Tự làm ampli đèn điện tử,cần những kiến thức gì?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Onecent, 24/6/10.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác Hiền cho thêm 1 bài giảng về trở thoát lưới luôn đi. Bác viết theo cách cho những người không chuyên nghen, như cơ bản là bao nhiêu k cho mỗi tầng, trường hợp dùng tụ; lá thẳng; biến áp...? rồi sau đó khi nghe cân chỉnh theo hướng nào? thiếu bass thì tăng trở chẳng hạn...
    Cám ơn bác nhiều nhiều.

2. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Theo em,chỉ cần đọc kỹ bài viết của bác Onecent thì các bác có thể tự tính,tự làm 1 mạch đèn bất kỳ đấy chứ,những cái bác ấy viết là cơ bản nhất,là nguồn gốc của vấn đề,những vấn đề khác thì nó cũng từ cơ bản này mà ra.

Em ví dụ về mạch pre 12AX7 của bác ấy.

Trở anot thì chính là đường tải 100K
    Trở lưới Rg thì các bác tự chọn từ 100K đến 1M đều được nhưng chọn giá trị nào thì các bác đọc lại giúp em.
    Trở Rk nó chính là Vk/Ik ( Ik cũng là Ia)

Chỉ cần nhìn vào biểu đồ thì tất cả tham số đều hiển thị lên đó hết.
    Em ví dụ trên đường tải 100K,em chọn điểm làm việc 1.5mA/200V. Khi đó cũng trên biểu đồ này em nhìn thấy Vg tại đó có giá trị là -1.5V. Ai cũng biết đèn bias là âm(lưới âm) khi so sánh với Vk như biểu đồ thì Vk =0V,Vg =-1.5V. Nếu em nối G vào mass(qua trở Rg vừa chọn) nghĩa là Vg=0 thì Vk phải là +1.5V để Vg luôn nhỏ hơn Vk đúng 1.5V.

Vậy em có 2 dử liệu: Ia =1.5mA, Vk =1.5V thì Rk = Vk/Ia = 1000 ohm =1k ohm

Trở Ra của em là 100K vậy áp rơi 2 đầu trở Ra là U = RaxIa = 100.000 x 0.0015 = 150V

Lúc này tại anot em đang có Vak= 200V=> Va = 200+1.5= 201.5V. Vậy Vcc của em là 201.5 + 150 = 351.5V

Trong trường hợp các bác nối tầng trực tiếp thì Va của đèn trước chính là Vg của đèn sau. Mạch đèn sau các bác cũng chọn điểm làm việc,đường tải theo phương pháp trên,...nhưng chú ý là bây giờ Vg=201.5V nên Vk của đèn sau cũng phải cao hơn Vg của nó 1 tí(cao hơn bao nhiêu là do bác chọn điểm làm việc có dòng tĩnh đạt giá trị nào,sau đó xác định Vk).

Em thấy chỉ cần cái biểu đồ này là các bác vô tư biến hóa nó theo ý mình.

Khi ghép nhiều tầng cùng khuyếch đại điện thế cả thì hệ số khuyếch đại tổng là 1 phép nhân,em ví dụ tầng đầu gain 20 lần,tần sau gain 2 lần thì tổng nó là 20x2=40 lần.

Trường hợp dùng biến áp thì cách làm tương tự như tính OPT cho phần công suất nhưng bây giờ trở kháng ra có giá trị cao hơn nhiều so với loa là 8 ohm.

Các bác cứ thử tự mình vẽ ra 1 cái mạch và tự đi tìm giá trị linh kiện theo phương pháp bác Onecent đã hướng dẩn thì sẽ có kết quả tốt thôi. :D

3. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Em có thắc mắc là gain ở tầng công suất cần đủ ta dựa theo thông số nào ạ?

4. Ultraline

Đường tải(load line) kẻ qua đặt tuyến đèn công suất cho biết gain của đèn công suất là bao nhiêu.

Có gain,có điện áp anot theo yêu cầu (nhờ đã biết trước công suất anot,nguồn cung cấp,công suất tải...) thì tính ra điện áp cung cấp vào lưới.

Bác xem kỹ phần tính tải của bóng 300B,em thấy có nói rất kỹ việc này ở trang thứ 2 đó bác. :mrgreen:

5. Ultraline

Cũng có thể ý bác là làm sao để đưa tín hiệu vừa đủ đến ngỏ vào công suất để nó không bị thừa gain gây méo hoặc thiếu gain thì không khai thác hết công suất bóng.

