Về cấm hút thuốc lá nơi công cộng

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by n_nhoang, 4/1/10.

1. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Em thấy nhiều Member của VNAV nghiện thuốc lá . Em cũng không phải là ngoại lệ :(
    Các bác xem tính khả thi của lệnh cấm này. Xem ra hiểu về thế nào là nơi công cộng còn chưa đầy đủ :)

Tags:
  2. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Định nghĩa đầy đủ về nơi công cộng trong phạm trù nước VN là như thế này:

Theo: Wikipedia

Như vậy, ta hiểu lệnh cấm hút thuốc nơi công cộng là cấm hút thuốc lại các khu vực có các đối tượng cụ thể tham gia vào hoạt động cộng đồng. Nếu vậy, lệnh cấm này chỉ ra rằng, cá nhân hoặc 1 nhóm người hút thuốc là tác động xấu vào không gian cộng đồng, mà cá nhân hay 1 nhóm người hút thuốc chỉ là 1 nhóm đối tượng cụ thể, không có quyền tác động xấu dù trực tiếp hay gián tiếp vào người khác.

Đi cùng với lệnh cấm, hiểu là phải có các công cụ quản lý & người (nhóm người) thi hành việc áp dụng các điều luật phạt đối với cá nhân hay nhóm đối tượng vi phạm. Coi bộ khó quá ta 8)

Vậy thì trước khi hoàn thiện đội ngũ thực thi luật hoặc công cụ quản lý, lại phải trông chờ vào người dân, hay nói rõ hơn là ý thức của người dân. --> Coi lễ hội hoa ở HN chắc nản luôn, khỏi trông :lol:

3. khivang

khivang Advanced Member

"Khả thi" là "khỉ tha" bác ạ :lol: .

Còn hàng tỷ thứ ngổn ngang, lộn xộn gây bao bức xúc cho người dân làm còn chưa xong, giờ lại thêm món "khỉ tha" này chủ yếu để khoe mẽ với thiên hạ thôi.

4. ntthao21121979

Món này vẫn chưa bức xúc bằng món năm nào cũng như năm nào, cứ cuối năm là ... đào đường bác ạ! :lol:

5. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

6. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy không hút thuốc là rất văn minh đó ah.
    Thanh niên bây giờ cũng ít người hút thuốc.

7. khivang

khivang Advanced Member

Đúng là cái đồ...ko nghiện :lol: . Thử nghiện đi rồi phát biểu nhá :evil:

8. Супер

Супер Advanced Member

:lol: đang có lệnh cấm bác lại xúi em hả

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Vưng , thanh niên bi giờ họ có ối thứ xài "phê" hơn thuốc lá nhìu :mrgreen:

10. Супер

Супер Advanced Member

Có phải cụ đang "phê" đó ko :lol:
    p/s.cụ đổi sign rồi ah :lol:

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chưa kụ ơi - chấm xong mối hàn cuối ... với tay làm điếu thuốc + chiêu thêm ngụm trà ... tơn on cái xờ-vít ... 1 tia chớp xanh + 1 làn khói mỏng = BÙM

12. Супер

Супер Advanced Member

Cảm giác này của cụ là nhiều Diyer mơ ước lắm ah nghen.

13. ntthao21121979

Mai e bỏ thuốc lá, hứa đó, ngày kia ... hút lại :lol:

14. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

bỏ thuốc là dễ ợt à, em bỏ mấy lần rồi.
    có lần em bỏ năm rưỡi .........6 giờ hút lại

15. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Ai bảo Em ko nghiện? Môi thâm xì, 2 ngón tay kẹp thuốc vàng cháy,
    Răng thì đen xì cà bằng cau khô trắng được 1 hôm rồi lại đen hơn, ngủ dậy vừa tung chăn là vớ vội bao thuốc,1 ngày 1 bao còn thiếu..Nhưng rồi bị lao phổi, vào BV A trên Bưởi trị 6 tháng, xanh xao như tầu lá chuối.Đành bỏ thuốc , và ghét mùi của nó.
    Em nghiện rồi và vẫn phát biểu:nên bỏ thuốc ./.

