TANGO TÍM | ANH BẰNG | THIÊN TRANG

Discussion in 'Âm nhạc' started by trungquoc, 29/12/22.

1. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Lạnh quá, ra sàn làm điệu Tăng-gô cho ấm áp nhỉ.
    Mọi người có công nhận trong khiêu vũ cổ điển, tăng-gô là điệu nhảy LẠNH nhưng NÓNG không.
    LẠNH:
    - mặt lạnh
    - nhạc cụ "lạnh"
    NÓNG:
    - sự cọ sát cơ thể
    - các động tác nhanh-mạnh-dứt khoát
    Ca sỹ Việt Nam ai hát tăng-gô hay.

Tôi vẫn nói đó là Khánh Ly. Các bạn lưu ý tôi không ưa con người của bà Mai, nhưng tôi OK giọng hát Khánh Ly. Cũng như tôi không ưa nhạc của ông Trịnh chứ tôi không ghét bỏ gì ông ta - người chả dây mơ rễ má gì với tôi.

Anh em mở bài số 2 mặt A băng nhạc Nhã Ca 5 để thấy khả năng điêu luyện khi giọng hát thời kỳ xung mãn của Khánh Ly với bản Vương tình thương. Và anh em chú ý tiếng dương cầm da diết day dứt không thể thiếu được trong hầu hết các hòa âm tăng-gô của dòng Bolero hay nôm na là nhạc vàng.

Tuy nhiên, hôm nay chúng ta để Khánh Ly sang 1 bên để nói về Thiên Trang.

Anh em nhiều đứa ác lắm, toàn bảo mình biên về việc Thiên Trang hát sai lời đi. Biên cho chúng nó đọc sướng thì mình lại bị "ghét". Sao anh em không tự mà giãi bày lên bài đi, toàn ủn cho mình để mình mang tiếng là soi mói khó tính nọ kia.

Nhưng mà Tăng gô tím mà anh em sắp nghe dưới đây thực sự là rất hay. Đó là 1 sự kết hợp giữa nhạc sỹ, hòa âm - thu âm và người trình bày.

Anh Bằng tên tuổi lớn là trụ cột bên Asia. Hòa âm có vẻ như Trần Ngọc Sơn. Thu âm thì Asia rõ rồi và Thiên Trang với giọng hát cực kỳ mộc mạc nhẹ nhàng thanh thoát, có phần e ấp ngại ngùng. Cô hát tăng gô mà không hề căng thẳng gò bó, giọng hát với âm sắc không lẫn vào đâu được và do đó không thể bị FAKE- ít ra đến thời điểm này.

Bài Tăng Gô Tím này cô hát đúng lời 100%, cô hát với tiếng violon dìu dặt cực kỳ "tây" với giai điệu rất "ta" làm nên một không gian ma mị trong một buổi chiều ảm đảm với màu tím của hoàng hôn phủ đầy tâm trạng của 01 người nhìn theo 01 người sang sông về bên người khác.
    Anh em chú ý đến phần hòa âm nhé. Hòa âm đơn giản nhưng chặt chẽ, chứ không rối tinh rối mù như của Thúy Nga PBN đâu.

Tăng gô Tím đã được anh Thế Sơn hát OK, nhưng điểm trừ duy nhất vẫn cứ là hòa âm. Trong vòng khoảng 10 năm từ 1990-2000, Asia luôn dẫn điểm tuyệt đối về hòa âm so với Thúy Nga. Cái này anh em cấm cãi.
    Giờ lên nhạc và vào sàn thôi!

Liemnguyen and NGUYEN_KHOA like this.
  2. momose

momose Advanced Member

em cũng thích bài này do Thiên Trang hát, lâu quá rồi ko được nghe lại. Bác cho hỏi bài này trong album nào, tks.

Share This Page

Loading...