Khi volume ở mức giữa thì bác có thể chọn ngỏ vào tín hiệu là 1Vpp (Vrms = 1Vpp/1.4142 = 0.707Vrms)
    Mức này gọi là chuẩn 1V - 0dB,rất thường gặp trong các ampli chuẩn. Với mức tín hiệu này (trước khi vào volume) và volume đang nằm ở giữa thì bác làm sao cho ngỏ ra của driver(cũng là ngỏ vào lưới đèn công suất) đạt giá trị mà lưới đèn công suất cần tối đa là ok rồi. :D

6. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Hic,... em làm xong rồi nhưng file Word lớn hơn 1M nên post vào đây hoài không được. :roll: Em cũng chưa biết phải làm cách nào đây nữa chứ.
    Em đã cắt file .doc ra 2 file, nén thành file .rar rồi lại chia file .rar làm 2 cũng không post được.
    Nếu bác Phương hoặc bác Mod nào có ghé ngang hướng dẫn giúp em nhé!

7. ttho

ttho Advanced Member

Em đọc hết lý thuyết của bác onecent thì thấy công suất thu được không có liên quan gì đến dòng phân cực của đèn công suất. Vậy các bác giúp em hiểu rõ dòng phân cực có ảnh hưởng gì đến công suất ra loa không. Xin cám ơn

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

wow, bác chủ mở topic này đã lâu. giờ em mới biết, thiệt thiếu sót quá. :D

cách viết dễ xương, cám ơn đã chia sẽ. :wink:

9. fortheking

fortheking Advanced Member

Bác attached file lên đây làm gì cho cực, vào free host mà upload lên rồi chia sẻ link.
    1. vào www.mediafire.com (thay 12345 = media)
    2. Up load file của bác
    3. Copy & paste link
    Chúc bác thành công.

10. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Cám ơn bác fortheking đã hướng dẫn, em có thử cách của bác rồi nhưng không vô được. Em đã nhớ cách cũ của em làm cách đây hơn 1 năm ở diễn đàn khác và em đã up lên xong rồi, mời các bác vào đây để tải về.
    http://www.4shared.com/document/Hsgb0He ... eCent.html

11. tamhop

tamhop Advanced Member

Cám ơn hai Bác onecent và ngocnhung em đã tải bài về được rồi, một loạt bài rất hay để gối đầu giường.
    tamhop

12. Onecent

Onecent Advanced Member

Em cảm ơn bác ngochung,cảm ơn các anh chị em đã vào đây chia sẻ và góp ý để em hoàn thiện topic.

Để việc tải tài liệu này được dể dàng thì em đã tải về và bỏ vào trong hộp thư này.

Các anh chị em cần cứ vào địa chỉ mail này để lấy về máy chimotxu@gmail.com,password: 19031977

Cảm ơn bác ngochung lần nữa. :D

Thân chào.

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

Happy day

14. MẠNH QUANG

MẠNH QUANG Advanced Member

Bác dùng phần mềm chát Skype chuyển tải cho anh em là ổn bác à.

15. times123

times123 Advanced Member

Em muốn trao đổi riêng với bác mà sao bác không để chức năng pm :?:

16. Onecent

Onecent Advanced Member

Cần gì bác cứ viết trong topic này,em không nhận pm ạ. :D

Mong bác thông cảm.

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác Onecent ơi, mình nhớ khi xong phần lý thuyết thì đến phần bài tập thực hành sao bác hổng ra đề vậy ?

18. times123

times123 Advanced Member

=========
    Bác 0919 .....967 muốn bác liên lạc ngay với bác ấy :!:

19. Onecent

Onecent Advanced Member

Em không có cách nào liên lạc với số ĐT này bác ơi. Bác cho số thì cứ cho đầy đủ chớ cho thế này thì em chịu. :lol:
    Em mở pm rồi đó,bác cứ pm vào :lol:

20. anfan

anfan New Member

Cảm ơn loạt bài viêệc của bác...em học từtừ vậy..hy vong có chổ thực haành những kiến thức này!

21. duythanh2006

duythanh2006 Advanced Member

Thật là tuyệt vời khi có những thành viên tâm huyết cống hiến hết mình cho cộng đồng DIY Việt nam !!! Tôi cũng là thành vên mới tham gia vào diễn đàn DIY khi đọc bài viết của bác onecent thật rễ hiểu và súc tích ! Từ đó mà kiến thức đèn điện tử của mình cũng có nhiều khởi sắc ! Cám ơn bác rất nhiều ! Chúc bác luôn khoẻ mạnh và có nhiều bài viết bổ ích cho cộng đồng DIY Việt nam !

22. duythanh2006

duythanh2006 Advanced Member

Em tải về và in ra ngay đang ngồi đọc ? Thật là hay các bác a ! Thank các bác !

23. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Lão Tam độ rày rảnh rỗi quá. Qua đây giúp anh thiết kế loa:
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=150

24. tantan

tantan Advanced Member

Lâu lâu mới thấy Topic bổ ích như vậy,em rất mong trên diễn đàn VNAV có nhiều topic dạng này để AE học hỏi,cám ơn các BÁC.

25. sapphirebao

sapphirebao Approved Member

Em cảm ơn bác chủ topic đã có một bài viết rất hay và dễ hiểu! Nếu được bác có thể cho em nick yahoo được không ạ, có gì cần thì em biết chỗ để hỏi ý kiến ạ. Một lần nữa cảm ơn bác!

Share This Page

Loading...