TẦM TIỀN TRÊN DƯỚI 10TR NÊN TRỌN DAC NÀO?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sao____mai, 4/10/14.

1. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Phiên bản 2013 hôm qua bác nói của a bạn thì theo bác thế nào?
    Thay bóng xong chất âm cải thiện theo chiều hướng nào bác?[/quote]

Em có biết theo chiều hướng nào đâu bác, cũng là một bác có ý định bán do vậy PM em thôi ạ. :)

2. chuongbatky

chuongbatky New Member

Hệ thống âm thanh nhà tôi như này: loa proac response d2, ampli musical fidelity (mf) davids, cdp cỏ ( do ông anh tư vấn nên dùng cdp ngon ngon tầm 35 củ trở lên nghe mới hay, mà tiền chưa có nên chịu nghe cái cdp cỏ ông ấy cho mượn philips 207).
    Giờ muốn chơi thêm lossless, cũng xem tới luôi một hơi một hồi, bối rối quá, xin hỏi các bác mấy việc sau:
    1. Nên mua TMP chổ thivan hay mf m1dac. Hai con này giá chênh lệch nhau không nhiều, mua của thivan được cái hỗ trợ kỹ thuật tốt (do gần nhà), mua mf m1dac được cái thương hiệu và tương đối đồng bộ so với cái ampli nhà mình.
    Thật sự mình mới chơi âm thanh, quen biết ít, thời gian giao lưu sâu rộng cũng hạn hẹp, nên có rất ít cơ hội nghe thử cả hai loại dac này. Mong các bác hỗ trợ thêm.
    2. Hai cái trên đều usb dac, nếu mua thêm đầu m2tech hiface chuyển đổi thành coaxial, âm thanh có cải thiện nhiều không?
    Xin cảm ơn.

3. Blues

Blues Advanced Member

Thi Văn em chịu, chưa bao giờ nghe, không phán được.
    Musical Fidelity M1, nếu bác chuyên nghe nhạc Việt, hải ngoại, khỏi mua M2Tech HiFace. DAC của bác nhận tín hiệu 24/96 qua cổng USB là quá đủ.
    Nếu bác định dấn sâu vào nhạc lossless HD thì nên mua, có con này mới nghe được nhạc 24/192. Mà chả đáng bao nhiêu, có gần 3 củ thì phải, nên chơi.

4. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Thi Văn em chịu, chưa bao giờ nghe, không phán được.
    Musical Fidelity M1, nếu bác chuyên nghe nhạc Việt, hải ngoại, khỏi mua M2Tech HiFace. DAC của bác nhận tín hiệu 24/96 qua cổng USB là quá đủ.
    Nếu bác định dấn sâu vào nhạc lossless HD thì nên mua, có con này mới nghe được nhạc 24/192. Mà chả đáng bao nhiêu, có gần 3 củ thì phải, nên chơi.[/quote]
    DAC nào giá gần 3tr, bán ở đâu vậy bác?

5. Blues

Blues Advanced Member

DAC nào giá gần 3tr, bán ở đâu vậy bác?[/quote]

M2Tech HiFace là USB Converter không phải DAC bác ạ. DAC 3 củ em chưa thấy nhưng 4 củ thì có đấy, M2Tech HiFace DAC, nhưng nó chỉ nhận cổng USB thôi bác nhé.

6. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Mời các bác đến tham dự buổi so sánh các DAC chơi lossless được tổ chức vào ngày CN 9/11 tới. Thân
    link: viewtopic.php?f=35&t=84399

7. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Mọi thông tin anh em chia sẻ trên này cũng là để anh em tham khảo thôi bác à, còn bác mua gì thì bác cũng phải đi nghe rồi mới quyết định được. Việc chơi DAC em cũng dùng qua một vài chú, đọc lý thuyết về DAC thì cũng hay lắm nhưng mà kinh nghiệm tư vấn cho anh em thì đỡ học phí hơn.
    Trước khi chuyển sang chơi DAC thì nên đặt ra mục đích, Ví dụ: Nguồn nhạc phong phú, chơi đa thể loại, tiện dụng, tiết kiêm....
    Về phần em, Em thấy chơi nhạc dùng PC làm cơ mà cài đặt tốt, file nhạc chất lượng thì hay hơn dùng Transport.
    Em đã từng dùng Transport rời và em thấy dùng dây dợ mà không "ngon" thì không ra gì đâu ạ.
    Nhưng nói thật là DAC tiện lợi, hay đến đâu đi nữa thì em vẫn tìm mua một con CDP. Trong giai đoạn giao thời này chưa cái nào phủ định được cái nào.

8. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Trên forum theo em biết có rất nhiều cao thủ nhưng đa số sẽ ko thể giúp đc cho bác vì một số vấn đề sau :
    Thứ nhất có lẽ bác là người mới chơi audio nên cách nghe và cảm nhận về âm nhạc sẽ có rất nhiều bác chơi đã có thâm niên và có đôi tai "tinh tế ".
    Thứ hai là định hướng về thiết bị và cách chơi có nhiều khác biệt .
    Vì vậy em cũng có vài lời khuyên điều này thì em đã dc học từ nhiều cao nhân từ ngày đầu chập chửng bước vào thế giới audio và đc đúc kết , trãi nghiệm .
    Hiện giờ thì theo việc đầu tiên cần làm là bác nên đi tôi luyệt đôi tai cho thực vững vàng để có thể cảm thụ đc hết âm thanh . Từ đó bác sẽ chọn lựa dc con đường và phong cách nghe phù hợp với bản thân nhất .
    Nên nghe nhiều thiết bị khác nhau từ Cd, băng cối,Lp, lossless để có thể cảm nhận dc cái hay trong từng thiết bị .
    Hi vọng vài lời khuyên nho nhỏ có thể giúp ích cho bác
    Thân ái !

9. Audio_noteM1

Audio_noteM1 Advanced Member

Chào các bác! E đã từng nghe DAC V2 của MF + supply power Pangea P100 dùng AE của apple phát qua airport bằng app Spotify nhưng thú thật là nghe k hay so vs CDP đâu các bác ạh, theo ý kiến cá nhân của e, nếu bác nào muốn nghe nhạc lossless để hay như CDP trên 10t thì phải đầu tư tương đối lớn. Các bác cứ xđinh nghe DAC phải trên 20t thì mới so sánh đc vs CDP. E nghe 1 thời gian cũng phải chia tay vs DAC V2 MF. Đang nằm bỏ heo. Nghe lossless thì tiện nhưng nhanh chán nếu k hay các bác ạh

minhbin318 likes this.
  10. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

con musichall 25.3 có phải là ứng cử viên không nhỉ

11. ame

ame Approved Member

Em cũng đang quan tâm con musichall 25.3, nhưng chưa thấy bác nào review con này cả

12. sao____mai

Các bác vào đây tham khảo nhé
    viewtopic.php?f=7&t=77354

13. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

cũng tia em này đã lâu nhưng chưa thấy bác nào nhả cả chắc nó hay./.

14. nguyetque

nguyetque Advanced Member

Em đã may mắn được tham gia 1 buổi test trực tiếp con 25.3 này với H-970. Harman Kardon hay hơn nhiều - thắng thuyết phục luôn. Em tai trâu nhưng thấy MusicHall nghe rất thường ạ.

15. MotTayCheKinTroi

MotTayCheKinTroi Advanced Member

Đang trải nghiệm Denon DVD A1, quả là đáng đồng tiền, nghe như có bộ âm thanh mới vậy, khắc phục được tiếng bass có đuôi ở giải mã 1702, 4 con 1704 cho 2 kênh chính cộng với bộ linh kiện đắt tiền A1 nghe tuyệt
    Theo mình ở bộ 2 kênh nguồn phát hay quyết định 30%, loa, amp 25%, dây dẫn, nguồn điện 10%, bố trí phòng 10%

16. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Mình cũng đang có nhu cầu mua DAC nào trên dưới 10tr để nghe bằng PC. Lúc đầu tham khảo sơn hà audio thì thấy có stream magic 6, bị thuốc kêu mình ráng lên 15 củ để lấy Teac gì đó, nhìn cũng gấu lắm. Nhưng mình chưa quyết định vội. Xong rồi về lên google thấy có thêm thằng magic plus nữa, gọi lên anhduy thì vẫn còn hàng, giá 11tr7. Rồi thấy có Denon da 300usb nữa. Bây giờ mình lạc vô ma trận DAC rồi, anh em bà con tư vấn cho mình xem nên rước em nào để không hối hận. Mình nghe nhạc vàng và giao hưởng là chính, cám ơn các bạn. :)

17. Excel Man

Nghe nhạc vàng dinh dính, luyến láy, ngọt ngào. Nghe nhạc giao hưởng cần tách bạch, chính xác, âm trường tốt.... Theo em là khó tìm rồi bác ạ.

