Tư vấn tube 12au7

Discussion in 'Đèn điện tử' started by TUANLOM, 27/5/12.

1. concerto

concerto Advanced Member

Cụ chịu khó chụp hình kỹ bản cực và trên nóc giúp em cái thì em mới dám phán vì mấy đại ca sau này đem bóng Giây-giây cạo số rồi in lại thành Tét-la En-ô-ét ... ---> Báo hại dân chúng móc tiền khủng mà trúng đồ cà tô-mát ...

Nếu là bóng Tét-la En-ô-ét thứ thiệt thì độ bền (nếu đã chạy rà sau 6 tháng mà không hư) vượt qua bóng Giây-giây ... Còn về cái gọi là "chất âm" thì chúng nó cũng rứa rứa như nhau ... ---> Xài bóng Giây-giây cho gẻ ...

2. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Đây cụ ơi, cụ xem giùm ạ :D .

Attached Files:

3. alibaba81

alibaba81 Advanced Member

Chào các bác,nói chung là tất cả các đời bóng Ecc82/12au7 của các hãng thì 97% em đã nghe qua hết ,theo đánh giá sơ bộ theo lỗ tai trâu của em thì ngoài các dòng như : B749 Genalex (made in UK ) ,Ecc802s Telefunken ,Ecc82 Mullard longplate Square getter thì tránh xa vì cái giá khủng của nó ,chất âm thì "Bèo nhất" của từng hãng. Còn các dòng thấp hơn thì em oánh giá Mullard D Getter , Dual Support O getter là hay nhất ,còn Telefunken chất âm lạnh lùng ,chỉ chơi được giao hưởng (không thích hợp cho các Bác nghe nhạc vào ban đêm.....:D ) ,ngoài ra thì Amperex Bugle boy D getter (phiến 17) cũng khá hay,chơi nhiều thể loại nhưng Vocal thì vẫn thua Mullard 1-2 bậc.....còn các dòng bóng Ecc82/12au7 của Mỹ hay anh 3 thì em xin miễn bàn vì em nghe không được.... :mrgreen: . Em chỉ có vài lời chia sẽ ,nếu có gì sai xót mong các bác bỏ qua cho ..... :)

P/S : dòng mullard có phiên bản 10M nhưng theo em không nên chơi dòng này ,chất âm thì không bằng Mullard D getter mà giá thì bằng ECC802s Telefunken. Chỉ được cái là tuổi thọ 10,000h

4. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

híc nói thiệt theo cá nhân em đã chơi amp eico hf-81 và đã sài JJ 12au7, sovtek 12ax7, và tesla 12au7 với GE 12au7 nói thiệt đáng buồn cắm vô là nghe không nổi tiếng nhạt nhẽo và mỏng, âm thanh thiếu độ dày và ấm của những bóng cổ như Mullard hay Telefunken. của đáng tội là chỉ nghe 1 lần và bán tống ngay gỡ gạc tí chút để mua bóng xịn về chơi
    các bác nói thế nào thì nói chứ thật sự mấy bóng kia em nghe không được

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Em hỏi ké là Mullard có nhiều em 12au7 như CV4003, ECC82,v.v... thì em nào nghe ổn nhất ạ?

6. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Có bóng E80CC tương đương với 12AU7, các bác đánh giá loại bóng này so với 12AU thì thế nào ạ

7. alibaba81

Thưa bác !
    12AU7 là ký hiệu mà Mỹ sử dụng,ECC82 là ký hiệu mà Châu âu sử dụng .Mullard có nhiều đời bóng (các dòng bóng cổ từ 1950-1965) thường có logo hình khiêng viền xung quanh chữ Mullard hoặc có chữ Mullard lớn ,Các dòng bóng như CV4003 là dòng bóng đời sau (sản xuất sau 1970) ,Chất âm đương nhiên sẽ không bằng các dòng cổ lổ sỉ.... :D , Nếu bác muốn chơi dạng tầm trung,khá thì chơi dòng M8136 ( phiến hộp ) ,em đánh giá chất âm cặp này tương đương ECC82 (phiến 17mm) O getter ! kiến thức và trãi nghiệm của em đến đây thôi ạh ! :mrgreen:

