Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Chết A70 rẻ hơn P7100 fullbox e mới cho ra đi... điên thật......
    Pre e gấp đôi pow mà chưa thấy hài lòng, mới nghe báo M10 bác Nhiệm có, giá bằng con Altis đập thùng mà vẫn thấy rẻ, e nhịn ăn luôn quá!

2. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái này tạo ra chất tiếng của dòng loa hoặc là chọn tần số cộng hưởng của thùng loa cho phù hợp với người nghe mà thôi. Thằng Tannoy này có 2 loại thùng chính là reflex và horn. Thùng horn sẽ mở rộng dải trầm và tiếng sẽ êm, reflex cho tiếng bass chắc khoẻ hơn. Cũng thùng reflex nhưng bóp nhỏ hay tăng kích thước lên cũng chỉ liên quan tới tần số cộng hưởng mà người thiết kế loa chọn. Tần số cộng hưởng cao lên thì bass giảm nhưng tiếng sẽ chính xác hơn. Nó làm nhiều kiểu thùng như vậy thì có cái lợi là chọn loa phù hợp với người nghe và phòng sẽ dễ dàng hơn với người dùng. Thực tế thì ko phải cứ vác loa Tannoy to vào phòng thì đã chắc là ngon hơn thằng loa nhỏ phải ko bác .

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em e là những cách lập luận của bác chưa ổn lắm
    ngoài 2 loại thùng bác nêu vẫn còn thỉnh thoảng nó sealed vent port lại em thấy rất khó hiểu
    Em cũng không chắc thế nào là chính xác nhưng khi nghe kiểm tra một vài tone nhạc hoặc ù bass hoặc rền hoặc một vài tiếng nhạc cụ không thể hiện tốt
    vậy nguyên nhân là do đâu ? với mỗi volume khác nhau nếu nhỏ sự dung sai là chấp nhận được, nếu khác biệt volume little lớn đó không còn là chuyện nhỏ đâu bác
    Lúc này cần điều chỉnh xover cut off để tương thích thể tích thùng thực tế, nên em thấy mọi hệ thống khó khăn nhất vẫn là đảm bảo tiếng bass được tốt và sự khó khăn này kèm theo giải mid-low tạo nên sự khó khăn khi can thiệp quá lố thì được mất làm sao để dung hoà....vvv
    Tốn nhiều thuốc đó bác

4. Haolq

Haolq Advanced Member

Nó đặt loa trong thùng kín là do thông số kỹ thuật của driver nữa. Loa thùng kín thì driver có F=fs/Qts<50-90 và thùng reflex thì F>90. Tuy nhiên với Driver nhỏ 8-10in thì có thể Fs>90 vẫn để trong thùng kín được nếu thể tích thùng 7-17 lít. Đây là em lý giải về khía cạnh kỹ thuật thôi chứ thằng hãng nhiều khi tính toán và thử nghiệm của nó có những quy chuẩn riêng. Nhìn chung thì Tannoy phức tạp ở thùng Autograhp và Wesminster thôi chứ mấy thùng kia đơn giản.
    Việc điều chỉnh cut-off thực ra rất đúng khi người chơi mod được cross của loa. Do các bác muốn giữ thùng original hoặc thùng đóng mới ko chuẩn so với hãng thì mod cross là giải pháp tối ưu. Cái này ko hề sai về mặt kỹ thuật. Ta cần điều chỉnh để âm thanh tối ưu theo phòng nghe, tai nghe theo thực tế sau khi đóng, chọn loa mới nếu đủ khả năng.
    Việc ù rền, sai tone thì nó liên quan tới phòng nghe và thiết bị phối ghép nếu loa thực sự đã tốt và ko bị lỗi gì cả. Bởi vì âm thanh mà bác nghe được thực ra là sóng âm thanh trong phòng do sự chuyển dịch màng loa gây ra tác động vào màng nhĩ mà thôi.

