Thú chơi đồng hồ

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Thichduthu, 11/5/09.

1. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Cái món đồng hồ này hay quá thế mà e chưa mò vào hóng hớt lần nào, tiếc quá! Oánh dấu phát!

2. thiennam2009

thiennam2009 Advanced Member

Oánh dấu để ngâm cứu; cám ơn Topic của Bác chủ!!!

Attached Files:

3. anhcccp

anhcccp Advanced Member

E có câu hỏi có vẻ lẩn thẩn nhưng rất mong các bác cho ý kiến giải thích:
    E đến nhiều nhà thấy treo trong nhà chỗ trang trọng 1- 2 thậm chí là nhiều cái đồng hồ treo tường nhưng đại đa số là hiệu ODO, khi e hỏi lý do vì sao lại chỉ chơi mỗi một hãng thì lời giải thích có vẻ chung chung, như:
    - Tiếng chuông nó hay ( có thể)
    - Nó là đồ cổ ( có lẽ ko phải vì đa số chưa đến 100 năm)
    - Nó hiếm ( chả phải vì thấy bán đầy ở các cửa hàng và các trang mua bán)
    - Nó đẹp ( cái này thì dứt khoát không phải vì theo mắt e nó xấu thậm tệ)
    E có ông bạn ở bên Bỉ, ông ấy kể là hễ cứ thò mặt vào của hàng đồng hồ là thể nào thằng bán hàng nó cũng hớn hở hô " hê lô Việt nam- Odo, Odo" ngoài ra nó chẳng giới thiệu loại nào khác. Từ chuyện này, e đâm ra thắc mắc là liệu có phải chỉ có dân ta sùng bái thái quá hãng đồng hồ này ko? kiểu như hiệu ứng đám đông?
    Vì ý nghĩ trên nên e nhờ ông bạn mua cho một cái hiệu Junghans cho nó khỏi đụng hàng ( e có ảnh của nó rồi nhưng chư biết pots lên ntn), nhìn chung là:
    - Hình thức hết sức ưa nhìn ( chắc là hơn đứt ODO)
    - Tiếng chuông em chưa biết ( hàng chưa về đến nơi)
    - Là đồ cổ ( thấy bảo nó sinh đầu thế kỷ 20)
    - Giá cả hợp túi e ( rẻ hơn ODO 36, 54)
    Đấy, thắc mắc và ý kiến của e là thế, bác nào có cái giải thích thấu đáo thì cho e vài dòng với. Nhân đây e cũng xin nói rõ là e ko có ý chỉ trích các bác thích chơi ODO đâu nhé, chỉ là quan điểm cá nhân e thôi.
    E đang mò cách pots hình mà ko được, bác nào biết thì hương dẫn e cái. :idea:

4. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Hình thật đây các bác ơi, các bác xem vàcho ý kiến nhé:

Attached Files:

5. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Bác còn mấy cụ radio nữa kìa :D Toàn đồ đẹp!

6. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Vài lời 8 cùng bác cho vui, cũng chỉ là quan điểm cá nhân.
    I.
    - Tiếng chuông nó hay ( có thể). Thường thì dòng ODO dân ta chọn chơi là loại có nhiều gong, đánh nguyên bản nhạc, bản được ưa chuộng nhất là những bản Westminster, Sonodo, Ave Maria
    Nghe thử luôn nhé

- Nó là đồ cổ ( có lẽ ko phải vì đa số chưa đến 100 năm). Thường thì gọi là đồ cũ hợp lý hơn bác ah. Cũng có cây cổ
    - Nó hiếm ( chả phải vì thấy bán đầy ở các cửa hàng và các trang mua bán). Điều này chưa chính xác, ODO có rất nhiều ah, một số dòng như 36/10 thì có giá rất cao và ít hơn các dòng khác. Ít hơn ở đây không phải do hiếm mà do đắt quá ít người chơi. Một số con cũng ít gặp do nó có hoạ tiết trang trí thùng khá lạ mắt, ít gặp, độc đáo
    - Nó đẹp ( cái này thì dứt khoát không phải vì theo mắt e nó xấu thậm tệ). Xấu-Đẹp tuỳ theo thẩm mỹ của từng người, miễn bàn.

II.
    - Hình thức hết sức ưa nhìn ( chắc là hơn đứt ODO) do gu thẩm mỹ, do kiểu kiến trúc nội thất mà chọn lựa sao cho phù hợp. Ở vị trí này nó hơn đứt nhưng ở vị trí khác có khi ngược lại. Chiếc này song tiện, mặt men, lắc chạm, có mấy hoạ tiết trang trí = kim loại. Hình như dòng này là J ngôi sao.Con đại bàng kia nếu thay bằng con ngựa hí nữa thì sẽ có giá trị hơn ah
    - Tiếng chuông em chưa biết ( hàng chưa về đến nơi). E dự con này của bác goong vòng, điểm 30p và giờ chẵn
    - Là đồ cổ ( thấy bảo nó sinh đầu thế kỷ 20). Chưa sờ tận mắt khó đoán
    - Giá cả hợp túi e ( rẻ hơn ODO 36, 54). Chắc chắn là đúng :D