8. alibaba81

Bóng E80CC tương đương với Ecc82/12au7,bóng này chỉ được dãi trung dạng khá ,dãi cao và trầm thì vẫn thua các dòng bóng Mulllard -phiến 17mm (các đời) hay M8136 , có gì sai xót mong được sự chỉ giáo của các cao thủ .....

trungdong likes this.
  9. concerto

concerto Advanced Member

Nói tóm lại mỗi người mỗi gu và tùy từng thiết bị đang xài mà chọn bóng ... Nhưng có lẽ hiệu quả nhất là sắm 1 cái I-kiu nếu dùng bóng nào đó cho dù rẻ tiền hay mắc tiền mà tiếng "không ấm" thì tăng I-kiu khoảng giải trầm lên là xong ... Còn bóng tiếng thiếu giải cao thì gạt I-kiu tần số cao lên ... ---> Dễ ẹc !!! Quan trọng là đừng để mấy ông bán đèn dụ dỗ mua bóng độc trừ khi mấy ổng cho mình đem về nghe thử nếu không thích thì hoàn tiền lại 100% nếu mấy ổng "cứ cam đoan" là bóng đắt/hiếm thì đi liền với "hay" ... Còn mấy ổng không dám làm thế nghĩa là ... các bác tự suy diễn lấy tùy vào nhân duyên ... :lol:

Võ Hoàng Gia likes this.
  10. concerto

concerto Advanced Member

Kính bác Mù-lòa CV4003 là "phiến hộp" thưa bác ... :wink:

11. alibaba81

em biết bác ah nhưng là đời mới,cảm ơn bác đã nhắc nhở...... :mrgreen:

12. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Thế bg lại đi săn "mù lòa" về để nghe vocal ah? E thấy các bác bàn: công suất muler thì pre TFK và ngược lại, Thế amp chạy 2b 300b, 3b tiền kd, 1b 12ax7 TFK rùi mua thêm 2b 12au7 Muler nữa vậy chất âm nó có ngang phè phè không ah? (amp 300b của e là amp đời mới 2010, chất âm rất chi tiết, sáng, mỏng, e mới chơi không bít nó chạy mạch kiểu j, nhưng không phải là mạch rối).

13. concerto

concerto Advanced Member

Dạ mấy cây Tét-la En-ô-ét ECC802 này là bóng thật ... Thứ này thì ngoong lắm nhưng cái gọi là âm thanh thì nó cũng không khác gì bóng đời mới Giây-giây đương sx nhưng được cái chất lượng về đồ bền và ổn định có tốt hơn bóng đời sau này ... Hồi trước chung chung thì bóng Giây-giây giá chỉ rẻ phân nửa so với bóng Tét-la En-ô-ét (lúc đó là hàng tồn kho còn xót lại) nên mua bóng Tét-la En-ô-ét còn có tính "hiệu quả" chứ thời này bóng En-ô-ét đắt quá nên chả còn "hiệu quả" để mà chơi ... Giây-giây mới sx lại bóng ECC802S vài năm trở lại đây do yêu cầu của giới tiêu thụ chứ trước đó họ chỉ sx ECC82 mà thôi ... Cũng vào thời đó bóng Mù-lòa CV4003 "bóc-xờ A-nốt" còn gẻ hơn cả Tét-la En-ô-ét và chỉ đắt hơn Giây-giây 1 chút thôi do vì lúc đó quân đội Anh thải ra rất nhiều và còn ít người biết đến nên lúc đó em may mắn hốt được vài chục quả chơi đến già ... Bóng Mù-lòa CV4004 lúc đó cũng thế gẻ hơn 1/3 - 1/4 so với bóng Tè-le-phun-ken 12AX7 ... Tiếc thay lúc đó em không hảo họ 12AX7 và 12AU7 cho lắm nên đã không "sáng suốt" hốt vài trăm quả để ... ngắm giá tiền lên cho sướng. Đương nhiên nếu lúc đó mua vàng hoặc mua xăng về trữ thì giờ giá còn hời hơn mua mấy cái bóng đèn vớ vỉn ấy nhể ? :lol:

