tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. ngocchuot

ngocchuot Advanced Member

Trim không phát hiện được lỗi ngẫu nhiên mất dữ liệu khi không hoạt động ( lúc mất điện / tắt máy ssd hay bị mất dữ liệu giống mấy cái usb ). Mất vài bit là lossless thành lossy rồi, khỏi hiend làm gì cho mất công
    Ssd dùng cho máy chủ tính toán/ web thôi, máy chủ truyền thống với data lớn vẫn chơi hdd. ( trừ máy chủ khủng chơi ssd thật còn mấy thể loại vps thì nó dùng ssd để share cho máy con giống mấy cái bootrom ở hàng net )
    Còn chơi ssd với raid thì không kinh tế. Xét nhu cầu của audio thì em thấy hợp lý nhất vẫn là hdd raid + ssd cache + usb dac. Giống như đỉnh chơi computer audio là phải Macintosh + firewire vì usb 2.0 bị bottneck lantecy ở 125 micro giây, trong khi thằng kia nhỏ hơn cả chục lần. :twisted:

PS: chém gió linh tinh thế thôi chứ computer hiend thì vẫn không lại airport express của bác panadol vì lý do nguồn nhạc :x

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

K dám phá ah, em đang build máy cho gấu xem PBN, ASIA để được nghe ké thôi. Vẫn đang chờ ngày trở lại!

3. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Thành thật em xin lỗi là post thông tin SSD qua PCI express. Em đúng là gà mờ vi tính. bác mtbc và các bác khác hơn em thật nhiều.
    thứ hai: thấy bác thanhnos định build musicserver, em xin đưa ra lời khuyên vềthứ tự mua săm đồ:
    - CPU 4790k rất dễ mua, giá tụt dần theo thời gian. kèm theo đó là các CPU 4790k có lẽ là như nhau thôi. Vậy đừng mua nó trước, DDR, SSD cũng dễ.
    - khó nhất là Mainboard: Vì như em đã test, cùng chuẩn socket 1150, thậm chí hãng dùng linh kiện tốt nhất để build mainboard, nhưng kinh nghiệnm thiết kế không tốt sẽ cho âm thanh kém hẳn. Vì vậy, Cái cần nhất là mua Mainboard tốt trước.
    - PSU thì bác đã có rồi, vậy thôi, dù gì cũng dễ quyết hơn Main.

4. thanhnos2112

Có vẻ 4790k đang cầm giá, em canh hơn tháng nay giá toàn tầm 7tr nên có hàng e xúc về liền cho đủ đội hình, nhg thứ linh tinh kia em có sẵn rồi.
    Hôm nay em canh cao độ của tản nhiệt cho bằng nắp case để dùng chế độ tản nhiệt toàn thân xem nhiệt độ thế nào rôi tính tiếp có cần phải dùng quạt hay không.
    Cuôi tuần em báo cáo.

Attached Files:

5. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Case đẹp đó, mua đâu vậy bác thanhnos2112?

6. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Như lời bác mtbc, em có mượn nghe thử Aurender X100L .
    sau A-B test với cấu hình máy musicserver ưng ý nhất nhất của em, em đau buồn thông báo, aurender hơn mọi mặt các bác ạ.
    Background tốt hơn, thông tin trong từng nốt nhạc nhiều hơn, cảm giác âm thanh mở rộng hơn về phương diện dải tần khiến âm thanh khiến âm thanh có vẻ thoát hơn,
    analog hơn rõ ràng, tình cảm hơn, không hề có cảm giác đang phân tích âm thanh. dynamic hơn rất nhiều. lớp lang tốt hơn, những bài có nhịp điệu nhanh, nhiều chi tiết là nhưng bài cảng thể hiện rõ hơn sự hơn thua.
    Chia buồn

tai cây likes this.
  7. vducuy

vducuy Advanced Member

Em nghĩ như thế là chính xác đó ạ, em chưa nghe Aurender nhưng nghe PC thì thiệt là chả có chút cảm nào. cho dù là laptop hay PC gì gì đi nữa. mọi ý kiến cũng là cá nhân, nếu ko phải mong các bác bỏ qua.

tai cây likes this.
  8. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác cài daphile hay Audiophile linux lên con PC của bác rồi test A-B-A lại thử đi bác! Cài lên đĩa cứng nhé, đừng chạy trực tiếp từ thẻ nhớ usb. Màu âm khác nhiều so với windows.
    Nếu sau khi thay hệ điều hành mà vẫn thua nữa thì .... để em đi check giá con Aurender X100L :)
    Ặc ặc... 3500 usd. Thế thì thua cũng không sao :)

9. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Xin chia buồn với bác !
    Kế hoạch sắp tới là có rã xác làm con mới không bác ?

10. dokien

dokien Advanced Member

Nếu bác mượn Aureder sớm hơn chắc nhiều ae ở đây đỡ phải dựng máy theo cấu hình khủng. Anyway, rất trân trọng tinh thần cầu thị của bác PDAlove, cái mà e thấy rất ít ng trên VNAV này có.

11. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Thành kính phân ... chia linh kiện cùng bác :mrgreen:. Em bỏ ống heo chờ tới ngày Aurender hạ giá thoai :cry:

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nghĩ Aurender sẽ không hạ giá trong thời gian dài. Bác quocdat search thêm giá con Aurender W20 cho tới luôn chớ.