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nói là nó bị vấn đề bởi loa hãng đó không liên quan gì tới phòng nghe và phối ghép
    Cũng như cái A5/A7 nó có vấn đề đó cái này không hề do phối ghép
    nó là vấn đề của hãng,của cái cặp loa đó

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Từ hôm tranh luận về " cầu chì ảnh hưởng tới âm thanh " mắc luôn bệnh tìm cách lý giải các vấn âm thanh đề dưới góc nhìn kỹ thuật. Nhưng đúng là có 1 cặp gold hoặc red lâu lâu lôi ra ngắm cũng sướng cái con mắt. Cùng thời gian với Tannoy thời kỳ đó em thấy Tannoy gia công driver và thùng đúng là TOP.

superfarmer likes this.
  7. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Lâu rồi trong clup Tannoy mới lại có cuộc trao đổi giữa hai bác rất hay kể cả nội dung và cách trao đổi .

thinhgia likes this.
  8. Appricot

Appricot Advanced Member

trước đây em cũng tính tiết kiệm khoản đầu tư vào pream .vì nó cũng khá là nhiều tiền để có thể driver cả hệ thống cho nó hay .
    pream mà dở thì chi bằng mình chơi thẳng volume out như bác nói còn dễ chịu hơn.
    nhưng mà nghe kô có preamp thì tiếng nó như một đống hỗn độn hất thẳng vào mặt người nghe...như giao thông trên đường mà vào lúc vắng bóng chú áo vàng hay lúc kô có tín hiệu đèn.
    cuối cùng thì vẫn phải nghiến răng khênh cái Rề về thì nó mới êm ả đc đấy bác ạ.

huyhoang and thinhgia like this.
  9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thùng cũng chỉ là một parts trong cái tổng thể của toàn bộ cấu trúc khi xây dựng hệ thống
    Nhưng sự quan trọng của chúng trong cái tổng thể đó là không thể định lượng, ngoài cấu trúc thùng thì tỷ lệ volume box với fs cut off là mối liên kết không thể tách rời, nó sẽ không phải là phép tính chính xác tuyệt đối nhưng nó cần sự tương đồng để hỗ trợ nhau cùng làm việc cho thật tốt
    Nếu bác để ý ngay hệ thống sài Active của bác đã sài nhiều năm đó, theo em nó còn nhiều điều mà có thể nhiều lúc làm bác còn trăn trở trong vấn đề được mất đó thôi, active có cái dễ của nó nhưng vận hành nó đúng,hoàn thiện hệ thống...... nó là việc đôi khi phải mất rất nhiều năm mới hiểu được nó một cách đúng đắn

Autograhp và Wesminster cũng vậy nhưng về Autograhp thì đúng nó là cái thùng rất đặc biệt mà dù nếu bác có cơ hội nghe qua nó tại VN thì em cho là vẫn chưa thể nghe hết cái bản chất của Autograhp về chất lượng thùng cho Tannoy nó là số một và không phải nghi ngờ về điều này, về giọng điệu thùng này biến đổi nghê ghớm nó chuyển từ một cặp loa nghe với tính chất bình thường chuyển sang gần giống như như bộ loa kèn có âm sắc của kèn và rất open,
    em cũng may mắn được nghe qua Shindo Autograhp của anh bạn
    Wesminster thì em cho là không có gì đặc biệt hết ngoại trừ cũng khó đóng như Autograhp

Nếu không đóng được Autograhp thì em cho là cũng không hẳn là tệ hại, vì quan điểm của em là nếu mình không phải là đầu bếp, không biêt nấu các món Chiên hay Xào thì tốt nhất em chơi món Luộc thì kiểu gì cũng xơi cũng dễ

Last edited: 8/11/17
    nqkhanhn, huyhoang and Appricot like this.
  10. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Em trước đây cũng nghĩ vậy ( vì Em dùng CD Wadia S7i ) và hãng và một số người cũng nói là preout trong đó khá hay , nhưng sau đó Em ôm cái pre về thì thấy âm thanh có lớp lang , rộng mở , từ đó Em không thể thiếu pre .
    - Thật sự bộ dàn mà không có pre giống như giả cầy vậy đó

Appricot, pqhung2005 and thinhgia like this.
  11. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Cố lên các b!Tannoy toàn tập Group sắp đạt mốc 500 page rồi!

12. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Oh, bác giống tôi, không thể nghe được kiểu ghép thẳng vào pow, cảm giác thô mộc, khô..., thiếu truyền cảm. Cứ nghĩ hay là tại gu của mình thích nghe kiểu nịnh tai...,nhưng chả nhẽ những con pre high end nhiều ngàn mỹ kim kia là thừa...?

