Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Trong số 11.2005, một chú Biên tập viên của tờ Hi-fi Choice (Anh) từng nhận định: "Không một dòng loa nào thể hiện "chất English" hoàn hảo bằng Tannoy". Em chẳng hiểu chất Anh ra sao, Tannoy là thế nào, kính mong những bác đã, đang và sẽ chơi hoặc từng được thưởng thức các dòng loa của Tannoy cho nhận định về dòng loa này với ạ:

-Có những dòng loa nào nổi tiếng của Tannoy được sản xuất từ trước đến nay?

-Tannoy tái hiện thể loại âm nhạc nào là phù hợp nhất?

-Cách phối ghép âmly - dây dẫn - bài trí phòng nghe, âm học với Tannoy (cho từng dòng, từng seri ra sao) để có thể đạt hiệu quả tối ưu?

-Với mỗi mức giá (1000$ - 2000$; 3000$ - 5000$; 6000$ - 10.000$ và 10.000$ trở lên) thì loại nào đáng để "bán nhà đi mua loa" nhất?

-Các địa chỉ chuyên doanh Tannoy ở Việt Nam và trên thế giới (đặc biệt là khu vực Châu Á).

-Những seri nào được sản xuất ở Anh, seri nào sản xuất ở Trung Quốc hoặc ở Hungary

Có rất nhiều cao thủ (lẫn trung bình thủ) ;-) nhiều hiểu biết và kinh nghiệm về Tannoy, mong các bác xuất chiêu để em và các newcomer khác được mở mắt.

Thân ái

Chích Bông

Tags:
    LắngNghe likes this.
  2. chich_bong_oi

Tiện thể túm được chú này đang đấu trên EBAY, các bác cho em lời khuyên xem có nên giải quyết thị thực nhập cảnh Việt Nam cho em nó không ạ?

Chú này chất tiếng thế nào và hợp với thể loại gì hả các bác? Nếu bid thì tối đa nên bid đến tầm nào là vừa với giá trị thực của nó ạ?

Trân thành cảm tạ các bác.

Đường link:

http://cgi.ebay.com/TANNOY-Little-Gold- ... otohosting

Attached Files:

3. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Tiện thể nói về Tannoy thì em đang nghe 02 đôi dây loa của Tannoy là TRC-300 (Tannoy reference cable TRC-300) Nghe ổn lắm !! Dây Bi-wire hẳn hoi !!
    Hình của em nó cũng như thế này đây !!

Attached Files:

4. chich_bong_oi

Em chào bác Quạ ạ, em là Chích Bông, bác với em cùng họ.... chim cả ;-)

Bác ui, bác đã chơi đến tận speaker cable của Tannoy thì chắc chắn bác cũng thừa biết về Tannoy. Bác nói giúp em thêm về loa Tannoy đi ạ.

Kính bác

Chích Bông

PS: Em hóng hớt được biết bác đang ở HP, lúc nào có dịp xuống đó bác cho em thưởng thức music system phờ-dom Old Crow nhé.

5. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Nói về Tannoy chung thì dài dòng lắm lắm, vậy ta hãy bàn về từng model của nó và nghe ngóng ý kiến chung của các anh em thì có lẽ hay hơn có phải không chich_bong_oi !!

Mà chich_bong_oi có biết là bộ dây ấy mấy chú Nhật bản chú ấy bán bao nhiêu không ?! 183.750 JPY/pair !! đắt quá !!

Nếu chich_bong_oi có dịp xuống HPG thì QJ mời bạn ghé qua tệ xá chơi nhé !!

6. chich_bong_oi

Em cảm ơn bác Quạ, đúng là làm một cái overview về Tannoy thì nói không biết đến bao giờ cho hết. Nhưng xem những topic từng nói về Tannoy thì em vẫn chưa đã, vẫn thấy mông lung và ngổn ngang lắm ạ (chắc tại em chậm hiểu quá).

Bộ dây Tannoy của bác nom đã thấy khủng rồi, bao giờ "đầu tư nhớn" em cũng sẽ phải tham khảo dây của dòng này mới được.

Em xin đa tạ bác Quạ đã chỉ bảo, hy vọng sẽ có dịp được diện kiến bác.

Em Chích Bông

7. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

8. Hungnhem

Hungnhem Advanced Member

Tiện thể các bác làm luôn câu lạc bộ tannoy đi chứ, nó cũng là dòng loa tác động cực mạnh mẽ đến hướng chơi của các anh em audio Việt nam rùi còn gì

9. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Đôi dây đấy tính ra tiền Việt là bao nhiêu vậy bác
    Từ hồi sắm quả POW mới không thấy bác rảnh rỗi ghé nhà anh em chơi
    Mà sắp có Quạ con chưa vậy bác
    Nhớ bác quá

10. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Tiền Việt giá trị thấp hơn tiền Yên nên giá của nó cũng có ít hơn chút chút !!
    Và quả Pow.... mới nghe hay quá cộng với công việc hơi bận nên QJ đợt vừa rồi cũng ít vào 4rum.

Đợt này QJ cũng sẽ cố gắng hơn, cho đến bao giờ có QuajCon thì lại xin phép các bác cho nghỉ phép năm 2006 nhé !!