16. tan281273

tan281273 Advanced Member

Em nghĩ lệnh cấm này không có tính "khỉ tha".
    Bây giờ thấy một cụ mặc độc cái quần đùi đứng ở một chỗ gọi là nơi công cộng hút thuốc thử hỏi xem lúc đấy có ai bắt phạt?! Đi xe k đội mũ thì các pác anh hùng núp còn túm giấy tờ, giữ xe chứ còn trường hợp này có mỗi cái quần đùi dính trên người chẳng lẽ lại lột... còn giữ người thì nó lại là chuyện khác mất rồi.
    Tất cả là do ý thức người dân hết. Em sang Thái thấy nhà hàng, quán cafe nào cũng có một vài bàn ngoài cửa dành riêng cho các bác nghiện thuốc, cấm thấy ai hút trong quán cả. Sang Canada em vào nhà hàng Little Saigon ở Vancouver chủ quán là bác Thao người gốc Đà Nẵng nói ở đây cấm hút thuốc trong nhà hàng nhưng các em muốn hút thì đợi mấy bác khoai tây kia về rồi...anh cũng hút hì hì Việt Nam mừ..
    Em đây bỏ thuốc được gần 6 tháng rồi, tăng khoảng dăm ký mong các pác hưởng ứng đê.

17. Scorpio

Scorpio Moderator

Theo qui định thì chỉ cẩm một số nơi công cộng thôi

Điểm đáng chú ý trong Kế hoạch thực hiện Công ước khung về kiểm soát TL là từ 1.1.2010 nghiêm cấm hút TL ở lớp học, nhà trẻ, các cơ sở y tế, thư viện, rạp chiếu phim, nhà hát, nhà văn hoá, các khu vực sản xuất và nơi làm việc trong nhà, có nguy cơ cháy nổ cao, trên các phương tiện thông tin công cộng. Tại nơi cấm hút TL phải treo biển có chữ hoặc biểu tượng "Cấm hút thuốc lá"

Tại các nơi công cộng trong nhà (nhà thi đấu thể thao, sân vận động có mái che, trung tâm triển lãm, phòng đợi của nhà ga, bến xe, sân bay, bến cảng) và khu vui chơi, giải trí trong nhà, các nhà hàng, quán bar, karaoke, khách sạn, vũ trường chỉ được phép hút thuốc tại khu vực dành riêng cho người hút TL; những nơi dành riêng cho người hút thuốc cần có thông khí riêng biệt.

Cứ theo bài cũ ở Sin " Ngửa cổ thấy trời là được hút thuốc" mà chơi

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình cũng có thâm niên hút thuốc chừng 10 năm, nhưng bỏ lâu rồi do điều kiện làm việc trong phòng điều hòa ra ngoài hút thì lộ với xếp nên bỏ luôn, tuy nhiên mấy ông bạn chơi đều hút thuốc cả nên việc bỏ thuốc gần như không, nay có lệnh cấm này cũng có khả quan hơn nhưng chẳng có chế tài nào cả nên không ảnh hưởng gì đến mấy anh nghiện thuốc = vẫn hút tràn, việc cấm hút thuốc ở nơi công cộng nay có hiệu lực hay không phụ thuộc vào mức độ lịch sự và tôn trọng người khác của người hút thuốc lá :)

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Bỏ được cái gì tốt cái đó bác ạ , không phải làm nô lệ cho một cái gì đó là sướng nhất .
    Không phải cứ hô cấm là làm được ngay, đi kèm với nó là cả những giải pháp được xem xét cân nhắc để luật được thực thi nghiêm chỉnh
    Một số quốc gia em được biết bất cứ những nơi nào có mái che là không được hút thuốc
    Muốn hút chỉ có ra đường ,chỗ có thùng rác hút thuốc hoặc có phòng hút thuốc riêng .Trừ những chỗ đặc biệt mới cấm cả việc hút ngoài trời
    Thuốc lá những quốc gia đó cũng có giá cao , có lẽ là kết quả của việc áp thuế tiêu thụ đặc biệt
    Ngay cả quán bia,cà phê cũng vậy
    Nhưng ở đây đang nói ở VN ngoài đường cũng được hiểu là nơi công cộng :roll:

20. Scorpio

Scorpio Moderator

Vì thế em mới nói là chỉ cấm "một số nơi công cộng" thôi.

