Vandersteen's fan!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tranluong, 13/8/12.

1. tranluong

tranluong Advanced Member

Vandersteen Audio là hãng sản xuất thiết bị âm thanh có trụ sở đặt tại Hanford, California, với bề dày hoạt động trên 25 năm. Sản phẩm chính của hãng là các cặp loa dành cho giới audiophile, được đánh ký tự từ thấp đến cao tương ứng với chất lượng và giá thành: Vandersteen model 1C, model 2Ce, model 2Ce signature, model 2Ce signature II, model 3A, model 5A, Quatro, 7A, ...
    Bản thân em, lần đầu tiên được nghe Van là cặp 2B (II). Ngay lập tức em bi cặp loa này hút hồn luôn, từ đó đến giờ em chỉ quan niệm nếu có nâng cấp, thay đổi thì cũng chỉ là Vandersteen mà thôi.
    Lập topic này với mong muốn những bác nào đã chơi, đang chơi và sẽ chơi Vandersteen vào đây chia sẽ cho anh em chút kinh nghiệm phối ghép cũng như để học hỏi lẫn nhau.
    Thanks all!

Tags:
  2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Trước em cũng săn tìm đôi này, khi tìm thấy nơi bán thì không dám mua vì đồ đánh cho nó khoai quá. Công nhận nếu ghép đúng nghe phê thật, hát KOK cũng "tê" luôn.

3. tranluong

Bác nói có thật không đó bác? Em nghe 1c nhiều năm rồi mà chưa bao giờ thử. Nhưng mà dùng loa nghe nhạc để hát KOK em e là không tốt.

4. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Hí hí, nói trước bước k qua bác nhá

5. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Loa này hay là ở chỗ đó và loa nghe nhạc TỐT thì hát KOK không thể cháy ngay được đâu (tùy dòng thôi) bác cứ thử 1 lần rồi xem. Cái 1C này em và 1 bác khác đã hát thử nhiều lần lắm rồi.
    Phản biện lại ý kiến của bác 1 lần nữa: Nhà em có 1 đôi loa nghe nhạc 100% (loa cột cao khoảng 1m~1,2m, đẹp, củ loa của Korea, thùng hình như SG đóng) em khẳng định lại đây là loa nghe nhạc 100% thế mà cả nhà em dùng để hát KOK mới được có 12 năm nay - cháy 2 cái amly mà loa chưa thấy hỏng hay rè gì cả . Các chiến hữu của bố em khi ngà say khoác vai nhau Hét thì thôi rồi - nhìn cái màng loa ra vào cả đốt ngón tay.... Ấy thế mà không sao. Trước em cứ nghĩ đó là bình thường nhưng hơn 1 năm nay - sau khi vào VNAV và tí toáy học nghe nhạc, nhìn lại thì thấy Nể cặp loa đó quá. Mà em thử với amp nghe nhạc rồi - loa JBl ES 90 rồi mấy cặp loa đời mới loanh quanh tầm 10t hót cũng không hay hơn em nó???, Ngày đó em bớt xén tiền học thêm mua đôi loa đó có 890k thì phải, + cái amly KOK hiệu CaliNew giá 350k full box. Bác có muốn thử không? Hôm nào qua em AE mình về chỗ các cụ nhà em test.

6. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em cũng giống bác Tranluong, ngày xưa được nghe đôi Vandersteen đánh 1 lần là mê ngay. Sau này kiếm hộ một ông anh đôi Vandersteen Model 2 rồi cứ phải đến nghe ké. :D

Cái "Hay" của loa Vandersteen là "Chả có gì hay cả" :lol:

Với những người thích tiếng Bass mạnh mẽ theo kiểu B&W thì nghe Vandersteen cũng chả thấy "Hay". Những người thích tiếng Mid ấm áp, ngọt ngào theo kiểu Tannoy thì Vandersteen cũng chả so sánh được. Ai thích tiếng Treble trong trẻo, lảnh lót xuyên thấu trái tim thì Vandersteen cũng không phải là lựa chọn hàng đầu. Thế mới nói là Vandersteen "Chả có gì hay cả" :lol:

Thế tại sao em lại mê Vandersteen?