Thân mến,

quangduchdjp likes this.
  11. chich_bong_oi

Em cảm ơn bác Quạ, đang tròn mắt lên nghiên cứu đương links bác gửi cho em đây.

Đúng như bác Hunghem nói, có khi nên lập một box cho Tannoy Fan Club vì ma lực của cái anh này ghê lắm, dường như bác (già) nào cũng phải sở hữu một cặp khò khè hoặc từng sở hữu.

Kính các bác

Em Chích Bông

12. vivan

vivan Advanced Member

Bác nào nghe qua Tannoy Turnberry cho em chút ý kiến nào?

13. KhueAnh

KhueAnh Advanced Member

cho em tham gia vơi, em dang dung cap tannoy stirling SE, nghe rât ổn, em tam hài long với cặp này

14. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Vụ này làm em tò mò quá. Xin hỏi các bác: có phải Tannoy phải chơi đĩa than thì mới thể hiện đúng đẳng cấp của nó không ạ?

15. Wallace&Romit

Wallace&Romit Approved Member

Re: Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác u

Nhìn chung những cặp loa 10" hoặc 12" như Stirling, Turnberry, Edingbugh... thì khó đòi hỏi tiếng trầm thật sâu, nếu phối ghép tốt thì vẫn cho ra tiếng bass tròn trịa, mềm mại nhưng vẫn lưng lửng. Em đã nghe thử amp 845SE với GRF Memory 15" thì tiếng trầm rất tốt nhưng với những bác đòi hỏi giải trầm thật bạo lực thì chắc em nó không đáp ứng được.
    Hôm vừa rồi lại được nghe Autograph của 1 bác trên 4R, đánh bằng Tact, mặc dù không thích Tact nhưng em vẫn nổi hết cả da gà. Phòng nghe của bác này hơi hẹp so với cặp loa lớn như vậy nhưng âm hình vẫn quá tốt, balance cũng tuyệt vời luôn.
    Em xin phép nói bậy vài dòng, có gì sai mong các bác góp ý.

quangduchdjp likes this.
  16. haiQ

haiQ Advanced Member

Tôi tuy không sắm tannoy nhưng đã nghe qua TN Memory & ATgrap, cảm nhận mid rất mộc, mang một nét riêng nhưng Bass lại không phù hợp với tôi, và nói thiệt tôi thích nghe dòng TN memory hơn :lol:

17. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM đã nghe qua loa TN gì to như cái bàn thờ ở cà phê Jazz Sương Nguyệt Ánh, cảm nhận riêng là không có gì đặc sắc lắm so với cái giá quá to của nó, nhưng ngược lại có 01 lần em được nghe giọng của một cặp TN không rõ là Memory gì ở 217 NVT thì ngất ngay quá, mộc mạc nhưng mê hoặc vô cùng!

18. giaitoan

giaitoan Approved Member

hix, nói về Tannoy em lại nghĩ nếu có bác Nice ở đây thì vui phải biết các bác nhỉ. :D

quangduchdjp likes this.
  19. StereoPhe

StereoPhe Advanced Members

Bản thân em rất khoái dòng Tannoy cổ : Silver,Red,hay Monitor Gold mà chơi quả thùng Autograph thì miễn bàn luôn, :lol:
    Bác nào đã nghe qua dòng Silver monitor cho em xin tí review ạ,em chỉ biết dòng này rất hiếm,lâu lâu mới thấy xuất hiện trên ebay với giá winning bid cao ngất ngưởng ($3500 cho củ 12") :roll:

20. Chinh1972

Chinh1972 Advanced Member

Bác nào đã nghe qua Arden MKII cho e ý kiến với

21. De_non

De_non Advanced Member

Em thấy 2 chỗ này nghe cũng thường,không có gì đặc sắc cả !! nhưng vừa rối em có ghé nhà bác PDT (cũng là 1 thành viên của 4rum) nghe bộ dàn của bác ấy thật ấn tượng

22. overnight

overnight Approved Member

GRF memory tôi đang chơi tiếng rất hay. 3 dải đầy tiếng. Cao dịu êm chi tiết, trung rõ ràng du dương, trầm cực thầp, bass nghe sâu, mềm, gọn. Các bác nào đang chơi Autograph chắc là nghe tê tái lắm? Có thể cho tôi cùng thưởng thức nó không?

23. Amateur

Amateur Advanced Member

greenwich

Em thì nghe Greenwich vì phòng em khá nhỏ (10m2) , cố mua 300B Sun audio chơi với Teac 10 , mid và treb hay nhưng bass thì...đành chịu!

24. Trí Nguyễn

Trí Nguyễn Advanced Member

Sao lạ vậy bác Amateur? Ở truồng chạy rong vậy. Coi chừng sunaudio hàng giả đó? Greenwich chơi 2A3 đã đầy đủ 3 dải rồi bác ơi.

25. casauhoaca

casauhoaca Advanced Members

Em cũng đã nghe cặp tannoy autograph ở jazz cafe rồi, thật ra là vẫn có ấn tượng về chất âm của nó, nhưng đáng tiếc có lẽ do cái amp đèn chưa đủ mạnh để làm cho em này hát hay như là bổn quán đã quảng cáo. Đáng tiếc cho mức giá của bộ dàn này

Share This Page

Loading...