Trải nghiệm 30 ngày dùng thử với hệ điều hành Euphony!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by KATARRAZZI, 26/2/21.

1. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Trong nỗ lực tìm kiếm phần mềm phát nhạc từ máy tính ra DAC cho âm thanh tốt nhất với mức giá phải chăng, em có tìm thấy hệ điều hành Euphony Os.
    Sau khi loay hoay cài đặt trên hệ thống của mình, em thật sự bất ngờ. Các ưu điểm về chất lượng âm thanh mà em nhận ra trên bộ dàn của mình so với các phần mềm khác chạy trên nền win 10 như sau:
    * Ưu:
    - Độ động của bài nhạc thể hiện rõ, sống động hơn, thực hơn.
    - Âm thanh có chiều sâu về âm hình hơn, nổi khối rõ hơn, nhạc cụ tách bạch hơn, có độ tĩnh hơn.
    - Đặc biệt nhất là về giọng ca sỹ, có thể có nhiều cách diễn tả nhưng chung quy là giống giọng ca sỹ đang hát thực tế hơn.
    Tổng thể lại là cho em cảm xúc hơn, nhẹ nhàng khi nghe 1 bài nhạc so với trước đây, bằng chứng là có những bài nhạc giao hưởng trước đây em chỉ nghe được nửa bài là phải bấm next vì chói gắt, khó chịu trong người thì giờ đây đã nghe nuột trọn album.
    * Khuyết:
    - 1 cái dễ cảm nhận nhất là tiếng bass, nó không còn lực lưỡng, bao trùm hơn trước mà có vẻ như thu lại, cái này em không rõ là dở đi hay là do tiếng bass trung thực thì nó như vậy, nhưng về tổng thể thì có vẻ như tiếng bass nhỏ đi nghe không đã như trước kia.
    - Giao diện quản lý: Chuối hơn "Run" nhiều, tương tự như Mconnect nhưng không mượt mà bằng.
    *Kết luận: về tổng thể em thấy hệ điều hành này cho âm thanh nhạc tính hơn, thực hơn, nền âm tĩnh hơn cho tiếng tách bạch hơn, NHƯNG có vẻ không gai góc bằng trước kia mà cho ra âm thanh kiểu như nhẹ nhàng, đằm thắm hơn.
    Đây là 1 số trải nghiệm thực tế của em sau khi so sánh trực tiếp hệ điều hành Euphony và phần mềm "Run" đang chạy trên Win 10 của mình.
    *KHUYẾN KHÍCH: Các bác đang dùng máy tính Fanless, cấu hình tối thiểu i7 4th, ram 8gb để phát nhạc thì nên thử 1 lần cho biết ạ! Vì đây hình như là cấu hình khuyến nghị của hãng
    Về cách cài đặt dùng thử các bác tham khảo tại https://euphony-audio.com/installation/
    * Hệ thống thử nghiệm của em:
    - PC Fanless nguồn linear do HNElabs cung cấp, Core i3 9100f, Ram 8gb, Card Usb reclock HNElabs, Switch linear HNElabs,…
    - DAC: Topping d90
    Nguồn nhạc offline và Tidal.
    Vài dòng viết vội trong lúc đang cf sáng,... có gì thiếu sót mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo thêm ạ!
    Thân! IMG_2317.JPG

Last edited: 26/2/21
    Tags:
    thanhkho, drhuy81, tml3nr and 7 others like this.
  2. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Cái này phải mời bác @Jacky5555 cho ý kiến! :)

Last edited: 26/2/21
    tieuphi2006 likes this.
  3. rfc647

rfc647 Advanced Member

Ngoài lề tí, bác cho hỏi bác cùng card usb pcie hne hày board relock lấy tín hiệu usb từ main rồi relcock lại, thanks

KATARRAZZI likes this.
  4. KATARRAZZI

pcie của HNE ạ…………..

5. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

hay quá, cổ vũ bác mở topic cho anh em chém euphony cho vui

6. Jacky5555

Hôm nay em giới thiệu thêm một số tính năng và ưu nhược điểm của euphony OS theo cảm nhận của em.

