THQ đặc biệt. Tái bản.

Discussion in 'Bán dẫn' started by trinh_anhtu, 27/5/12.

1. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Chip AMP có nhiều ưu điểm, em cũng đã trăn trở với nó. Nhưng có nhiều vấn đề về kỹ thuật như: độ ồn, băng thông, độ lợi S/N .. làm nó khó có thể đạt tới cảnh giới.
    Em chả cần biết thế nào sau này có tổ chức đấu đá, xin nhường bác chọn toàn bộ hệ thống Test từ nguồn phát cho đến loa, bài test ... :lol:

2. HaChu

HaChu Advanced Member

Em lại không quan tâm đến những thông số như cụ đề cập, khi cần cứ mang hàng đến chùm vải và "play" thôi hè hè

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chip amp thì vẫn là con opamp công suất lớn thôi mừ :mrgreen:

4. tritridung

tritridung Advanced Member

Vì thế nó giới hạn bởi công suất thôi mà cụ :)

5. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nếu ampli 1 cặp mà làm kiểu như GM chỉ ráp 1 cặp sò thì khó thành chính quả. Buộc phải trang bị cho nó tất cả các "công nghệ" đã biết hiện nay để nó phát huy ưu điểm của 1 cặp sò so với nhiều sò. (Âm thanh "thật" hơn, trong trẻo cá tính. Thua ampli nhiều sò khi kéo loa nặng, nhưng mục tiêu là loa nhỏ rồi).
    Bước 1 là nhắm vào phần nguồn có ổn áp kỹ lưỡng và cấp riêng biệt cho từng điện áp mà nó cần. CCS em sẽ dùng như của T5000.
    Bước 2 layout em sẽ tham khảo vận dụng hết những gì em tìm được.
    Bước 3 (Quan trọng). Mốt trị số linh kiện kiểu "Hồn Thuý kiều - Xác Thuý Vân", em tin vào phần này nhất vì em đã thử rồi. Hy sinh ít độ rộng không gian để giảm sự hung hăng của mấy anh lực sỹ (Mấy anh nhiều sò cứ thấy loa là muốn đè ra mà giã ngay :p ). Tăng giải trung và làm giải tép rời xa trung cao ra tí là đúng phong cách nhấn nhá nhẹ nhàng tình củm của họ hàng loa nhỏ nhạy cao ngay.
    Bước 4: Không biết thực hiện 3 bước trên đến đâu nữa....

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Cụ nói hay lắm! Mấy nữa rảnh em sẽ bung ra một phiên bản chắc sẽ giúp các member đi sau đc tiếp cận với chàng GM mà vẫn ngon bổ rẻ hehe, rề cuả cụ chạy đến đâu roài?

7. trinh_anhtu

Cụ làm đi, cái 1 cặp này chắc em làm mấy bộ các cụ thân quen nghịch thôi. Cái rề chạy ổn áp LM337/317 và chíp OPA2604 em làm test nhưng ổn lắm. Rề mono em đang tiến hành rồi, cố gắng lên tầm hết thuốc luôn mà ko biết có được không :p

8. buiducbac

Bác mới tìm được cái Logo kháu khỉnh quá :D

Có ý tưởng hay nên chia sẻ để cùng hoàn thiện mới mong thắng được thằng tư bản chứ :lol:

9. diyampli

diyampli Advanced Member

Hi mong nhưng chắc gì đã đựơc!
    Em chơi trên này đúng nghĩa là chơi cụ ah, mấy cái đó em test đã rồi phổ biến ngay thôi. Và không tư lợi nha cụ! hehe.

10. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Chú đổi Avata nhìn Teen quá, ấp ủ dự ớn hay phọt lên cho anh em cùng chiêm ngưỡng tham khảo cái đê :) .

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Các cụ soi avatar em ác qúa. Cụ máu lưả thì bắt một con chuột về mần k?
    Đùa thôi! Em pot lên dạng 3D rồi mừ đỡ phải hình dung nhiều.
    Mà ver đặc biệt của cụ chạy tốt chứ, em ngó qua rồi tạm ổn chưa được cầu toàn lắm thôi!