Last edited: 8/11/17
    thanh0610 and huyhoang like this.
  13. ntv2008

ntv2008 Advanced Member

Em thích giả cầy hơn cầy thật anh ơi, cứ đánh thẳng khỏi pre luôn, ha ha ha...

14. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nếu phương án Nguồn phát + Ampli = tiền = Nguồn phát + Pre + Ampli thì lựa chọn đầu sẽ đơn giản và hay hơn theo cá nhân em.

Pre với chức năng chính là thiết bị để điều chỉnh trở kháng nguồn phát với ampli cho phù hợp, điển hình dễ hiểu là Pre Phono là bắt buộc phải có nếu muốn chơi LP. Có thêm Pre sẽ có thể làm cho người chơi cảm nhận sự thay đổi tốt hoặc kg tốt hơn.

Nhưng xét đến chất âm gốc mà nhiều người thường nói là tái tạo âm thanh càng gần với bản thu càng tốt thì lựa chọn một nguồn phát với thiết kế tốt trở kháng đầu ra thấp phù hợp với trở kháng đầu vào của ampli, volume out ngon lành kg bị vỡ (nội suy) thì hệ thống sẽ đơn giản, đỡ tốn dây nhợ và quan trọng nhất là chất âm thể hiện được một cách gần như trọn vẹn kg bị thêm màu. Nhiều bác chơi kg có Pre cảm nhận tiếng tối, bass nặng là hoàn toàn đúng vì đó là âm thanh do CDP quyết định, thêm Pre vào sẽ cho dãy cao bay hơn là do Pre lúc này đã biến hóa như một Tone control.

Thân chào!

quangtrang77 likes this.
  15. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

E phụ đây. Không pre giống như ăn chay? Nhạt nhẽo hay thô?
    Không hay thì Audio Note hay Kondo làm ra ai mua? S klass ai mua? Kohler ai mua? ....

vuanhchien likes this.
  16. Appricot

Appricot Advanced Member

Rách việc, em dờ mó cầu chì......nâng cấp.
    Hí hửng , đút hai em Quantum black ,đời cao hiện nay 130 us / cái của bác K sorcier vào cặp mono bóng .
    Tannoy của em hát như có người bịt miệng , âm thanh cùn đi và bí bách.
    Chưng hửng...em bỏ black Quantum ra , lại nhận ra Tannoy của mình.
    Đành rằng khuyến cáo 72 H và sau Ba tháng sẽ hay xuất sắc....

nqkhanhn likes this.
  17. superfarmer

Black của cụ chánh hãng kg? Thông số thế nào ạ, cụ chê bán rẻ lại đi! Chứ đồ chê sao bán cao được :(

Thân chào!

18. Appricot

Appricot Advanced Member

Audio choice của bác K sorcier ở Đường 3/2 phân phối cho cả VN mà cụ, chánh hãng quá còn gì.
    Em không nghĩ black Quantum lại chán như con gián.
    em lấy loại có thông số cao hơn chút cho khỏi đột tử ;) ( khuyến cáo hãng phân phối mà ).

Last edited: 12/11/17
  19. Loa co

Loa co Advanced Member

Bác để em làm không công giúp bác đó là chuyển cầu chì em dùng sau Ba tháng chuyển lại bác. Bộ giàn của bác trở lên xuất sác bác ợ.

hoangtrong likes this.
  20. caoha

caoha Advanced Member

Em thấy cầu chì Quantum và Nordost thiết kế không bằng Isoclean được gia công các điểm tiếp xúc bằng vàng 24k.

21. Appricot

Appricot Advanced Member

em cám ơn bác.
    cái gì mà hay , phải hay ngay từ giây phút ban đầu.
    quantum theo đường hàng không trả lại nhà sản xuất .

22. Haolq

Haolq Advanced Member

Mua cái này cũng trả lại được ?

23. Loa co

Loa co Advanced Member

Em tưởng bác đã đọc khuyến cáo của nhà SX.

Appricot likes this.
  24. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Cụ nào ở saigon chán Turn Gr hay SE hú em nhé. Thks

25. superfarmer

Bác sắm Turn GR hay SE vài hôm lại loay hoay đổi thôi. Lên Kensingron GR sẽ ngon hơn dù tốn hơn nhưng ít loay hoay hơn!

Thân chào!

nqkhanhn likes this.

Share This Page

Loading...