- Chiếc DH này của bác cũng chưa tránh hỏi kiếp nạn đụng hàng trừ khi bác đè cái thùng nó ra mà mod lại ah. Đùa bác chút nhưng đúng là dòng song tiện có lượng Fan ít hơn ODO, tuy nhiên người chơi được dòng này và thấy cái hay, cái đẹp của nó cũng là ngừoi có con mắt thẩm mỹ đáng nể đấy ah.
    Có lần bọn chúng nó biết em là dân Việt, con buôn loa đài bên nớ nổ luôn: cửa hàng chỗ tao nhiều Mc Intosh và Acusphase lắm. E lượn luôn *** vào chỗ chúng nó nữa, mất time. Cái này thì cũng theo tập quán tiêu dùng thôi, khó trách lắm ah. Cũng như loa đài, các bác cứ đem tiền mà mua Denon 890DG thì thấy, trong khi đó có thể chọn rất nhiều thương hiệu khác trong tầm tiền mà lại hay hơn. Nếu không quan trọng cái tên ODO thì chung ta có thể lựa chọn thương hiệu khác như Verdette, Junghan, Kieninger, FHS....với giá thành phù hợp hơn, nhiều lựa chọn về kiểu dáng hợn. Tất nhiên mỗi hãng có đặc trưng âm thanh khác nhau, khác ở độ thanh, ngân, trầm, vang, trong, đục...ai vừa tai vừa mắt chiếc nào thì chọn chiếc đó hoăcj nếu có đk thì chơi nhiều hơn 1 chiếc, 1 chủng loại. Đã thích ĐH thì e thấy hầu như bác nào cũng sắm vài cái, Vân cũng đẹp mà Kiều lại càng thiết tha, ấy là chưa kể đến Ozawa nữa :D

7. caothelam

caothelam Advanced Member

Em có ku bạn cũng mê món đồng hồ này lắm,hôm mới mua chiếc đồng hồ odo đâu gần 40 củ về và kèm theo lời quảng cáo"đồng hồ tây mà,chạy cấm có sai" vậy mà mỗi lần em đến nhà chới thì đều thấy em nó chạy sai giờ vậy là sao hả các bác :lol:

8. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Vài lời 8 cùng bác cho vui, cũng chỉ là quan điểm cá nhân.
    I.
    - Tiếng chuông nó hay ( có thể). Thường thì dòng ODO dân ta chọn chơi là loại có nhiều gong, đánh nguyên bản nhạc, bản được ưa chuộng nhất là những bản Westminster, Sonodo, Ave Maria
    Nghe thử luôn nhé

Cảm ơn bác nhandante nhé, ý kiến của bác e thấy rất công bằng và thỏa đáng. Theo bác thì ODO và Junghans có chất âm đặc trưng khác nhau thế nào, e bắt đầu có dấu hiệu nghiện thêm món ĐH nên tranh thủ học trước một tý để hạn chế phí xxx :mrgreen:

9. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Chắc là do nó là ĐH tây nên nó chạy theo múi giờ tây, :idea: :idea: :idea:

10. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Một cỗ máy thời gian gồm rất nhiều chi tiết cơ khí khác nhau, vận hành đồng nhịp thì mới chuẩn chỉ được.
    Một chiếc ĐH ở trời tây chuyển về vn, sau 1 quãng đường dài với nhiều khâu trung chuyển trung gian thì cần được kiểm tra kỹ lưỡng, cân chỉnh (nếu cần) thì mới chạy chuẩn và ổn định (gần như tuyệt đối-khái niệm tuyệt đối cũng chỉ là tương đối). Đó là chưa kể đến vấn đề chênh lệch về nhiệt độ/mùa nữa.
    Túm lại là chơi món này phải kiên trì, không vội được.
    Bác Anh Liên xô hỏi quá khó, theo em bác dần dần tự trải nghiệm, thẩm du và ngấm thôi ah. Mỗi loại sắm dăm chiếc là có thể biết được phần nào chất âm của nó rồi ah

11. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Đúng là muốn bết chính xác mỗi loại đh có chất âm đặc trưng thế nào thì phải nghe trực tiếp bằng tai mình ( như chơi đồ audio) nhưng mà học qua kinh nghiệm của người khác nó mới nhanh được bác Tệ ơi. Thời buổi bây giừ mà sắm mỗi loại dăm chiếc để biết nó hay ntn là sư tử Hà Đông nó xếp mình vào loại "nợ xấu", nó tổ chức xiết nợ ngay :wink:

12. pnp2k

pnp2k Advanced Member

Các bác có nhiều đồng hồ đẹp quá..

13. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

Odo , một đồng hồ của ngày tháng xưa cũ , và hiện đại hơn 1 chút thì có cúc cu ... :D cũng giống như AR3 , Fisher 800t . dân ta mua sao nổi Mc intosch hoặc altec laguna - xe solex hay mobylette sau đó tới lambretta...những đồ dùng quen thuộc mà hồi ấy dân ta hay xài - đại chúng hơn , cứ thò đầu vào nhà người ta là thấy liền :D còn mấy cái thứ chỉ có nhà cao cửa rộng dạng bá hộ xài thì có ai thấy ? ..mà cũng mấy ai quan tâm vì nó mắc quá xá ..và cũng chẳng cần nhớ nhung vì lúc đó trong nhà và trong xóm không có
    vì vậy , hồi nhỏ cứ thấy cha ông chơi thứ gì thì bây giờ mình hoài niệm và tìm lại những kỉ niệm đã qua . đó không phải là hiệu ứng bầy đàn
    he he , em thì may mắn không phải đi tìm vì đã hội đủ 2 cái đồng hồ treo tường của chính tay ông nội và ngoại sắm hồi đó ( thập niên 30) - cũng hên , vì thời bao cấp ít người lùng mua ... chứ không thôi bà già e bán ráo hết he he

14. Nguyễn Ngọc Minh

Nguyễn Ngọc Minh Advanced Member

Hay quá cám ơn bác thichduthu nhiều

15. Quangteo

Quangteo Advanced Member

He he, cụ treo cao thế kia.....mỗi lần dây cũng vất phết nhỉ :D

16. copgiay

copgiay Approved Member

Lảo í treo để ngó thoai chứ đồng hồ có chạy được đâu :lol: :lol: ?

17. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Đồng hồ của lão thứ 2 rồi mà vẫn còn ...NGHỈ NGƠI.
    [​IMG][/quote]

18. anhcccp

anhcccp Advanced Member

e đang cần chuyển cái đồng hồ từ Dresden (Đức) về Vn mà không biết chuyển bằng đường nào cho nó nhanh, bổ, rẻ, an toàn... bác nào biết chỉ e cách với.

19. cudau

cudau Advanced Member

TAGHEUER

Em đinh mua cái đồng hồ Tagheuer dòng LINK size 43. Hiện trong sân bay TSN đề giá 3.685usd màu trắng, màu đen là 3.645usd. Em mới bập bẹ nên chưa rành, nhất là so đo giá cả. Em viết lên đây để mong các tiền bối tư vấn giùm em các vấn đề sau: Giá trị thương hiệu Tagheuer ở VN? Dòng Link em đeo vừa tay nhưng nó có bền không? Giá đó tại VN có đắt không? Nếu ai có kênh giá cả ở nước ngoài xin tư vấn giùm em. Xin đa tạ!!!

20. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Re: TAGHEUER

Tagheuer đó là dòng đồng hồ phong cách khỏe khoắn, là dân newbie bạn thử sức trước với 1 cây 2hand đi xem thế nào vì thương hiệu này những dòng nổi tiếng thì giá khủng khiếp lắm. Nếu thích nó rồi mình bán lại cho chủ chiết khấu 15% xong ta mua cái new cũng chưa muộn.

21. levanchien

levanchien Advanced Member

...- Treo tường thì ODO;
    - Đeo tay thì SEIKO;
    - Xe nổ thì HONDA;
    ...cũng như muốn sống thì.....ăn cơm! :lol:

22. cudau

cudau Advanced Member

Cám ơn bác! Hàng mới đã khó xác định, hàng 2nd e rằng dễ rối hơn. Em cứ lượn qua lại hoài quầy hàng đó chỉ vì cặp Link này đấy ạ. Mê mà chưa được phê!!!

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Em ko biết giá cả lắm, nhưng nhất quyết những gì em thích thì không bao giờ em mua ở các sân bay quê mình.

24. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Tag heuer là thương hiệu đồng hồ trung cấp thiên về thời trang, trẻ và khoẻ khoắn. Ngoài đồng hồ nó còn làm đủ thứ phụ kiện thời trang nữa.

Theo em bác nên chọn những hãng căn bản làm đồng hồ như trên cấp một chút là Omega. Tag heuer ko rẻ hơn omega là bao nhiêu, tuỳ dòng. Omega căn bản về chất lượng chế tạo nhỉnh hơn, còn giá trị giữ giá theo thời gian tốt hơn tag heuer nhiều.

Ngoài ra bác cũng lưu ý size 43 là tương đối to đấy. Người VN trung bình dùng size 38-42.
    Về giá đồng hồ tại Vn em thấy đều bán full giá hãng nếu đúng authorized dealers, chứ không ngại vấn đề fake phủng đâu bác ah. Mua NN rẻ hơn.

25. cudau

cudau Advanced Member

Cám ơn bác Jacky5555! Toàn những thông tin quý báu, em chỉ vài lần được sờ Omega thôi nhưng giá cao hơn, những kiểu nam thì em chưa chưa ưng lắm trong tầm túi tiền. Em kết cặp Link này bởi kiểu dáng nam tính, nhưng lại có ít thông tin về Tagheuer quá nên cứ lăn tăn. Nếu có ai là tiếp viên HK tư vấn thêm về giá thì tốt quá.

Share This Page

Loading...