TẦM TIỀN TRÊN DƯỚI 10TR NÊN TRỌN DAC NÀO?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sao____mai, 4/10/14.

1. trung_apple

trung_apple Approved Member

Sau 3 năm thành công vang dội và liên tiếp giành giải " DAC OF THE YEAR" 2011, 2012, 2013, M-DAC lại tiếp tục chinh phục những đôi tai khó tính của Audiophile để đoạt giải " DAC OF THE YEAR 2014" do tạp chí Audio uy tín hàng đầu thế giới WHAT'S HIFI" bình chọn.

Với vô số giải thưởng từ khắp nơi, phải chăng chiến thắng ngoạn mục của M-DAC chính là bởi CHẤT ÂM ??? Là yếu tố quan trọng quyết định nên sự lựa chọn của người tiêu dùng khi chọn cho mình 1 thiết bị âm thanh !!!

http://www.whathifi.com/audiolab/m-dac/review

Ngoài tính năng là 1 DAC giải mã tín hiệu tuyệt vời, M-DAC còn là một HEAD-AMP lừng lẫy giải thưởng " HEAD-AMPLIFIER OF THE YEARS"... Các bạn yêu nhạc trên thế giới luôn lựa chọn M-DAC để phối ghép cùng những Headphone, Earphone của các hãng danh tiếng : B&W, Grado, SHURE, SENHEISER.v.v
    Chính vì lẽ đó mà lượng khách hàng lựa chọn M-DAC ngày càng nhiều không chỉ riêng dàn âm thanh gia đình mà các bạn văn phòng có thể mang đi tới bàn làm việc của mình để thưởng thức kho nhạc lossless vô tận từ Internet với chất lượng cao nhất trong tầm giá.
    Có lẽ không cần bàn nhiều về đặc tính kỹ thuật vì các bạn có thể dễ dàng tìm thấy thông tin của M-DAC từ trang chính của AUDIOLAB

http://www.audiolab.co.uk/M-DAC%20Series.aspx?lang=En
    Điều mình muốn chia sẻ một chút về M-DAC , đó là chất âm ra sao , và vì sao bạn lại nên chọn M-DAC làm bộ giải mã cho bộ dàn âm thanh của mình...
    Nếu so với những DAC cùng tầm giá dưới 2000 usd, M-DAC có cách sử dụng khá đơn giản. Điều này có thể làm cho các bạn trẻ yêu công nghệ có gì đó gọi là chưa thoả mãn lắm, bởi các bạn đòi hỏi nhiều hơn về những tính năng công nghệ mạng, về cài đặt, set up, chạy chương trình hoặc nhiều nhiều Option khác... Nhưng... Nhưng đối với đại đa số người dùng, nhất là các Audiophile, họ đòi hỏi tiêu chuẩn về CHẤT ÂM khắt khe hơn là các Option công nghệ.
    Ở cái giai đoạn giao thoa giữa công nghê số và audio truyền thống này, thật khó để tìm được tiếng nói chung giữa hai trường phái, thật vất vả để tìm sự NHẤT đến tuyệt đối giữa 2 trào lưu, và M-DAC ... Đã thổi vào lòng người yêu công nghệ những cung bậc thăng trầm của từng nốt nhạc, thổi cái hồn lãng mạn của audio truyền thống len lỏi vào từng kHz của những file losless.
    Và không những thế, M-DAC ... với cách sử dụng đơn giản, không cần set up, cài đặt cầu kì trên máy tính, cho phép các Audiophile gạo cội không cần quá nhiều mày mò, nheo mắt, tay run rê chuột khắp các ngã Option... Mà vẫn thoả chí với các bản nhạc vang bóng một thời- không cần mất thời gian đi lùng và bảo quản đĩa CD - với chất lượng âm thanh ra đúng chuẩn nhất của Audio. Phải nói rằng, mắt các bác ấy có thể kém thật, nhưng để đạt ngưỡng " sướng" của những đôi tai Audiophile lâu năm tình trường ấy -Thật không đơn giản tí nào !!! Và M-DAC, với chất lượng âm thanh - có thể tả là < ngày nghe file lossless " Chuyện đồi sim tím" mà đêm nằm còn mơ thấy Như Quỳnh > đã thoả mãn được cái sung sướng được vẫy vùng trong kho tàng nhạc số vô tận của các Audiophile lão làng và khiến cho những tâm hồn của công nghệ trở nên say đắm tột cùng trong những bài nhạc số mà bản thân vẫn thường down xuống từ Internet.
    Có thể so với những " DAC OF THE YEAR" khác ở những tầm tiền cao hơn, M-DAC không là " cái đinh sét" gì, nhưng ở tầm tiền 1000 usd, M-DAC có thể thoả mãn được nhiều đối tượng nghe nhạc số, phối ghép được với nhiều thiết bị (với mono & stereo power amplifier bởi tính năng làm pre, với headphone bởi tính năng làm DAC&Head-Amp, với bộ dàn nghe nhạc hoặc KOK & máy tính bởi tính năng làm DAC) và chất âm sau khi được giải mã sẽ trở nên trong, sạch, dày, lung linh hơn, chi tiết hơn và nhất là ... đẳng cấp hơn.
    HÃY MỘT LẦN LẮNG NGHE M-DAC, CHẤT ÂM ẤY... SẼ KHIẾN BẠN NHUNG NHỚ KHÔN NGUÔI....

2. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Bài viết này của bác bị trùng với bài viết "Chọn MDAC hay M51".
    Con MDAC này rất hay.
    Trên Hifi, họ đánh giá con này là năm bờ oăn nhiều năm ở mức dới $1000. NAD M51 hay 1 năm ở mức $1.800

bungbu likes this.
  3. Vu Lang

Vu Lang Advanced Member

nói thật với các bác em cũng đang tìm một con DAC khoảng trên dưới 10 triệu,nhưng nghe tư vấn của nhiều người em lại tạm quay về mua đĩa CD và nghe với Cdp thôi.

4. Blues

Blues Advanced Member

Tức là bác chưa được nghe một hệ thống phát nhạc số chất lượng cao set-up đàng hoàng, mới chỉ nghe/đọc tư vấn bằng mồm và bằng bàn phím?

5. paul

paul Advanced Member

Đang xét về tầm giá 10t thôi mà sao bác post nghe nặng nề quá.Vậy thì hệ thống phát nhạc số chất lượng cao đàng hoàng theo ý bác thì khoảng bao nhiêui tiền.Em củng chỉ đuợc nhe tư vấn bằng mồm và bàn phím nên chưa hiểu rõ lắm.
    Em chỉ có 10t thôi thì theo bác phải làm gì.Đừng nói mua cái DAC 10t rồi nghe bằng PC nhe. :D

6. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Cùng quan điểm với bác

7. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em này 10 triệu có ..... hay trong tầm giá không các bác ?

Attached Files:

8. lehoanftu

lehoanftu Advanced Member

Bác nào đã chơi M2tech Evo Dac cho em xin ít đánh giá em này với ah. Dac này nghe thể loại nhạc nào hợp hơn ah? Em đang tính lấy về chơi lossless với nguồn phát Dune Duo. Mà thấy ít thông tin về em nó quá. Thks bác nhiều.

9. Blues

Blues Advanced Member

Ủa nghe bằng PC thì có làm sao? DAC 10 củ có cổng USB ngon lành cành đào. DAC 7 củ thêm cái USB Converter 3 củ nguồn phát PC là chuyện bình thường. Kể cả DAC 4 củ nghe bằng PC vẫn tốt. Đi nghe thử đi rồi hãy nói các bác ạ. Chả phải vô lý mà rất nhiều hãng giảm hoặc ngừng sản xuất đầu CD để tập trung cho nguồn phát nhạc số đâu.

10. Blues

Blues Advanced Member

Em này của bác thì hay rồi. Cơ mà nếu dùng để nghe nhạc số thì không nhận các track nhạc 24bit. Chơi với transport không có gì phải bàn.