18. Audio_Fan

Audio_Fan Advanced Member

Một chọn là bạn chịu khó lùng con DAC Enlighten Audio Design 7000 mkIII là ổn bạn ạ, rất hay trong tầm giá

19. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bây giờ e bí lắm rồi. Các bác giúp e với. Chả là ban đầu vợ e chỉ cho sắm DAC khoảng 8tr trên dưới một chút để quà tết cho e. Coi tới coi lui thế nào lại kết stream magic 6 11tr7 (bên Sơn hà), ngang giá với magic plus (anhduy còn hàng), bắt đầu phân vân giữa hai đứa. Bàn bạc lại với vợ, cơn lôi đình nổi lên nhưng năn nỉ ỉ ôi ríu rít cũng tạm chấp nhận. Đến hai ba ngày nay lại si tình em Teac UD 501 mới đau khổ, tận 15 củ mấy trăm. Bây giờ mà thì thầm vợ nữa nó chẻ đầu e mất :shock: . Giờ theo các bác trong 3 em này e lấy đứa nào cho đáng đây: Magic 6, Magic plus. Nếu bắt e lấy UD 501 chắc e phải "lừa trên gạt dưới" mới qua mặt được vợ e. Cám ơn các bác :roll:

20. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Teac UD 501 loại mới, có BH, chỉ tầm 12 đến 13tr thôi bác. Giá trên mạng là cho... vui thế thôi. Mà bộ dàn của bác thế nào chứ mấy con DAC này em nghe một số bác bảo sự thay đổi cảm nhận được rất ít. Tiền đấy bác đổi loa, đổi amp, trang âm, thay dây, nâng cấp tụ tị, cách ly nguồn điện đều có hiệu quả rõ hơn hẳn. Trừ khi các món em kể bác đều đã làm hết rồi.

21. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bác nói cũng đúng, cơ mà cả tháng nay e mất ăn mất ngủ với thằng DAC quá. E thì xài amply Denon 720 thôi, loa infinity. Mà UD 501 mua ở đâu 12, 13 tr vậy bác, chứ sonha no chém e ghê quá.

22. sao____mai

Bác cũng giống E khoảng 1 tháng trước đây, cũng lùng sục, cũng nghe ngóng tư vấn này lọ, diễn đàn nào nói về DAC cũng đọc cho bằng hết. Thậm chí còn gạ gẫm bác 2and bán lại M51 :lol: Nay e đã qua rồi cái khổ như bác, cũng mua ko hợp lại bán, lại lăn tăn.
    Vì cùng hoàn cảnh, nên mạo muội gửi bác cái này để tham khảo hy vọng có thể giúp bác ít nhiều.
    http://muare.vn/threads/32/ban-dac-es90 ... k.3133439/
    Từ khi e vác nó về, đêm ngủ ngon, ngày nghe nhạc thì vui vẻ, cảm giác chút được gánh nặng suốt ngày xem mua cái nào hay, phù hợp, ngon rẻ.
    E xin nói luôn là nó hàng China, không tên tuổi gì, Nếu bác ko sợ hàng a Tập thì nó là giải pháp tuyệt vời đấy bác (cá nhân e nghĩ vậy).
    Chúc bác có lựa chọn sáng suốt.
    @daniel. Thấy(bên HD) bác cũng để ý e này bác đã mua chưa?

23. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

E thấy không gian bên trong nó rộng rãi quá vậy bác. E cũng máu liều lắm, hay thì nó hay rồi đó, nhưng mà e sợ không biết nó hết lòng hết dạ với e không thôi, sợ một sáng nọ nó bỏ e ra đi thì khổ đời e.

24. sao____mai

Lòng mề ruột gan nó thì theo e hiểu là: chưa chắc gấu đã hay, chưa chắc hay đã gấu.
    Còn vấn đề nó có bỏ bác đi hay không thì e không có ý định khuyên bác(bản thân e cũng lăn tăn vụ này), vì như đã nói ở trên" nếu bác không ngại hàng a Tập"

25. Excel Man

Con đường nào rồi cũng dẫn đến thành Roma thôi bác ạ Xin chúc mừng bác.
    Về vụ ruột gan lèo tèo thì em nghĩ là các bác yên tâm.
    Ngày nay công nghệ nano phát triển, một con chip cao cấp tháo ra có thể có hàng thúng linh kiện, một con chip dùng công nghệ nano càng tối tân thì nó "xơi tái" vài con chíp công nghệ trước đó. Vậy nên nhìn nó "lèo tèo" mà con chíp xử lý âm thanh nó khủng thì cứ yên tâm mà mua thôi một khi nghe thấy ok. Em nhìn hình trên mạng con NAD M51 thì chắc cũng chẳng dám mua. Nhưng khi mang ra shop lớn đánh thử thì chủ shop cũng phải trầm trồ.

Share This Page

Loading...