Tư vấn giúp e đầu CD bị vấp

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Music-Wifi, 29/6/12.

1. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E có cái đầu CD khi cho đĩa vào chạy được khoảng 1 phút 30 thì tự nhiên vấp khoảng 3-4 giây sau đó lại chạy tiếp, cho đĩa nào vào cũng vậy các bác ạ. Các bác bắt bệnh cho e với xem e có tự khắc phục được ko hay là phải mang đi bác sỹ. Thank các bác.

Tags:
  2. tranngochung220

tranngochung220 Advanced Member

đĩa bác là đĩa tự ghi hay đĩa mua ở ngoài tiệm, nếu tự ghi thì bác ra tiệm mua CD xịn xịn về nghe lại xem có bị không?

3. khivang

khivang Advanced Member

Cái thanh/bánh răng kéo dàn đầu quang lase bị bẩn/mẻ rồi. Nếu biết về cơ khí và khéo tay 1 chút bác có thể tự mình sửa đc bệnh này.

Hung773255 likes this.
  4. Music-Wifi

Bác khivang có lẽ nhận định đúng rồi, vì e cho đĩa xịn hay copy vào đều hơn 1 phút là bị vấp, mai e sẽ tháo ra lau chùi lại cái bánh răng xem sao.

5. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

2 bác tỏ ra cực kỳ nguy hiểm :wink: bác chủ top chưa nói rõ đầu model gì , thì bác khivang phán ngay bánh răng kéo mắt bị mẻ . Nhỡ đầu cd của bác chủ top là philips chạy cơ cdm 4 thì sao ?

6. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Cơ philips thì o có thanh kéo mắt lade, nó o nhận đĩa thì thui chớ đã nhận rùi thì khó mà vấp đĩa lắm ợ :)

7. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Nếu có kinh nghiệm thì luận 1 chút là ra thôi, cần gì phải tỏ ra nguy hiểm thế bác :wink:

8. sandstone

sandstone Approved Member

Đầu CD của em cũng thi thoảng có đìa nghe đên mấy bài cuối là bị tiếng lẹt xẹt, không kể đĩa tàu 5n hay đĩa phôi chép hoặc đĩa xin ạ!
    Các bác cho em hỏi nó là bênh j và có chữa ở đâu tốt ạ. Em dùng Pionner PD05

9. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Tiêu cự (khoảng cách) giữa mắt đọc và đĩa luôn không đổi trong quá trình vận hành từ bài 1 -> bài cuối cùng. Càng đến các bài cuối, nhất là với đĩa có nhiều bài mắt đọc càng phải làm việc vất vả do càng ra xa độ văng theo lực ly tâm của đĩa càng lớn mắt luôn luôn phải nhô lên, tụt xuống giữ vững tiêu cự để đảm bảo đọc bài ổn định. Bạn có thể lau mắt thử xem sao, nếu không cải thiện -> Mắt đọc CD đã yếu.

hoangco6052 likes this.
  10. sandstone

sandstone Approved Member

Để em thử lau mắt em nó xem có hết không, chắc dùng lâu mắt cũng yếu rồi! Thanks bác nhé!

11. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cdp gì vậy bác?
    Nếu loại 2 thấu kính thì khi lau mắt lau luôn cả kính dưới nữa. Nếu loại mắt từ ( KSS-151A chẳng hạn) dễ bị dơ rãnh trượt từ nên vệ sinh thật kỹ mấy thanh trượt, sau đó tra 1 lớp mỡ thật mỏng.

biennguyen75 likes this.
  12. Music-Wifi

Cái CD của e còi quá chẳng giám khoe, hiện e nó dùng cơ CDM14.2 các bác ạ, vừa rồi e tháo ra lau chùi bánh răng và thanh trượt của mắt, kết quả hết bệnh luôn. Rất cảm ơn các bác.

13. panamera

panamera Advanced Members

Em có cái CDP tự dưng cho CD vào ko nhận chỉ nghe thấy tiếng cạch cạch nhẹ rồi thôi.Vào thấy bác khivang chỉ thế em cũng mở ra thử xem nhưng thấy cái đấy vẫn ngon,xem kĩ lại thì là cái cơ quay đĩa bị rít em cho tẹo dầu vào cho trơn lại chạy tít lự :mrgreen:

14. Vuky

Vuky Advanced Member

Cái đầu CDP của em ở nhà do ít dùng cũng có hiện tượng vậy. Em thì tay dùi đục đành đem qua bác Tuấn Văn Hương vậy

15. acubun

acubun Advanced Member

em cũng có một chú cd sony bị như vậy, mang ra mấy bác thợ kêu thay mắt mới là hết, hix