Tại thời điểm cách đây tầm nửa năm, khi tìm kiếm 1 hệ điều hành ngon về chất lượng, thuận tiện về giao diện, quản lý library, em tìm đến roon.
    Mac OS thì em bỏ qua vì đã chơi từ lâu quá rồi, giờ hệ mac còn audirvana vẫn khá tốt
    Windows cũng hay, nhưng nặng, để customize nó cho hay mất thời gian, bỏ qua.
    Còn lại là Linux, có 3 OS cho con NUC8i7 nhà em để cân nhắc:
    - Roon Rock: free, nhẹ, cơ bản.
    - Audio Linux: rất phổ biến trên audiophilestyle (AS forum) hay đc viết tắt là AL, AudioLinux - The audiophile realtime plug & play operative system (audio-linux.com)
    giá cũng rẻ 59 (EUR), có nhiều thiết lập nâng cao chất lượng âm thanh cho phù hợp cấu hình, chất lượng được đánh giá cao hơn ROCK (nếu chơi roon). Chơi đủ thứ trong đó: roon, hqplayer, jriver, LMS...đủ cả.
    - Euphony OS: ra sau cùng, và mới đc tập trung phát triển, ít món hơn AL, nhưng lại có player riêng là Stylus. Sau khi tham khảo AS forum 1 vòng thì em quyết định bỏ AL lên EU luôn, thậm chí thử chưa đủ 30 ngày đã mua.

Euphony có thể chơi cấu hình 1 máy (license server 299 usd), hoặc 2 máy (thêm license endpoint 149 usd nữa)

Với cách chơi 1 máy, đa phần đi theo hướng này vì vấn đề chi phí, em cũng vậy, sẽ có các lựa chọn:

Stylus: Đây là Player chính của euphony, chất lượng âm thanh là tốt nhất. Nguyên nhân chính ở các yếu tố:
    Ramroot (cái này AL cũng có): hệ thống tệp gốc của Euphony OS (phân vùng của đĩa khởi động với gói hệ thống và ứng dụng) sẽ được tải vào RAM sau khi khởi động.
    Buffer before play = 100%: với nhạc file từ SSD/HDD cắm ngoài hoặc NAS, nó buffer vào ram 2 bài khi chơi, chơi hết 1 bài thì buffer tiếp. Ngoài ra thì euphony còn copy từ ổ ngoài/NAS vào ổ trong, nó tạo 1 cây thư mục trong ổ trong, khi đầy thì tự đè, như 1 nguồn dữ liệu tạm thời.
    Với nhạc streaming (tidal/qobuz...) thì khi ta add bài vào playlist và để cho máy có thời gian load nhạc, nó sẽ buffer đủ dài để có thể hầu như ko tác động bởi đường mạng.
    Hình dung 1 hệ thống chơi nhạc mà phân vùng hệ thống và nhạc chỉ load thẳng trên Ram, thì CPU rất ít phải đọc dữ liệu từ ổ cứng, hoặc từ các cổng ngoại vi bên ngoài, sẽ làm cho hệ thống xử lý thanh thoát nhẹ nhàng, tự nhiên nhất.
    Có lẽ vì thế chất lượng Stylus rất tuyệt!

Ở chế độ này Stylus được nhúng thêm HQPe làm player, dành cho các fan upsampling. Nếu máy đủ mạnh, và Dac (cơ chế delta-sigma) hưởng lợi từ việc upsamling thì đây là cấu hình nên chơi. HQPe các bác phải mua license riêng vì Euphony license không bao gồm cái này.

Roon + HQPe: cấu hình quen thuộc của các bác chơi roon rồi. Roon quản lý library, còn player là HQP.

Roon + Stylus EP: Roon quản lý library còn player là Stylus, tuy nhiên ở chế độ này không có các cơ chế buffer vào ram như Stylus nên vẫn ko thể hay bằng chơi Stylus 1 mình nó. Nhưng về mặt giao diện thì đây là phương án tốt nhất vì nó tận dụng được ưu điểm của Roon.

Roon: ở lựa chọn này thì Euphony làm Roon server thôi, nó giống như Roon Rock nhưng vẫn có Ramroot nên tốt hơn 1 chút.

Stylus endpoint: chọn cái này nếu chơi 2 máy, và các bác đã có 1 máy làm server, server đó có thể là Stylus, hoặc roon server, HQP, LMS...