Ngoài Aurender ra còn một loạt music player khác, em thèm 4-5 năm nay mà không có tiền mua. Ví dụ Olive 6HD chẳng hạn :)

Em lắp PC để nghịch và trong tầm tiền cho phép, chứ "đỉnh cao của DIY vẫn là đồ hãng" mừ :D Như anh dgnguyen có nói, hạ tầng (linh kiện, thiết kế) của đồ hi-end là cực kỳ quan trọng, mà đồ lắp PC thì không nhằm mục đích dành riêng for audio.

Thôi thì có gì chơi nấy :)

Dàn có rất khủng cũng chưa chắc có âm thanh như một cây piano thực

13. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Thì mình cứ phải làm cái "NHẤT NHẤT' trong khả năng của mình để biết mình có thể đi xa đến đâu, lúc đó ta mới so sánh với người ta, mới có thể nhận định người ta, mới biết người biết ta được chứ.
    Giống như biết yêu là khổ, không yêu thì lỗ. Em thà khổ chứ không chịu lỗ đâu

14. PDAlove

PDAlove Advanced Member

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Mại dzô đi anh. Có nguyên băng chưa chi đã lăm le chia nhau hốt linh kiện con PC của anh kìa :)

16. thanhnos2112

Hehe, em mua theo kiểu khảo cổ bác ah, vì nó dở dở ương ương lớn k lớn, nhỏ k nhỏ bác chủ vứt xó em thấy hỏi mua thì bác ấy hét giá kinh lắm (Origen H6 mà) em trả theo giá ve chai k ngờ bác ấy bán.
    Về renew & cắt gọt lại cũng khá tốn kém bác ah.
    Em đã nhốt đc tản nhiệt vào đúng cao độ của nắp case rồi, từ từ đến cuối tuần chắc em mới hoàn thiện đc

Attached Files:

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Về việc cài linux lên PC em không đùa đâu ạ!
    Với việc chạy Daphile linux trực tiếp từ thẻ nhớ usb (do cài vào ổ cứng phải xóa hết ổ cứng mà em không có điều kiện thử), em cảm nhận thay đổi rõ rệt về cái dòng bôi đỏ ở trên.
    Việc chạy trực tiếp từ thẻ nhớ usb làm âm thanh bị giảm về mặt kỹ thuật, ví dụ độ tĩnh, độ thoáng, độ trong trẻo nên em không đánh giá được chính xác các yếu tố này. Từ Windows chuyển sang MAC OSX em thấy đã cải thiện lớn về mặt nhạc tính. Sau khi nghe Daphile quay lại MAC OSX em còn thấy Mac OSX cho tiếng hơi chói và chua gắt.

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Daphile có app để làm remote control cho Android không bác Đạt? Thiếu cái này là em không chơi vì em lười quá mà.

19. vducuy

vducuy Advanced Member

được cái lọ thì lại mất cái chai. Vụ linux này nghe khác xa windows nhưng cũng chỉ là khác thôi

20. mtbc

mtbc Advanced Member

không có cái chai nào để mất... Không như RME, em Lynx không có driver cho Linux. Hi hi...

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Daphile bác điều khiển hoàn toàn remote. Sau khi khởi động xong, nó sẽ hiển thị địa chỉ IP khoảng 30 sec rồi nó tự tắt màn hình. Bác gõ http://daphile hoặc địa chỉ IP ở trên vào trình duyệt của bất cứ hệ điều hành nào sẽ vào điều khiển của nó, do vậy chỉ có điều khiển remote và bác cần 1 cái LAN switch/wifi switch.
    Trình chơi nhạc của daphile có thể play file .mp4. Do vậy, các file video tải từ youtube về đều chiến tốt (chỉ có sound không có hình :))

Cũng là linux nhưng mỗi bản build khác nhau cho tiếng khác nhau. Em có cài thử bản Linux mint nhưng âm thanh không tốt và ấn tượng Daphile. Audiophile linux thì em chưa thử.
    Chất âm của daphile mang hơi hướng của headphone Sennheiser dòng HD600, HD650, dải treble lên tới vừa đủ nhưng không gắt, dải mid dày ấm và tự nhiên. Rất nhạc tính.

22. quocdat

quocdat Advanced Member

bác thử cài lên usb và boot trực tiếp từ usb để kiểm tra thử xem sao.
    Cục converter của em cũng không có driver cho linux nhưng vẫn chiến được.

23. guile

guile Advanced Member

...còn em đang ủ mưu chơi daphile với em Liva- 30p nữa em nó sẽ về với đội của em :lol:
    Quan trọng nhất của em này là chạy được bằng pin mặc dù 2gb ram là yếu nhưng fanless hoàn toàn và quan trọng hơn là em nó có cổng LAN 1gb (computer stick chỉ có wifi mà em thì thấy bật wifi lên tổ nhiễu mà thôi). Em đang set 1 con NAS của Buffalo - 4 ổ chạy Winserver 2008 - R2 2 cổng LAN 1gb - lấy daphile câu vào coi sao :D
    Em đã test computer stick thấy chạy Win 8.1 ào ào với film nhạc và youtube hd thì ok rồi...bất quá trong trường hợp xấu nhất thì mẹ em sẽ có 1 cái pc gắn vào tv coi youtube

Attached Files:

24. guile

guile Advanced Member

Mọi thứ đều đã ok, tiếng trong vắt, kể cả dùng sạc kèm theo máy. Chơi DSD tốt cực, ko giật, qly album tốt. Tối sẽ test với pin sạc...ipad...^^

25. aki

aki Approved Member

quá tuyệt bác mua em Liva này ở đâu vậy,
    ngoài pc ra có giải pháp khác là xài DAP có digital out như fiio x3 x5

Share This Page

Loading...