11. Blues

Blues Advanced Member

Lossless mà phát từ đầu phát HD chả cần qua DAC đâu bác ạ. Cắm thẳng ampli cho nhanh.

12. cacavk

cacavk Advanced Member

Tầm trên dưới 10tr thì em đang dùng DAC PS Audio Digital Link III thấy cũng khá hay, em nghe lossless từ Laptop phát không dây qua Airport Express xuất tín hiệu quang qua Dac Ps audio.

13. paul

paul Advanced Member

Đó cũng là cái gu của bác .Còn em thì nếu có 10T thì nếu khéo thì làm con Pioneer T-07,Denon S10,Sony đầu 7....cho nó nhẹ người.Và tóm lại đây chỉ là cái gu mỗi người thôi.Chả phải chân lý hay là chuyện đúng hay sai ở đây.Ko cần thiết phải tranh cãi và áp đặt suy nghĩ.
    Bác khuyên em đi nghe thử hả.Nói thật với bác là em đã tham gia vụ giao lưu các nguồn phát digital và thật lòng sau buổi giao lưu em vẫn khoái nghe CD hơn.
    Và em xin nhắc lại 1 lần nữa đây là sở thích và gu của em chứ em chưa nói tới cái nào hay cái nào dỡ.Cũng như bác ko thích nghe CD vậy.Em tôn trọng cách nghe của bác và bác cũng nên tôn trọng cách nghe của người khác.Ai thích gì thì chơi cách đó.Bác đồng ý với em chứ?
    Đây là topic của DAC 10T.Em đã hơi sa đà nên xin hết ở đây.

14. lehoanftu

lehoanftu Advanced Member

Thks Bác. Nhưng em nghe thấy chưa hay khi cắm trực tiếp vậy bác ạh. Nghe nó ko chi tiết lắm & ko đều các dải. Hay do em down nguồn chưa tốt lắm (em hay down bên hdvietnam).

15. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Bác này nói chuẩn
    Cách chơi thì mỗi người mỗi khác, nhưng theo mình thì bác Blues cũng đâu có áp đặt? Chỉ là bác ấy chỉ ra 1 cách chơi khác mà theo bác ấy thì với tầm 10tr là hợp lý thôi.
    Mình đã đến shop nghe thử DAC tầm 10tr rồi(Q DAC+ MH25.3), nghe ở shop thì đúng là xứng đáng, nhưng nhìn lại bộ dàn của shop setup khủng quá, amply đèn+ CD toàn mấy chục củ, cái dây USB nhẹ nhẹ cũng khoảng 1,5 củ, chưa nói đến phần mềm ngon. Vậy nếu cũng DAC đó các bác mang về nhà mình thì sao? Theo suy đoán của mình thì chỉ có thể được 9/10 so với ở shop, nếu các bác có nguồn âm tốt thì có thể nói cũng hay trong tầm giá. Mấy setup này mình so sánh cả trên CD cùng bản nhạc các bác nhé, thậm chí có bản DAC 10tr thể hiện hay hơn cả CD 20TR, chả hiểu thế nào nữa, hay mình bị tẩu rồi??? :(
    Tiện đây bác nào ở Hà nội có nguồn lossless tốt có thể cho mình copy được không?(Hoặc biết ở đâu cho copy trả phí xin chỉ giúp)
    Xin cảm ơn và hậu tạ.

16. SunSieuQuay

SunSieuQuay Advanced Member

Em xin đóng góp thêm một chút ý kiến cảm nhận của riêng mình.
    Em chơi cái DAC của Thi Văn, tầm giá 12tr. Cảm nhận quá ngon, tiếng chắc gọn, phân tách chi tiết, tiếng gai góc hơn nhiều, bass mềm hơn gọn hơn so với cái CDP cùi Denon 1610 đã nâng cấp Op. Kể từ khi có cái DAC này thì em hầu như vứt cái CDP cùi luôn. Một chút cảm nhận để các bác có thêm đánh giá và lựa chọn.

17. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Về nhạc Lossles bác sang bên HDVietnam, rồi tìm mặt gửi vàng, bên đó đầy bác ạ, bác cần chép bao nhiêu chắc các bác bên đó cũng đáp ứng được nhu cầu của bác. :lol:

18. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Em thấy cái TMP nó gấp 3-4 lần về giá cái denon DCD 1610 đó bác. :lol:

19. sao____mai

Cái này bác ghép với amply gì? Bán dẫn hay cũng đèn Thivan hả bác?
    Mình cũng đang tính TMP này, nếu bác ở Hà Nội, rảnh ae mình giao lưu cho tôi nghe thử TMP của bác nhé.
    Tks bác.

20. SunSieuQuay

SunSieuQuay Advanced Member

Em dùng Ampli đèn DL 50 MII của Thi Văn luôn. Em ở tận Bình Dương bác ah...hihihi.

21. sao____mai

Thấy bác Review cai DAC mà thèm quá, lúc nào phải đi nghe thử mới được.
    DL 50 MKII bác ghép với loa gì? Độ nhạy BN?
    Nếu có thể so sánh với amply bán dẫn tầm 20tr thì bác thấy thế nào?

22. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Bác qua phòng nghe của thi văn tại Hà Nội ở đó có đủ đồ để bác nghe thử.
    - Phòng nghe Hà Nội: A. Lợi : 0912822782.

23. sao____mai

Tks nhacsan. Có lẽ phải bố trí time qua Lợi nghe thử 1 hôm.
    Bác đã tìm đc TMP 2014 chưa? E này được đánh giá cao hơn phiên bản 2013 nhưng lại rẻ hơn. Vậy là sao nhỉ?

24. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Tks nhacsan. Có lẽ phải bố trí time qua Lợi nghe thử 1 hôm.
    Bác đã tìm đc TMP 2014 chưa? E này được đánh giá cao hơn phiên bản 2013 nhưng lại rẻ hơn. Vậy là sao nhỉ?[/quote]

Em nghe nói bác Thi văn theo tiêu chí rẻ mà hay do vậy càng ngày giá thành càng rẻ mà, các phiên bản sau, sau khi các phiên bản trước đã được kiểm nghiệm thì các bác đó có thể thêm này bớt kia sao cho hài hòa và giá thành thấp nhất (do vậy có thể một chút linh kiện, bóng bánh sẽ được điều chỉnh theo sao cho phù hợp). Đó là em võ đoán vậy, còn thật sự như thế nào thì bác Thi văn mới có câu trả lời thỏa đáng hoặc bác nào từng chơi các phiên bản khác nhau mở ruột ra so sánh mới biết được. Em chưa mua được bác ạ, vì phiên bản này cũng k mấy bác ôm, do vậy cũng k thể có ngay ở rao vặt được. Bác mua mới đi, biết đâu em lại được thừa hưởng từ bác. :lol:

25. sao____mai

Em nghe nói bác Thi văn theo tiêu chí rẻ mà hay do vậy càng ngày giá thành càng rẻ mà, các phiên bản sau, sau khi các phiên bản trước đã được kiểm nghiệm thì các bác đó có thể thêm này bớt kia sao cho hài hòa và giá thành thấp nhất (do vậy có thể một chút linh kiện, bóng bánh sẽ được điều chỉnh theo sao cho phù hợp). Đó là em võ đoán vậy, còn thật sự như thế nào thì bác Thi văn mới có câu trả lời thỏa đáng hoặc bác nào từng chơi các phiên bản khác nhau mở ruột ra so sánh mới biết được. Em chưa mua được bác ạ, vì phiên bản này cũng k mấy bác ôm, do vậy cũng k thể có ngay ở rao vặt được. Bác mua mới đi, biết đâu em lại được thừa hưởng từ bác. :lol:[/quote]
    Phiên bản 2013 hôm qua bác nói của a bạn thì theo bác thế nào?
    Thay bóng xong chất âm cải thiện theo chiều hướng nào bác?

Share This Page

Loading...