Một số cảm nhận của em sau thời gian dùng euphony:
    - Ưu điểm:
    + nói mãi cuối cùng vẫn là vấn đề chất lượng âm thanh. Âm thanh của Stylus có 1 chất âm tự nhiên, sân khấu rộng, lớp lang chi tiết, âm sắc nhạc cụ lên rõ nét và bộc lộ hết sắc thái của nó. Em có đủ trải nghiệm trong vài tháng để test, so sánh và lựa chọn, có lẽ kể chi tiết về việc so sánh với các phần mềm nhạc khác sẽ ko đc fair lắm, tốt nhất các bác cứ cài thử và cảm nhận.
    + Nó có chế độ add file vào playlist từ cây thư mục, tính năng vốn rất cơ bản nhưng Roon bỏ qua.
    + Nó có support rất nhiệt tình từ hãng, các bác có thể xin hỗ trợ từ web, bạn Zeljko sẽ trả lời nhiệt tình. Euphony có chế độ Remote control, khi bật nó lên thì Zeljko sẽ nhìn thấy máy mình và can thiệp từ xa, hay!
    + Gần đây thì Pink Faun đã ra mắt server mới nhất của hãng 2.16ultra dùng phần mềm của euphony. Đây là hãng hiend của Hà lan, nổi danh với sản phẩm OCXO clock, bridge, gần đây là server, hi vọng việc bắt tay với 1 hãng phần cứng sẽ giúp euphony đi ra thị trường dễ dàng hơn.
    2.16 ultra (pinkfaun.com)

- Nhược điểm:
    + Do cơ chế copy và buffer, khi add nhạc vào playlist cần chút thời gian, nhanh hay chậm tùy máy các bác. Nếu thong dong chơi thì không vấn đề, nhưng nếu cứ add liên tục và chạy file tức thì có thể gây nghẽn hoặc đơ máy (phải refresh hoặc restart). Hiểu nó thì làm chủ nó dễ, nhưng mới chơi sẽ khó chịu.
    + Nói chung vẫn còn các bug, cần hoàn thiện. CHẳng hạn đôi khi em có album add vào playlist mà nó bỏ qua 1 số bài ko chạy, ko hiểu tại sao, xảy ra với file từ NAS, với nhạc streaming thì ngon. Đây là vấn đề khó chịu nhất của euphony.
    + Các cơ chế tìm kiếm, độ mượt mà của giao diện thì thua xa Roon.
    + Stylus xuất âm qua USB. Dây USB và chất lượng cổng USB của Dac sẽ quyết định chất âm. Của nhà em 2 cái này đều tốt nên kết quả rất tốt. Dây USB tác động tới âm thanh còn rõ hơn dây ethernet trong mô hình server-endpoint.
    + Bản update gần đây nhất của Euphony (đuôi 117) bị phàn nàn là tăng độ chi tiết nhưng giảm nhạc tính, em cũng chưa update nhưng nghe vậy cũng tạm dừng update. Có ý kiến trên AS lo ngại euphony đi theo vết xe của Roon, nếu càng tham tính năng (features) sẽ phải đánh đổi bằng chất lượng âm thanh. Hi vọng Euphoy có triết lý riêng.

Các bác cứ thử đi, free 30 ngày, chỉ cần 1 USB tầm 8GB, tạo image và cắm máy khởi động từ USB là xong.

7. KATARRAZZI

Hay quá bác Jack ơi! Bữa giờ em việc nhiều nên ko vào viết thêm được, may mà có bác! Kk. À chỗ usb hình như em thấy bữa nay nó yêu cầu là 16gb rồi ạ!

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Em để hết nhạc của em trên Google Drive online, vì không muốn dùng ổ cứng. Có cách nào chạy với Euphony chăng?

KATARRAZZI likes this.
  9. rockloccoc

Theo em biết là không vì Euphony chỉ hỗ trợ nghe online qua Tidal và Qobuz (thêm youtube).

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Euphony nó đọc được share SMB. Bác dùng một cái máy tính map Google Drive rồi share SMB thử; cái này em chỉ dự đoán thôi chứ không biết có khả thi không (•‿•)

drhuy81, tml3nr and Jacky5555 like this.
  11. Jacky5555

e nghĩ ý của bác rất logic đấy, để lúc nào em sẽ thử

12. Jacky5555

bác nào muốn thông tin cập nhật về euphony thì thì cứ follow topic này:
    Euphony OS w/Stylus player setup and issues thread - Page 81 - Music Servers - Audiophile Style

chẳng hạn có 1 "phàn nàn" mới về việc stylus khi chơi với HQP không thể chơi gapless, mà vẫn bị ngắt quãng, kiểu như phải load bài, e cũng thấy vậy nhưng hiện tại em ít dùng HQP vì máy ko đảm bảo. Vấn đề này, bạn Zeljko và bác Miska (tên thật: Jussi Laako, -nhà phát triển HQP) đang trao đổi với nhau, chủ yếu lỗi là từ phía stylus. Em thích AS forum ở chỗ, người chơi rất thẳng thắn và trực diện, trong đó các nhà phát triển phần mềm/cứng cũng active thường xuyên để xử lý các phản hồi của người chơi. Vấn đề có thể giải quyết đc ngay hoặc chưa, mà phải chờ các bản update tiếp theo.
    Về giao diện thì so với cách đây nửa năm Stylus cũng thay đổi khá nhiều theo hướng dễ dùng hơn.