16. toandq12

toandq12 New Member

Các anh ơi, em có đầu CDP Denon DCD1500, nhưng sao dạo này em nghe nhạc cứ đến mấy bài cuối là hay có tiếng lẹt xẹt khó chịu lắm ah bất kể đĩa 5k hay đĩa xịn, các anh cho em hỏi là đầu em bị như vậy là lỗi gì và nếu phải sửa chữa thay thế thì ở đâu uy tín và giá cả hợp lý ah, em xin chân thành cám ơn anh em trên diễn đàn ah, vì 1 niềm đam mê chung

17. panamera

panamera Advanced Members

Nếu b ở HN thì bác bác search google tìm bác Tuấn văn huơng,gđ bác ý chỉ đg vào nhà chứ ngõ ngoằn ngòe lắm

18. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em cũng có Philips CDP 750 bị y nhưu bác chủ, đọc đĩa rất ok nhưng cứ nghe chút lại bị nhẩy vài s. Chạy cơ CDM 12.1 mà em chưua biết các tháo tung ra kiểu gì :D

19. duccuong

duccuong Advanced Member

E có cái cơ dùng cơ CDM 14.2, hiện nghe nhạc thỉnh thoảng cũng bị vấp, theo một số bác tư vấn trên là do mẻ bánh răng kéo mắt. Vậy thay bánh răng kéo mắt của cơ này có rễ không vậy các bác, và giá có mắc lắm không ạ?

20. trinhquy77kt

trinhquy77kt Advanced Member

nếu mẻ bánh răng hay bẩn thì thường vấp đúng 1 chỗ trên đĩa,trường hợp của bác chắc gì đã phải mẻ bánh răng.

21. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Bộ cơ 12.4 nếu mắt bị yếu sẽ hay gặp hiện tượng skip track linh tinh hết, bạn thử gỡ nắp cd ra quan sát thật kỹ chỗ mắt laser có thanh răng xem có bị mẻ hoặc bị méo răng nào ko( trường hợp này hay bị nhảy bài đúng đến đoạn răng bị mẻ) còn đa số là do mắt kém, cơ 12.4 mắt kém vẫn nhận đĩa rất tốt nhưng đoc hay skip bài là yếu mắt 90% luôn. Em có cd Micro mega stage 1 bị yếu mắt thay mắt laser ở Nhật Tảo cũng ko đc ngon chắc mắt Tàu quá, về sau tìm đc đia chỉ thay ở SG thay lại laser khác thì đọc cd tuyệt vời luôn ko hề kén đĩa hay skip. Bác nào cần địa chỉ thay mắt thì e pm cho. Thân

22. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Em marantz 880j của em đôi khi chê đĩa cóp(phôi phono nhé) còn đĩa lòng trắng 5k và HDCD lại nhai rất ngon, lau mắt đọc cũng ko cải thiện gì nhiều. Nhiều khi muôn nghe CD copy hay mà nó không nhận :? :? Cũng bức mình qua :oops: :oops: Các cao thủ giúp em phương án giải quyết như thế nào. Thanks nhiều.

23. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Có phải marrantz 880j sài mắt cùi trỏ phải ko bác? Em cũng có 2 cái cd player sài mắt quăng này, đọc cd rất mạnh, nhưng em để ý thì thỉnh thoảng có vài cd chép ko đọc, thậm trí có cả chương trình cd gốc lòng trắng của VN phát hành, ví dụ như cd tái bản Tuấn Ngọc-Giọt lệ cho ngàn sau, các bác cứ thử cho điã này vào đầu cd cơ mắt cùi trỏ sẽ thấy nó sẽ ko đọc đc, cái này em nghĩ la do kỹ thuật ghi cd theo chuẩn nào đó mà đầu cd ko đọc dc. Kết luận đầu cd mắt vẫn còn tốt, máy ko có bệnh, thử burn cd = software khác xem sao. Thân

24. hpmen79

hpmen79 Approved Member

Mình dùng Philips CD721, cho đĩa vào lúc nhận đĩa thì hay bị tiếng kêu như đĩa chạm vào đâu ấy, nhưng nhận bài rất nhanh, đọc thì hơi kén, đĩa xước chút hay bị vấp. Anh em giúp hộ xem bị vậy là do đâu. Thanks

25. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Chào các bác, cơ CDM 12.4 dùng mắt gì vậy các bác? cái cơ CD của e thỉnh thoảng đọc bị vấp ko biết e nó bị bệnh gì...???các bác đoán bệnh cho e với để e tự khắc phục hoặc đem đi bệnh viện.

Share This Page

Loading...