Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Khì, khì, em đã đọc kỹ và chưa đọc thấy dòng nào bác trả nhời câu em hỏi nên em mới hỏi lại.

Bác đọc lại thử xem. Khì, khì

Em hỏi lại nhé "loa 6.000.000.000.000.000.000.000.000 kg có bị rung khi chơi không?". Tại sao lại hỏi thế thì xem ở mấy post trên, bác đọc giúp nhé

Tân BKhoa likes this.
  2. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Khì khì :D .
    Về lí thuyết thì vẫn rung. Nhưng độ rung trong trường hợp này vô vô.................................................................vô cùng nhỏ. Tai nào phân biệt được sự thay đổi do rung trong trường hợp này thì dứt khoát không phải là tai người :D

3. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Thì mới nói trên VNAV này thật nhiều quái kiệt mà Bác

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mời bác khì khì đọc lại câu trả lời của em rồi hả post tiếp!

Thân chào!

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em xin trả lời những ý bác đã đặt ra. Phần in đậm ở trên em trích để trả lời câu hỏi của bác chứ không phải tự dưng em trích, em không có nhu cầu PR cho bản thân. Phần màu đỏ là bác tự suy diễn theo kiểu của bác, chứ em đã nói nhiều lần là em chỉ chia sẻ trải nghiệm thực tế trong điều kiện của mình (bác đọc các đường link hay các post khác thì em đã nói rõ bộ dàn em trải nghiệm là gì, nhưng viết tới đây em lại nghĩ không biết bác có cho rằng em lại PR bản thân nữa không), nếu bác cảm thấy những chia sẻ của em là chân tình và đáng tin thì bác có thể thử, nếu bác nghi ngờ, thì bác cứ cười và coi như những gì em viết là rác của diễn đàn (có thể nói mod xử lý) hay đơn giản hơn là coi như không có, vì đây là mạng xã hội, mọi người cứ chia sẻ miễn làm sao là không vi phạm nội quy điễn đàn.

Những cái gọi là chân giá trị rất xa lạ với em vì khi đến với audio, mỗi người một hoàn cảnh riêng, không có chân giá trị chung cho tất cả mọi người, em không có ý định thuyết phục mọi người những gì em nói là chân lý, có gì nói đó, mà khẳng định chân giá trị để được cái gì trên mạng xã hội này? Có những thứ là giá trị với người này nhưng lại xa xỉ hay thậm chí vớ vẩn đối với người khác. Diễn đàn này là nơi chia sẻ, không phải là nơi khẳng định ai đúng nhất.

Diễn đàn này là sân chơi của người chơi audio, không phải là nơi các nhà khoa học công bố khám phá của mình, không phải là nơi để chứng minh một điều gì đó tuyệt đối đúng. Người chia sẻ không phải là nhà khoa học, không phải là phòng thí nghiệm chuyên nghiệp có đầy đủ các loại máy móc chuyên dùng. Người chơi được khuyến khích chia sẻ những gì mình khám phá được trong quá trình chơi audio của mình, có thể khám phá đó cũ với nhiều người khác, nhưng đây là nơi chia sẻ không những kiến thức, kinh nghiệm và cả cảm xúc của mình.

Nếu có ai đó có đầy đủ máy móc thiết bị xin xin mời vào đây chứng minh và chia sẻ cho mọi người biết, bản thân em rất hoan nghênh. Nhưng nếu là những gì viết ra trong diễn dàn này đều phải có cơ sở khoa học và thực tế chứng minh là đúng, thì em e rằng diễn đàn này chỉ còn dành cho 1 số rất rất rất ít chuyên gia, và tất cả những người còn lại, trong đó có em, chỉ được quyền hóng mà thôi. Lúc đó buồn lắm ru.

6. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cảm ơn Bác đã trả lời.
    Đến đây em đã hiểu tường tận vấn đế. Vậy riêng em xin kết thúc tại đây cho chuyên mục về dây nguồn, nguồn , cũng như về chống rung cho hệ thống Audio.
    Một lần nữa cảm ơn Bác.

7. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em đọc kỹ và "ngẫm nghĩ" những gì anh đã "trải nghiệm, đã post"...và chỉ nói những gì em nghĩ (ko chắc là đúng) nhưng đừng "thần thánh" hóa những phụ kiện "chống run" để những anh em vào xem thấy "bơ vơ" và cố gắng đáp ứng cho hệ thống của mình theo "những trải nghiệm" của "vnav audiophile" rồi kết quả không đến đâu...