1 điều quan trọng là nhiều bóng mới đương sx hôm nay do cắt bớt giai đoạn "chạy rà tại hãng" để giảm giá thành nên mua những bóng Giây-giây mới bóc hộp về chưa phải là "chất âm" thật của nó ... Chạy ra khoảng vài trăm giờ thì lúc đó so sánh với bóng độc cũng không muộn ... Mấy bóng khủng nhiều người ca tụng vốn nhiều bóng đã được chạy rà lúc mới ra lò; còn không là bóng đã xài rồi ... thì đương nhiên "chất âm" nó "dày cui" hay gì gì cũng dễ hiểu ... Bóng càng cũ thì càng dễ ... "dày cùi" :lol:

14. Mike

Mike Advanced Member

Bác Công Xẹc Tô cho em hỏi tí:

Bóng 12AU7 có Brand Ken-Rad kô? Nếu có thì chất âm ra sao? Em mới có 1 cặp 12AX7 thì chỉ biết sơ về nó nhưng kô biết 12AU7 thì như thế nào? Bác chỉ giúp em nhé. Tks bác Công.

15. concerto

concerto Advanced Member

Bác phải cho em xin tấm hình cái thì hy vọng em nhìn ra xuất xứ vì nhiều bóng Ken-rát hoặc Phiu-cô là đóng mạc lại từ bóng RCA hoặc GE thậm chí cả từ Syn-va-nia-a ...

16. Mike

Mike Advanced Member

Em thấy cặp 12ax7 của em chữ mờ lắm rồi nhưng hình thức thì giống gần như các bóng của năm 1950-1960, chân đen chì, em đang tò mò về hãng này nếu có 12au7 hay kô?

Ken Rad hình như là viết tắt của Kentucky Radio. Nếu bác Công biết giúp em nhé, tks. :)

17. concerto

concerto Advanced Member

Cụ cứ chụp cho em tấm hình cận ảnh ở vài góc độ thì em sẽ mò giúp cụ .. :)

18. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, mai rảnh em thử chụp bác coi giúp. :mrgreen:

19. concerto

concerto Advanced Member

À mờ em nó là phiến đen hay phiến xám thế ?

20. Mike

Mike Advanced Member

Xám thì phải cụ Công. Hình thức kô ưa được nếu so với mấy em chân dài vàng chóe Philips của châu Âu nhưng chất âm lạ ra phết, hay hơn RCA nhiều lắm trên cấu hình của em. Cụ ở bển em tưởng họ chơi bóng này nhìu lém? :p

21. concerto

concerto Advanced Member

Em nếu không ở Hà thành thì chỉ ở Ấn Độ nên chơi bóng Ấn hoặc kiểu Ấn là nhiều chứ làm gì có bóng Mẽo hay kiểu Mẽo mà chơi ... Theo em biết dân Mẽo phần đông họ thực tế và chú trọng đến tính "hiệu quả" lắm ... Cứ ngoong bổ gẻ là họ chơi thôi chứ họ không cầu kỳ như nhiều người tưởng ... :D

Attached Files:

22. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Có bác nào trải nghiệm rồi thì ném gạch thêm em này nhé, cùng là một dị bản của 12AU7 nhưng "dài hơn" chắc thị em nhìn thấy thích lắm :D

Attached Files:

File size:
      22,7 KB
      Views:
      992
  23. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đang dùng 2 cây 12au7 này để làm 2 tầng đầu cho S11E12 PP, bác Công thấy ổn không? Hay là 1 12au7 còn 1 cây nên là cây khác?

24. concerto

concerto Advanced Member

Ý cụ nói về cây E80CC ? Em chưa dùng cây này nên không dám bàn nhưng nếu cụ thích nhiều Mít thì kiếm Mù-lòa CV4003 "bóc-xờ a-nốt" cho gẻ hơn ...

25. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Thế 12au7 telefunken 6211 thì ntn ah? e thấy đánh giá gần bằng ecc802s ? cặp 12au7 telefunken 6211 chân vàng ươm, phiến sáng đẹp mà 5t có đắt không ah?

Share This Page

Loading...