12. trinh_anhtu

Tư lợi và tham lam là bản chất của bất kỳ sinh vật sống nào (Hoa lá cỏ cây, động vật.... con người). Vấn đề là khi nào, mức độ nào và hoàn cảnh nào. (Như gà mẹ rất đói nhưng vẫn nhường hạt thóc tìm được cho gà con, huống gì động vật cao cấp).
    Ai cũng có quyền được hưởng xứng đáng với lao động mình bỏ ra nếu lao động đó có ích cho một người nào đó. Cái nào lấy là phải lấy dù nhỏ, cái đã cho tặng là không tính dù to.
    Các dự án trên này phần đông là đam mê và chia sẻ, nhưng lâu lâu cũng nên được cốc cà fe chứ. Xin vợ dấu vợ mãi khéo thành tật :p
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Em đam mê cứ thích là chơi và trải nghiệm những gì mình có. Lên đây chơi đóng góp chưa nhiều nhưng tình cảm anh em chia sẻ về tài liệu cũng như linh kiện cái đó rất quý. Em chưa đi làm nhưng cũng chẳng bao giờ quan tâm đến vài đồng cafe ở đây! Dù uống mấy cafe.
    Bác nói đúng cho đc cái gì thì cho. Với em ít và vừa thì free, nhưng nhiều thì vừa cho vừa giữ lại chút ít để còn có thóc giống mà reo vụ mới!
    Có bác có đk nhưng chưa hẳn đã thỏa mãn về lk cũng như cầu toàn, mình có cho dù mình đk chưa khá nhưng mình vẫn tặng người ta cho dù đồ cũ hay mới và chia sẻ thoải mái vô tư đủ để diy.
    Vô tư thoải mái chơi cũng như nhận lại những feedback để có đc những phiên bản tốt cho anh em.

14. buiducbac

Nhân việc bàn về vấn đề "Cho và nhận"
    Em xin góp vui câu chuyện về một anh sinh viên con nhà giầu:

Một hôm, một sinh viên trẻ có dịp đi dạo với giáo sư của mình. Vị giáo sư này vẫn thường được các sinh viên gọi thân mật bằng tên "người bạn của sinh viên" vì sự thân thiện và tốt bụng của ông đối với học sinh.

Trên đường đi, hai người bắt gặp một đôi giày cũ nằm giữa đường của một nông dân nghèo làm việc ở một cánh đồng gần bên, có lẽ ông ta đang chuẩn bị kết thúc ngày làm việc của mình.

Anh sinh viên quay sang nói với vị giáo sư: "Chúng ta hãy thử trêu chọc người nông dân xem sao. Em sẽ giấu giày của ông ta rồi thầy và em cùng trốn vào sau những bụi cây kia để xem thái độ ông ta ra sao khi không tìm thấy đôi giày."

Vị giáo sư ngăn lại: "Này, anh bạn trẻ, chúng ta đừng bao giờ đem những người nghèo ra để trêu chọc mua vui cho bản thân. Nhưng em là một sinh viên khá giả, em có thể tìm cho mình một niềm vui lớn hơn nhiều nhờ vào người nông dân này đấy. Em hãy đặt một đồng tiền vào mỗi chiếc giày của ông ta và chờ xem phản ứng ông ta ra sao."

Người sinh viên làm như lời vị giáo sư chỉ dẫn, sau đó cả hai cùng trốn vào sau bụi cây gần đó.