Cũng không nên dùng câu nói "hệ thống chưa đến cảnh giới" để nhận ra sự khác biệt...khác biệt có chăng là do "tự cảm nhận" và "hay" theo ý nghĩ chủ quan của mình...đôi khi là sự "ngộ nhận" vì có quá nhiều sự thay đổi!!!

8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒ

Em hỏi lại nhé "loa 6.000.000.000.000.000.000.000.000 kg có bị rung khi chơi không?". Tại sao lại hỏi thế thì xem ở mấy post trên, bác đọc giúp nhé[/quote]

Chào đ/c WILDBIRD mình đã đọc những bài viết của bạn và có thể hiểu cụ thể như sau: lúc đầu thì đ/c cho rằng loa 100kg thì khong cần phải chống rung, khi anh em trải nghiệm đưa ra ý kiến là loa nặng 100kg vẫn phải chống rung ( số đông ) và việc chống rung không phụ thuộc vào độ nặng của loa ( quan điểm tương đối )thì đồng chí lại quay sang hỏi là loa nặng bao nhiêu thì không phải chống rung..... Tôi xin trả lời đ/c thế này :
    - thứ nhât tôi thấy loa 100kg thi nên chống rung ( ý kiến của số đông anh em đã trải nghiệm ). Khong ai có thể biết được loa nặng bao nhiêu thì khong cần chân chống rung .Bạn không nên vì điều này mà cho rằng tư duy của đ/c là đúng :lol: ban muốn biết thì tốt nhất là tự trải nghiệm vì khi hiểu giá tri của chống rung thì anh em dùng chân chống rung ( số đông ) chứ khong như đ/c tăng trọng lượng của loa một cách vô tưởng :lol:
    - thư hai thay vì bạn hỏi tăng trọng lượng loa bao nhiêu thi không cần chân chống rung thì đ/c nên tìm hiểu góc độ khoa hoc cấu tạo của chân chống rung , từ đó sẽ hiểu tại sao loa nặng 100kg vẫn cần chống rung.
    - thứ ba: đây thực sự khác biệt về mặt tư duy vấn đề, độc lập và khách quan. Hy vọng sẽ có câu trả lời chính xác loa nặng bao nhiêu thì không cần chân chống rung từ bạn bởi vì chỉ có bạn mới có tư duy vậy thôi. chúc đ/c thành công nhé
    - không nên đặt những câu hỏi mà biết chắc không ai trả lời, vì qua những câu hỏi như vậy dễ đánh giá sai về trình hoặc trải nghiệm của mình.

9. My FB

My FB Advanced Member

Mời bác Hoàng Trọng tham khảo link sau:
    viewtopic.php?f=24&t=24153
    Khi nào bác ghé Bình Dương nên đến nhà bác LoveBasso nghe thử :wink:

10. asap

asap Advanced Member

Hi,

Post của anh thể hiện anh là "bề trên" của "vnav audiophile"...

Anh chia sẻ về "chống run" của anh thế nào nhé (không lấy ý kiến số đông)...và nên có hình tham khảo; "chống run" và giảm "run" là giống nhau hay khác nhau?

P/s: có nhiều anh "ng... ng.." vào đây thấy khủng quá rồi thấy "khiếp" và cho vậy là đúng...suy nghĩ bằng "trí não" đi mấy anh!!!

11. superlazy

superlazy Advanced Member

Hôm nay đi xem triển lãm về thấy các bác trên này trình cao hơn hãng tỷ lần, thiết bị toàn tiền tỷ mà vẫn phải chống rung làm khỉ gì nhỉ? không những thế bất kể thiết bị gì liên quan đến dàn máy đều chống rung bằng sạch, nguồn, cd, ampli, pre, pow, da... thiết bị tiền tỷ cần mịa gì dây nguồn xịn làm gì nhỉ? dây theo máy thì không dùng mà toàn phải dùng ODIN làm gì nhỉ? loa có 120tr mà chống rung cho loa không thôi đã khoảng 50tr mấy cái cục bé tí, mà sao bộ đã tiền tỷ mà chả thấy khuyến mãi mấy cái dây ODIN với mấy cái chống rung Harmonix, Nordost cả nhỉ? mấy cái bọn hãng này xxx thật...

12. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

[/quote]
    Bác viết câu này thâm sâu lút cán hê hê :mrgreen:

13. hoangtrong

Vâng, cám ơn anh đã gợi ý. Có dịp đi BD chắc phải ghé giao lưu!

14. Vinhoankiem

Chào đ/c asap, đây là bài viết đã dẫn đến những tranh luận về hệ thống chống rung cho đến giờ tại topic này. Cách đ/c đánh giá nhận xét của tôi là bề trên là không thiện chí, không xây dựng. Khi đưa ra một câu hỏi mà biết chắc không ai trả lời (giống như đố ai đếm được lá rừng ) thì lời góp ý của tôi là rất bình thường, và ai cũng có thể làm điều đó ( vì nó sai ). Đ/c suy nghĩ là bề trên mới nói như vậy thì không phải đâu. Trong một thế giới phẳng chỉ có những người không bình thường mới tự cho mình là bề trên, những góp ý đó có đúng hay sai mới là quan trọng. Đ/c có phải là nhà văn không, nếu không phải thì dừng biến những điều đơn giản thành phức tạp. Có vậy mới tĩnh tâm vào chuyên môn và có nhiều bài viết hay và nâng cao chất lượng của diễn dàn được coi là có VĂN HOÁ nhât :arrow: :shock: :D

15. Vinhoankiem

Chào đ/c hoangtrong, đến giờ mình vẫn chưa nhận được pm của đ/c :arrow: :( :)

16. hoangtrong

Chống rung để làm gì? Chống rung cho các thành phần khác nhau của bộ dàn không phải tất cả đều như nhau.

Bộ lọc điện thì tìm cách làm sao cho các rung động bên ngoài tác động đến bộ lọc điện và các linh kiện bên trong là nhỏ nhất, để chúng hoạt động ổn định, không xuất hiện các nhiễu của chính bộ lọc điện từ bên ngoài.

Loa thì lại là chuyện khác, bản thân loa là một nguồn tạo ra rung động. Nếu loa không rung thì lấy gì mà nghe. Để cái loa rung động và phát ra âm thanh trung thực như nó nhận tín hiệu từ nguồn âm qua pre và pow (tách rời hay tích hợp) thì cần cách ly rung động của loa ra khỏi những rung động khác không mong muốn từ bên ngoài ví dụ như từ sàn phòng. Bác thử hình dung thời bao cấp chúng ta đã rất quen thuộc với cái kẻng (xem hình). Người ta cố gắng làm cho diện tích tiếp xúc giữa nó và môi trường xung quanh càng ít càng tốt, cách đơn giản là treo nó lên. Diện tích tiếng xúc càng nhiều, khi ta dùng vật cứng đánh vào kẻng thì tiếng kẻng càng đục và càng ít vang xa, vì những rung động của cái kẻng tạo ra âm thanh bị cản lại, rung động của nó truyền bớt ra bên ngoài, năng lượng của nó không tạo ra âm mà tạo ra rung động cơ học của vật nó tiếp xúc. Nếu ta hạ cái kẻng xuống mặt đất (tiếp xúc nhiều hơn), gõ thật to, nó vẫn không thể kêu to và thanh được. Và nếu ta gắn thật chặt thậm chí hàn chết vào 1 vật có khối lượng khổng lồ gấp vài lần hay vài chục lần của cái kẻng thì khi gõ kẻng tạo ra rung động để phát ra âm thanh thì tiếng nó càng đục và thất thóat năng lượng.

Do đó cái loa, cần cách ly rung động của nó với những rung động của bên ngoài bằng cách tối thiểu diện tích tiếp xúc của nó với sàn hay miếng kê dưới loa để chúng phát ra âm thanh những tín hiệu điện mà nó nhận được (ở đây chưa xét tới hiệu suất hay đặc trưng của âm thanh phát ra từ loa) với những nhiễu rung động ít nhất có thể. Do đó chân đinh chén hứng là cách chống rung triệt nhiễu phổ biến mà chúng ta thường thấy, nó giúp giảm diện tích tiếp xúc với sàn hay bề mặt đặt loa.

