Âm hình và mối liên quan với cdp

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by TrungHĐ78, 16/1/21.

1. TrungHĐ78

TrungHĐ78 Advanced Member

Nhờ các bác có kinh nghiệm về setup hệ thống ạ !
    Chả là em mới thay con cdp Meridian g06 thành cd Moon ..ko hề thay đổi gì khác (từ dây nhợ,vị trí kê loa ...tất cả để nguyên hết) vậy mà vị trí nhạc công ,nhạc cụ,giọng ca sĩ bị thay đổi hết cả,lớp lang cũng ko ổn luôn.
    Em có loay hoay kê kích lại loa,nhưng chưa thay đổi dây nhợ gì (vì nhà chả có dây zì khác ngoài bộ rca và dây loa inakustik 1302) . Kê kích đến vẹo cả người mà “âm hình” vẫn ko như lúc dùng cd G06
    Hệ thống em gồm amp Lindemann 4.99 và loa atc scm7v1,phòng em 15-16m2
    Bác nào có cao kiến gì giúp em với ạ !
    Em cảm ơn rất nhiều ! Đây là ảnh phòng em IMG_0458.JPG IMG_0449.JPG

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Bác xài cd accuphase chưa, bác mượn ai đó về cắm thử xem bác thích không, mình đã sử dụng mấy dòng accuphase , ghép đèn scott 399 , kết quả âm hình rộng, mic ngọt ngào... nói chung là ổn bác à

3. TrungHĐ78

Vâng! Em chưa có đk chơi acu và em cũng chỉ chơi đồ Âu thôi ạ ! Trước em sài cd Meridian g06 thì âm hình rất ổn ! Thay em này mới thấy sai sai ạ !

4. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Vậy bác tìm mua lại con meridian,
    Nhà bác ở đâu vậy gần nhà mình ở g vấp tphcm thì bác qua nghe thử cd accu và teac 25xs

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Theo cá nhân mình, âm hình được đánh giá quyết định là qua sự tương tác của amp với loa ( yếu tố này không thể thiếu điện tốt ), cách sắp đặt loa, phòng ốc... Nó không phụ thuộc vào phần nguồn âm. Nếu giữ nguyên phần amp và loa, khi bạn thay nguồn âm thì chỉ tạo ra sự thay đổi về sắc thái biểu cảm ( âm sắc ) mà thôi. Nếu có thể được, bạn nên thử thay đổi dây nguồn sử dụng cho CD. Nếu vẫn không có tác dụng thì nên nghĩ đến nội tại CD của bạn không còn hoạt động nguyên bản theo thiết kế nữa. ( ý kiến cá nhân ).

TrungHĐ78 likes this.
  6. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Âm hình tạo ra được như bác nói phía trên là đúng, ví dụ 2 loa để quá gần nhau thì âm hình khó mà nghe ra được, kết hợp phòng ốc thì phần phòng nhà mình để ở phòng khách khá rộng , thoáng, thì cd accu vẫn tạo ra được âm hình, thử thay cd khác vô như cd maestro analogue ( mọi thiết bị khác đều nguyên vị trí cũ thì không ra được âm hình , nghe mic không có thoát tiếng bằng con accu
    Âm hình phụ thuộc nhiều vào nguồn âm bác ạ, đầu cd thiết kế không tạo ta được thì có bố trí loa phòng ốc dây gì đi chăng nữa cũng không ra được âm hình

TrungHĐ78 likes this.
  7. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đây là một minh chứng thực tế về vai trò quan trọng của CDP với âm hình thế nào,k như những ý kiến cho rằng CDP k ảnh hưởng mà chỉ Loa và AMP ! Có lẽ trước tiên là setup lại vị trí Loa cho phù hợp xem sao rồi mới tính tới chuyện khác !

Last edited: 17/1/21
    tuanhcm likes this.
  8. TrungHĐ78

Vâng ,cảm ơn bác ! Đây là lần đầu tiên em nhận ra cd nó quan trọng như nào, em cũng đã loay hoay kê lại loa mà chưa thấy tác dụng gì,có thể cd này ko hợp với hệ thống của em ...hoặc em nghĩ nó hợp với những phòng lớn hơn (vì em thấy “sân khấu” rất rộng)

9. TrungHĐ78

Trước đây em cũng nghĩ thế bác ạ,và cdp loanh quanh tầm giá 30tr đều là hàng Âu thì ít khác biệt ,có chăng là khác về màu âm thôi....nhưng giờ thì có cái nhìn khác về cdp rồi ạ ! Cảm ơn bác !

