Tư van nghe nhạc bằng laptop

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by chaulg81, 18/10/17.

1. chaulg81

chaulg81 Approved Member

Hôm trước có xin tu van về mua thiết bị nghe nhạc.. Nhưng cho tới nay vẫn chưa mua được mà tiền tích lũy đã tăng lên.... Và cũng có chút thay đổi về thiết bị định đầu tư. Kính thưa các bác em đầu 5 đuôi quá nữa rồi... Nên cái sự nghe này em cũng không cầu kỳ về thiết bị lắm... Miễn là thuận nhĩ... Thôi a. Và em lặn lội trên này nhiều ngày mà kg biết mua cái nào để ghép với cái nào cho chuẩn trong tầm giá. Nên phải chọn cách giúp đỡ từ các bác. Em mới được cho 1 cái laptop cậu hình CPU bèo.. Ram 4gb hdd 300 3 công USB 1 công hdmi và cổng 3.5.. Kg có 2 cái cổng số gì.. Gì đó. win 10 ban quyền. Họ nói để đọc báo.. Nghe nhạc..số.. Gì đó... Vậy là có nguồn phát rồi lại cũng tiện khỏi phải mua đĩa. Em tải nhạc ở hdvietnam loại lossless gì đấy về nghe thì mới ngộ ra là hay hơn mấy cái mp3 em thường nghe . Thế là em ra tay tải hôm giờ cũng được ít ít bài về nghe.. Nhưng mà nghe bằng loa vi tính 2.1 nên cũng chỉ hơn trước đấy nghe mp3 chút thôi.
    Bây giờ với Ngan sách 30 tr nên mua thêm những gì và phân bố ngan sách thế nào cho các thiết bị để nghe nhạc định dạng lossless được ạ.. Em muốn thay cả loa nữa ạ. Em nghe trữ tình.. mê tiếng ca sĩ.. Và âm trầm.. Càng thấp càng thích. Rất mong được các bác quan tâm tu van. Xin cảm ơn

Tags:
  2. vungochai

vungochai Advanced Member

Đúng là Bác nghe loa vi tính 2.1 thì ko ra đâu, ngày trước E cũng giống Bác bây giờ cũng loay hoay mãi vì diều kiện thì ko có, kiến thức âm nhạc ko có, trình độ vi tính cũng mù nốt, tự mình mày mò mãi, bây giờ cũng có cái để gọi là có nghe nhạc thôi. Cpu để nghe nhạc thì cũng ko cần cấu hình mạnh như làm đồ họa hay chơi game khủng, HDD thì Bác phải thêm thôi vì để lưu trữ file nhạc lossless mất nhiều dung lượng lắm chứ ko như mp3 đâu, Bác tải ở hdvietnam là đc rồi vì E cũng toàn tải ở đó, Bác kiếm thêm 1 cặp loa dân dụng secondhand ở trên hdvietnam hoặc VNAV giá cũng tương đối dễ chịu, Bác cũng cần kiếm thêm 1 ampli intergrated, 1 cái DAC nữa và cọng dây USB tốt chút, 1 bộ dây tín hiệu rca, 1 bộ dây loa nữa.

3. chaulg81

chaulg81 Approved Member

Cám ơn bạn ...với ngân sách 30tr có đủ để mua chừng ấy thứ kg nhỉ ....

4. am-thanh-cu

am-thanh-cu Advanced Member

Dư sức mua đi bạn, tiếc bạn ở xa quá, nếu ở hn thì tớ giúp cho

5. vungochai

Với ngân sách đó bạn đã đủ mua rồi đó, thế bạn ở đâu vậy ?

6. chaulg81

chaulg81 Approved Member

Mình ở tỉnh Bình Thuận bạn à... Chắc phải nhờ người đi cùng vo TP HCM tìm mua thôi

7. vungochai

uh vậy thì Bạn cứ nghiên cứu đi rồi vô SG mua, mình cũng ở SG nếu mai mốt Bạn vô SG nếu rãnh thì mình có thể hỗ trợ Bạn.