Cấm tất cả các nơi được gọi là công cộng thì chưa có quốc gia nào làm như vậy :lol:

21. thucng

thucng Advanced Member

Theo em thì lệnh cấm này khó,rất khó thực hiện.Chỉ nên kêu gọi ý thức tự giác của mọi người .Mà ý thức thì ... :roll:

22. hamzui

hamzui Advanced Member

Bỏ thuốc khó nhất là lúc nhậu, khó nhì là lúc cafe với bạn bè.
    Kinh nghiệm sau lần bỏ thuốc gần đây nhất của em là nên ......nghỉ chơi 1 thời gian ngắn với các bác hút thuốc :D
    Em bỏ thuốc luôn, kỳ này là bỏ thật nghiêm túc.... :D

23. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Chắc khoảng ... năm rưỡi là cùng. :lol: :mrgreen:

@Chắc em edit lại chữ ký cho phù hợp với luật quá. :(

24. gauden

gauden Advanced Member

Thuốc thì bỏ được nhưng cái hàng chữ này thì không bỏ được
    MARLBORO = Man always remember lady because of romance only :lol:

Cụ Tú Xương cũng nghiện thuốc này nữa là
    ”Một trà, Một Rượu, Một Đàn bà,
    Ba cái lăng nhăng nó quấy ta
    Chừa được cái nào hay cái nấy
    Có chăng chừa rượu với chừa trà...”

25. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Thấy lệnh cấm thuốc lá này của Anh " Nhà nước " ta ban hành và các bác trên diễn đàn này chuyện trò sôi nổi quá. Có thể nói là : tạm thời chia làm 2 " bang phái " rõ rệt : bang ko hut thuốc và bang... cứ hút thuốc ! :D . Em có câu chuyện hài dân gian xin kể lại :
    '..Một nhà nọ có cô con gái đến tuổi " cập kê " ( em ko hiểu từ cập kê là gì nhưng hiểu là tuổi có thể " đạp mái " được rồi ! :lol: ) nên tổ chức kén rể. Hôm nọ có 2 anh chàng ghé đến đua tài: một anh có râu mép và một anh thì...nhẵn nhụi. Để dằn mặt đối phương trước mặt gia đình nhà cô gái, anh ko râu ra đòn trước :
    - Anh ko râu nói : Tôi thấy mặt anh đầy râu rậm rịt chắc hẳn là phải " mặt dày " lắm đấy !
    - Anh có râu điềm tĩnh trả lời : Đúng vậy ! Nhưng mặt của anh còn dày hơn cả mặt tôi nữa đấy !
    - Anh ko râu : Sao ?
    - Anh có râu : Bởi vì mặt của anh dày quá nên râu...ko thể mọc xuyên qua nổi để ra ngoài ! :lol:

Nghĩ lại thì thấy mặt ai dày hơn ?

Đại khái câu chuyện là như vậy. Em xin kể ra đây để các Bác cùng suy ngẫm. Riêng em hút thuốc và ko hút thuốc cũng chỉ là sở thích cá nhân hay lớn hơn là " quyền tự do " con người nên ko thể " cấm cản ". Chỉ khuyến khích ko nên hút vì có hại cho sức khỏe thôi. Ngay chính ở các nước văn minh người ta cũng chưa thể làm gì được hơn dù làm đủ mọi cách : đánh thuế rất nặng các nhà sản xuất thuốc lá, khống chế hàm lượng nicotin và cam kết sẽ giảm bớt hàm lượng này sau bao nhiêu năm sản xuất, quảng bá bằng hình ảnh bệnh tật, ung thư lục phủ ngũ tạng đem ra phơi bày trên bao thuốc..( cách gì cũng được miễn là ko đụng đến " quyên con người " ! Tất nhiên ! ). Việt nam mình có tính hay chơi ngông ! Em cũng cố xem thử thực hiện đến đâu hay chỉ là chuyện " đánh trống bỏ dùi " !

Em là người ko hút thuốc ạ ! Nhưng bố em... thì có ! :lol:

Share This Page

Loading...