Cho nên em trộm nghĩ bác không nên làm cho cặp loa nó liền khối với quả đất!

Chỉ là những gì em cảm nhận với kiến thức ít ỏi từ hồi phổ thông cách đây gần bốn mươi năm và những trải nghiệm. Hy vọng có bác nào trong giới vật lý ghé qua giải thích dưới góc nhìn khoa học.

Có lẽ những bác nào quan tâm đến chống rung thì nên qua những topic về chống rung thảo luận tiếp, trả lại topic cho nguồn và dây nguồn. Xin cám ơn.

Attached Files:

lethanhngoc likes this.
  17. tube1960

tube1960 Advanced Member

Em nghĩ bác nên mở topic: "chống rung điều cần bàn" để khỏi lạc đề :D

18. asap

asap Advanced Member

Hi,

Nói thì ai cũng nói được cả, nếu em là "tên ba hoa láo phét" thì em sẽ nói thật nhiều về "chống run" ...có ai kiểm chứng được đâu (vì hệ thống chưa đủ level..), chỉ là "trải nghiệm cá nhân" và "âm học" thì em xin lỗi...ai muốn nói sao cũng được.

Lạc đề "VĂN HÓA"...từ này mang nhiều ý nghĩa sâu xa và ý thức của mỗi con người..."VĂN HÓA" là điều cơ bản mà chúng ta đang thiếu...nếu không nói là "chưa có"...

19. ADN

ADN Advanced Member

:D

20. hoangtrong

Vậy tất cả những chia sẻ không có bằng chứng khoa học với máy móc phương tiện chứng minh trên topic này và trong diễn đàn này đều tào lao và không đáng tin? Em không nghĩ tất cả đều như vậy, đọc kỹ thì vẫn rút ra được những kinh nghiệm quý. Tuy nhiên em có cảm nhận là diễn đàn này ngày càng ít những người chơi trước, giàu kinh nghiệm và tâm huyết vào chia sẻ vì những chia sẻ thực lòng của họ bị một số thành viên khác coi thường và họ đã mất hứng

21. ADN

ADN Advanced Member

Thú thực, em định bê mấy cục mẫu thí nghiệm bê tông đặt lên nóc thiết bị, chụp vài cái ảnh rồi viết vài cái bài rì viu với cái gọi là TRẢI NGHIỆM THỰC TẾ chống "run".
    Mà cái trải nghiệm thực tế này do tự em tự VIẾT KỊCH BẢN kiêm ĐẠO DIỄN và kiêm DIỄN VIÊN. Không người tham gia cùng, không thiết bị đo kiểm có liên quan >>> túm lại chẳng có sự kiểm chứng đúng như bác asap nói ..... em sẽ tự huyễn hoặc ra rồi rì viu... như vậy thì bệnh................bệnh quá. :lol:

22. ADN

ADN Advanced Member

Nếu bác cảm nhận đc thì đúng là em thực sự rất nể đôi tai quá nhạy của bác superfarmer_bọc nylon dây nguồn mà cũng phân biệt đc thì em e thiết bị đo kiểm cũng chào thua, quá đỉnh cao. :)
    Qua bác, em còn phải học tập và rèn luyện quá nhiều. :(
    Thân chào!

23. ADN

ADN Advanced Member

Cái đống đĩa này sao ko chống rung nốt đi nhỉ ???????????????????????????????
    Khi loa đánh, đống đĩa này .................lạch cạch phải biết. :wink: :?:

Attached Files:

24. ADN

ADN Advanced Member

Em có 1 ý kiến nho nhỏ : các bác trong SG có điều kiện gần nhau (mỗi mình em ngoài HN) nên các bác tổ chức 1 buổi test mù với chủ đề : Chất âm các loại chân chống rung và Chất âm các loại Nylon bọc dây.

Nếu các bác ở HN thì đúng 1phút 30 giây, em sẽ đề xướng và tổ chức vụ test mù này ngay.
    Thân chào !

25. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đến lúc bế tắc kg còn đường đáp trả thì lúc đó kẻ thông minh cũng biến thành kẻ nguy hiểm, em dịch theo ý của bác ADN thì là......!

Tự người đọc, người đã trãi qua sẽ đánh giá ai......hơn ai bác ADN nhé!

Chúc mọi người vui!

Thân chào!

Share This Page

Loading...