Chẳng mấy chốc người nông dân đã xong việc và băng qua cánh đồng đến nơi đặt giày và áo khoác của mình. Người nông dân vừa mặc áo khoác vừa xỏ chân vào một chiếc giày thì cảm thấy có vật gì cứng cứng bên trong, ông ta cúi xuống xem đó là vật gì và tìm thấy một đồng tiền. Sự kinh ngạc bàng hoàng hiện rõ trên gương mặt ông. Ông ta chăm chú nhìn đồng tiền, lật hai mặt đồng tiền qua lại và ngắm nhìn thật kỹ. Rồi ông nhìn khắp xung quanh nhưng chẳng thấy ai. Lúc bấy giờ ông bỏ đồng tiền vào túi, và tiếp tục xỏ chân vào chiếc giày còn lại. Sự ngạc nhiên của ông dường như được nhân lên gấp bội, khi ông tìm thấy đồng tiền thứ hai bên trong chiếc giày. Với cảm xúc tràn ngập trong lòng, người nông dân quì xuống, ngước mặt lên trời và đọc to lời cảm tạ chân thành của mình. Ông bày tỏ sự cảm tạ đối với bàn tay vô hình nhưng hào phóng đã đem lại một món quà đúng lúc, cứu giúp gia đình ông khỏi cảnh túng quẫn, người vợ bệnh tật không ai chăm sóc và đàn con đang thiếu ăn.

Anh sinh viên lặng người đi vì xúc động. Vị giáo sư lên tiếng: "Bây giờ em có cảm thấy vui hơn lúc trước nếu như em đem ông ta ra làm trò đùa không?" Người thanh niên trả lời: "Giáo sư đã dạy cho em một bài học mà em sẽ không bao giờ quên. Đến bây giờ em mới hiểu được ý nghĩa thật sự của câu nói mà trước đây em không hiểu: "Cho đi là hạnh phúc hơn nhận về".

15. sevenapples

sevenapples Advanced Member

Ở đây lại có thêm món ăn tinh thần là (Quà tặng cuộc sống)

16. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Anh Bùi dạo này thâm thúy quá, em vừa đọc hai chuyện anh post vưỡn thấy rất hay mặc dù chẳng biết đã đọc hai chuyện đó bao nhiêu lần rồi :) .
    Thanks.

17. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Haaaaa, các cụ đầy nhân văn làm em cũng động lòng trắc ẩn, lương tâm cắn nãy giờ muốn rách .... :D

18. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Cụ Tú ăn tết kỹ quá :lol:

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Em đọc xong cũng muốn để lương tâm cắn ....... Nhưng chả thấy gì đến khổ!
    Công nhận cụ bui pot thâm tuý thật, nhưng em biết ở đời này không ai cho không ai cái gì đâu! Đây là ảo nên chơi và theo mà trải nghiệm thôi!

20. trinh_anhtu

Ampli em tối qua hát rồi. Hay :p và tản nhiệt rất mát. Đo đạc đẹp long lanh, nhiễu ngõ ra em đo ko thấy (Thang máy đo 5mV)

21. duongnv

duongnv Advanced Member

Cứ giá trị trên bo để hàn linh kiện hả bác Tú ơi.
    Em đang chờ mấy con ic là đóng nguồn bảo vệ

22. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Cụ mừng quá hay sao mà viết được có vài dòng thía!
    Cụ đánh giá Opaml nghe thế nào ạ ?

23. syen

syen Advanced Member

Cho không: nghĩa là cho mà không lấy lại được :lol: :lol: ==>> Đầy người cho không :mrgreen:

24. buiducbac

Chuẩn mực đấy, em nhớ lần trước Pow của em đo được khoảng 3 mVDC.
    Dải cao thế nào ???

25. trinh_anhtu

Cứ thế cụ ạ. Có tí chú ý em pót ở trang trước rồi.
    Đêm qua khuy quá em chưa mở lớn, mới lại cái phòng xưởng của em vang quá. Em vừa bê sang phòng khác rồi, mới nghe được mấy bài. Trầm và trung rất tốt, nghe bài thi KK sô lít không rối và chói. Giải cao rất bóc tách, âm thanh bung văng ra không hề gò bó. Nghe nhạc Việt Nam rất hay. Nói chung là đạt, để em nghe vài hôm đã.
    Hình em chụp tối qua.

Attached Files:

Share This Page

Loading...