8. Trongthang

Trongthang Advanced Member

mời bác ghé em giao lưu khi bác vào sài gòn. số đt của em để bác tiện liên lạc khi cần: 0937894600. Dàn của em cũng chỉ loanh quanh 30 củ chuối bác ạ

9. Nguyễn Ngọc Hải

Nguyễn Ngọc Hải Approved Member

Nghe nói các bậc tiền bối chuyển qua nghe nhạc số nhiều, nên mình cũng thích thú cái vụ này . Chúc bác Chaulg81 mua được những món đồ ưng ý nhất . Thân chào !

10. vungochai

Nhạc số bây giờ đã phổ biến nhiều rồi các Bác, một trong số ưu điểm là dễ quản lý tra cứu bảo quản tốn ít diện tích, mà nhạc số bây giờ chất lượng nghe bằng hoặc hay hơn CD ( tất nhiên còn phụ thuộc nhiều yếu tố như nguồn nhạc, phần mềm rip nhạc ...)

11. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bước vào yêu bác chủ mê âm trầm thì bác chết chắc rùi đó. Ngân sách 30m bác nên cắn phát nào đáng phát đó thì đỡ bùn hơn chứ chia đều ra mấy món sau này lại cho đi hết đó. Chúc vui nhé!

12. thannghia

thannghia Advanced Member

cũng giống mình, đang muốn lắp một case để nghe nhạc bằng máy tính nhưng không biết cấu hình nào ngon, bổ, rẻ :p

13. vungochai

Case Pc nếu ko dùng chơi game khủng hay làm đồ họa thì Bác cò thể chọn cấu hình trung bình là vừa rồi, E còn đang dùng con Lap cùi phát nhạc ào ào nè Bác.

chaulg81 likes this.
  14. thannghia

nhưng bạn ơi, mình đang muốn cấu hình chuyên để nghe nhạc, như dùng main nào, ổ cứng gì, ram gì, sound card gì, nguồn như thế nào nữa.......

15. vungochai

PC phát triển ra ko có dùng để chuyên nghe nhạc đâu bạn ơi, nếu chuyên thì có music server đó, còn nếu chuyên nghe nhạc chắc Bạn chỉ có cách là cài win + với phần mềm nghe nhạc thôi, Bạn cứ dùng pc bình thường đi lúc nào nghe nhạc thì tắt bớt những ứng dụng chạy nền là đc, còn main nào cũng đc cả, ram thì Bạn nên dùng từ 4G trở lên, ổ cứng nếu có đk Bạn dùng SSD còn ko thì HDD vẫn chạy ngon lành, nhung mà để lưu trữ nên Bạn phải sài ổ cứng có dung lượng cao chút, sound card bi giờ nhiều người sd loại DAC gắn ngoài rồi ít còn sd như loại gắn trong như ngày xưa nữa, DAC gắn ngoài thì Bạn chịu khó vô diễn đàn tìm hiểu thôi vì có nhiều loại mà nhiều Bác đánh giá cho chất âm khác nhau, Bác phải dưa theo quan điểm gu nghe nhạc của mình như thế nào rồi chọn lựa cho mình và còn có cả giá thành nữa đó.

thannghia and Scorpio like this.
  16. thannghia

thanks bạn, nhưng để cấu hình một music server khá kỳ công, mình cũng đang tham khảo để dựng, nhưng còn thiếu kinh nghiệm nên chưa làm được

17. Trongthang

Trongthang Advanced Member

Bác làm 1 em laptop và dac rời là xong rồi bác. Em đang phát nhạc trên hp 8470p core i5 ạ

18. minhtuan110qt

minhtuan110qt Approved Member

Máy tính để phát nhạc nên dùng máy không có quạt và ổ đĩa SSD sẽ phát được chất lượng cao hơn do không bị rung, ví dụ như các PC mini NUC chẳng hạn. Theo ý mình như vậy, mời các bác chia sẻ thêm ý kiến

19. minhkorau

minhkorau New Member

Ngân sách của bạn 30tr thì mua.Nghĩ lại bộ giàn cùi của m mà tủi

Tags:

Share This Page

Loading...