13. KATARRAZZI

Em nghĩ là đc nhưng chắc phải dùng 1 máy trung gian trong mạng nội bộ để map ổ drive về

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy có thể ấn play 1 phát là có khả năng đợi 5 phút cho Euphony load 2 bài xong mới bắt đầu chơi chăng? Mình có thể set nó chỉ buffer một khoảng ví dụ 10s xong chơi luôn được không ạ?

KATARRAZZI likes this.
  15. KATARRAZZI

Em play từ tidal thì thấy buffer nhanh lắm, nếu mình chọn bài bất thình lình thì khả năng lâu hơn, (em chưa test) còn chọn album thì nó buffer nối trước 1 bài nên khoẻ re.

mtbc likes this.
  16. quocdat

quocdat Advanced Member

Dùng trên máy tính thì em thấy ấn tượng Euphony về chất âm. Roon thì phải cấu hình phức tdữ lắm
    Hình như nó có enable/disable cache đấy bác! Có lẽ không cần phải cache hết bài đâu. Em thử nghiệm cũng lâu rồi nên không nhớ rõ nữa.

mtbc likes this.
  17. Jacky5555

Em thử 1 cái cho trực quan, đây là em add 1 album từ qobuz vào playlist.

18. rockloccoc

Ô, bác chơi đến Summus rồi sao?

KATARRAZZI likes this.
  19. Jacky5555

Vâng, của em là bản cho Summus, nhưng máy em vẫn là con nuc8i7beh.
    Kể ra cũng có chút duyên, chả là máy em cấu hình giống hệt summus (khác mỗi ssd) nên sau mấy lần nhờ hỗ trợ và chat thì 1 ngày đẹp trời bạn Zeljko bảo update bản summus cho em, chỉ cần bật remote control và bạn update từ xa.
    Bản summus theo cảm nhận của em lại tự nhiên nhẹ nhàng thêm 1 chút, phần lựa chọn “expert settings” (như hình dưới đây) ko còn nữa, chắc là euphony đã fix thiết lập cấu hình tối ưu cho nuc8i7 và ẩn đi, người chơi ko can thiệp gì nữa. Chất âm nhẹ nhàng của summus thì em đoán là họ khống chế max cpu freq ở mức vừa phải.

tml3nr, rockloccoc and KATARRAZZI like this.
  20. KATARRAZZI

Hay quá bác ơi, bữa nào em cũng xin bác zelijk cho úp thử, ka ka

21. Jacky5555

Hihi nhưng của bác phải cấu hình nuc8i7 mới sài đc.

KATARRAZZI likes this.
  22. rockloccoc

Quý hóa quá! Chắc cũng phải đấu tranh đòi quyền lợi thôi :D Nhưng bản này update như bản bình thường hả bác? Ngoài chất âm nhẹ nhàng, có gì nổi bật hơn không? Mong bác chia sẻ thêm.

tieuphi2006 likes this.
  23. Jacky5555

Cũng k quá đặc biệt đâu bác, họ customized theo cấu hình tối ưu cho Nuc, bác có dùng Nuc k?
    Các bác nghịch cái expert settings cũng có những kết quả nhất định.
    Như e nói ở trên em cảm giác họ để xung cpu thấp, nhiễu thấp.

rockloccoc likes this.
  24. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái CPU isolation nghịch hơi cực nhưng cũng thú vị lắm bác ạ! :)

Jacky5555 likes this.
  25. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Em cài và play bằng USB được rùi, nhưng bác cho em hỏi , em định cài thẳng vào SSD trên PC có được không bác, rùi tạo file Boot khởi động như những hệ điều hành khác. Vì em thấy nó có ghi là bán ổ SSD có sẵn HĐH về chỉ việc cắm vào là chạy. Thank bác

Share This Page

Loading...