Wilson Fans likes this.
  10. TrungHĐ78

Vâng có lẽ ko phải do cd Moon này “không có” mà nó ko hợp hệ thống,ko hợp phòng em thôi,vì em thấy sân khấu rất rộng,khi ko hợp nó sẽ ko có những thứ mà amp và loa của em đang “thiếu-thừa” để bù trừ ...để em cố gắng xoay sở thêm,nếu ko ưng chắc lại phải thay bằng con cdp khác hợp hơn. Hiện trạng như này cũng ko phải ko hay,mà chỉ là ko hợp tai em như con cdp G06 cũ thôi ạ ! Tks bác nhiều !

11. Vinhoankiem

Theo đọc hiểu nội dung bạn chia sẻ, mình cần bạn làm rõ hơn những nhận định:
    - Theo bạn nguyên nhân, yếu tố khác biệt cụ thể nào dẫn đến trong phòng nghe của bạn thì Acu có âm hình và AA không có âm hình. Những yếu tố bạn đưa ra như : ...” nghe mic không có thoát bằng Acu...” không thể đủ kết luận bạn đưa ra.
    - Theo nhận định của bạn là cd AA không có âm hình, vậy điều này có đúng vơi mọi hệ thống sử dụng AA không? Hay có sự lựa chọn hệ thống khác nhau.
    - Theo bạn, âm hình phụ thuộc vào nguồn âm, vậy khi khởi đầu setup hệ thống bạn phải chọn cd có âm hình là trước tiên. Trên cơ sở hệ thống chưa hoàn chỉnh phần amp- loa, thì bạn dựa vào yếu tố nào để biết được cd nào có âm hình và cd nào không có âm hình?
    - Trong quá trình trải nghiệm, giao lưu , bạn đã gặp hệ thống nào có CDP cao cấp mà không phối ra âm hình chưa?
    Ý kiến cá nhân: Một luận điểm khoa học hoàn chỉnh ( cd quyết định âm hình ) nó phải giải thích được những gì liên quan đến nó một cách: logic hệ thống có tính quy luật- có tính kế thừa- và khả năng dự đoán. Trên đây là những câu hỏi cần giải đáp thấu đáo nếu chúng ta đưa ra luận điểm : CDP quyết định âm hình.
    Quan điểm của tôi: CDP không quyết định âm hình
    Rất mong được chia sẻ cùng anh em, cám ơn anh em

Last edited: 17/1/21
    TrungHĐ78 likes this.
  12. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Big sound stage(Âm hình rộng) thực ra là ưu điểm chứ k phải nhược điểm nên đừng lo,nghe một thời gian rồi sẽ quen và thấy thích !

13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có thể khi thay CDP mới hệ thống của bác bị out of phase nên tiếng nghe rộng ra, chiều sâu âm hình không đúng, hình âm không đúng, nghe chơi vơi. (1) Một là hệ thống của bác đang ổn, mọi thứ đều đúng, CDP mới thay vào, điện AC cấp cho CDP ngược nóng và nguội. (2) Hai là hệ thống của bác đang bị ngược ở đâu đó, cái CDP cũ điện AC vào máy ngược nóng nguội nên hệ thống trở nên đúng. Nay chuyển sang CDP mới, điện AC vào máy đúng nên lòi ra một chỗ nào đó trong hệ thống ngược nóng nguội hoặc ngược chiều tại một linh kiện/phụ kiện ở một vị trí nào đó. Bây giờ bác làm một phép thử đơn giản, mọi thứ giữ nguyên như trước, đừng chỉnh gì cả (trở về như trước), chỉ thử đảo dây nóng và dây nguội của dây nguồn cấp cho CDP mới rồi nghe có giống như cũ hay không. Cứ bình tĩnh mà lần ra nguyên nhân. Chúc bác thành công!

Nếu bác ở TPHCM thì pm cho mình, mình sẽ nhờ một bạn rất trẻ tới nghe và hỗ trợ cho bạn. Bạn trẻ này nghe phân biệt out of phase và in phase tốt lắm. Mình thì đang rất bận nên khó giúp cho bạn được.

TrungHĐ78 and Vi Dung like this.
  14. TrungHĐ78

Bác nói chuẩn,em cũng có cùng suy nghĩ với bác ! Chưa bao h em lại nghĩ cdp nó làm sai “âm hình” như này,vậy nên em vẫn đang cố kê kích lại theo nó,và cố nghe cho “quen tai” với nó ....chứ tính đến h em thay đến gần 20 con cdp chưa bao h em phải kê kích lại loa như bây giờ ạ ! Khả năng cao là do gu em ko hợp với cách chơi nhạc của con cdp mới này thôi ạ ! Cảm ơn bác nhiều vì những chia sẻ !

15. TrungHĐ78

Em cảm ơn bác nhiều ! Em ở HN bác ah ! Em sẽ nghỉ nghe mấy hôm rồi dần xem xét lại tất cả từ cái nhỏ nhất xem sao,vấn đề điện như bác nói cũng ko bỏ qua ! Tks !

16. tien_tnc

tien_tnc Approved Member

Cd moon hay quá a ơi. Bán linderman đê

17. Vinhoankiem

Gửi bạn TrungHD78
    Bạn nên kiểm tra thật kỹ CDP meridian theo các góc cạnh kỹ thuật. Đây là vấn đề thuộc về kỹ thuật, nên không thể đánh giá có hay không có âm hình theo cảm nhận cá nhân được. Tôi cảm nhận khi setup thành công CDP Meridian , bạn sẽ có một giải trung trầm hay hơn CDP moon, sẽ tạo ra độ vững cần thiết cho cặp loa BS, tiếng “ người lớn “ hơn và là sự đầu tư rất chuẩn. Chúc bạn thành công nhé.

TrungHĐ78 likes this.
  18. TrungHĐ78

Vâng ! Em gắn bó với Meridian g06 1 năm rưỡi rồi ạ,chỉ tiếc nó hơi thiếu chút dải trên (vì dải trên con scm7v1 của em nó hơi khó ra) thế nên,khi cậu em “gạ” để lại em để cho cậu ý con g06 luôn,giờ mới nên nỗi này ạ....để em cố “thích nghi “ với cd Moon thêm xem sao ! Cảm ơn bác ah !

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác ở Sài Gòn thì mời bác mang cái CDP đó qua nhà em ghép thử thì biết âm hình là thế nào và nguồn âm (trong đó có CDP) quyết định âm hình ra sao

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác mờ riêng chủ đề về âm hình đi, em cắp tráp đi hầu.

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

hónggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggg :D

22. Vinhoankiem

Tác giả của topic này không có nhu cầu tìm hiểu thêm về âm hình, và tôi cũng vậy. Nếu bài viết của tôi có gì bạn không đồng ý, chúng ta có thể trao đổi trên tinh thần nội dụng của topic. Quan điểm của tôi rất rõ ràng, vậy quan điểm của bạn về CDP của bạn là gì?
    Mình có thắc mắc không hiểu tại sao lại phải mang CDP đến nhà bạn ghép thử thì biết âm hình là thế nào và nguồn âm....quyết định âm hình ra sao?
    Bạn có thể chia sẻ cho mọi người biết được có điều đặc biệt gì ở nhà bạn không? Cám ơn.

Last edited: 18/1/21
  23. TrungHĐ78

Em đồng ý ạ ! Em lập top này mong các bác có kinh nghiệm về kê kích chia sẻ dùm em,bởi em chỉ thay mỗi cdp mà âm hình và vị trí nhạc công ,ca sĩ không còn rõ nét nữa,em thì vẫn ko tin cdp lại quyết định việc “còn-mất” âm hình như vậy.
    Nếu theo ý kiến của bác bên trên (vác cdp qua nhà bác ấy) có nghĩa là bác ấy tự tin về phối ghép loa-amp với phòng nhà mình sẽ cho ra “âm hình” bất kể cdp gì,đồng nghĩa với việc:cdp ko quyết định việc “mất âm hình” ....vậy bác có thể chia sẻ cách kê kích để âm hình rõ nét nhất được ko ạ ? Em cảm ơn rất nhiều !

Vinhoankiem likes this.
  24. Vinhoankiem

Khi chọn loa nên lựa chọn loa có những tố chất phát huy loại nhạc mình yêu thích là một tiêu chí nên làm. Khi lựa chọn CDP cũng nên có định hướng để phát huy sở trường của loa đã được chọn. Ví dụ: Acu- Meridian có ưu thế nhạc vocal, AA có ưu thế nghe giao hưởng- opera.. Moon của canada thì tương đối trung tính ( ý kiến cá nhân đây là vai trò của CDP ).

Last edited: 18/1/21
    TrungHĐ78 likes this.
  25. TrungHĐ78

Cảm ơn bác vì những chia sẻ rất thuyết phục !

Share This Page

Loading...