Với em thì Vandersteen thể hiện âm nhạc một cách "giản dị", không phô trương, không lòe loẹt. Mới nghe thì chả có gì ấn tượng, nhưng sống lâu với nó mới thấy nó thật gần gũi, gắn bó. Nói đến sự "Trung thực" thì còn xa vời lắm, nhưng nói đến sự "Hài hòa" trong thể hiện thì Vandersteen đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của mình. Ở VN và trên VNAV người chơi Vandersteen khá nhiều, nhưng hầu hết đều là những người "Kín tiếng". Lý do là có nhiều điều nếu không thấu hiểu nhau, không tôn trọng nhau thì rất khó chia sẻ. Ai đó mà dám "Cả gan" đánh giá Vandersteen hay hơn một dòng loa nào đó thì em tin là sẽ bị "Ném đá hội đồng" ngay tức khắc. Thế nên không phải chỉ ở VN mà ngay cả ở những forum nước ngoài thì các fan của Vandersteen cũng đều rất "Lặng lẽ". Một điều nữa đối với những fan của Vandersteen là rất ít đổi chác. Tất nhiên là cũng có thay đổi, nâng cấp, nhưng so với những fan của những dòng loa khác thì fan của Vandersteen ít thay đổi hơn nhiều. Phải chăng là Vandersteen đã giúp cho người nghe "Đến gần" với âm nhạc hơn????

Nói vậy không có nghĩa là Vandersteen là đệ nhất thiên hạ. Với cá nhân em thì em thấy là Vandersteen chỉ có ưu thế với dòng 2 thôi, những dòng cao hơn thì với mức giá như vậy thỉ người nghe có nhiều lựa chọn hơn, tất nhiên như vậy không có nghĩa là Vandersteen những dòng từ 3 trở lên không còn "Hay trong tầm giá" nữa.

Một "Hạn chế" của Vandersteen là khá kén chọn phòng nghe và yêu cầu khá khắt khe trong việc set up để có thể phát huy hết khả năng của mình. Dòng 1 thì khá dễ, nhưng từ dòng 2 trở lên thì Vandersteen đòi hỏi một không gian tương đối rộng, đặc biệt là khoảng cách với tường phía sau và tường hai bên tối thiểu phải khoảng 1m trở lên, nếu không gian không đủ thì tiếng Bass sẽ trở nên hơi "Khó chịu". Thứ hai nữa là Vandersteen có điểm ngọt khá hẹp, do đó đòi hỏi phải setup loa khá chính xác.

Nhiều người cho rằng Vandersteen kén ampli và dùng Vandersteen thì 1 tiền ga 3 tiền thóc. Với em thì điều này chỉ đúng 1 phần thôi. Vandersteen khá ăn công suất, đặc biệt là ăn dòng vì có độ nhạy thấp nên Vandersteen thích hợp với những dòng ampli High Current, tuy nhiên, không cần thiết phải là những ampli đắt tiền. Với dòng 2 thì chỉ cần những amps class A có công suất 50W trở lên là đánh tốt rồi, nếu được amps class A công suất 100~150W thì tuyệt vời, và những amps này thì cũng khá dễ kiếm với chi phí khoảng 1k$ (used). Em hiện đang dùng đôi 2CE Sig.II với amps tube 70W/ch mấy năm nay rồi mà vẫn chưa cảm thấy muốn thay đổi, nâng cấp cái gì cả :D Với mức giá của Vandersteen model 3 khoảng 4k5$, Treo 6k$, Quatro 10K,... thì có thể nếu nâng cấp em sẽ nghiên cứu sang các dòng khác. Nhưng em vẫn chưa tìm được "Lý do" để nâng cấp hệ thống hiện tại của em. :D

Nguyen tam 90 and kientrung2904 like this.
  7. paul

paul Advanced Member

Cám ơn bác Schumacher đã có 1 bài viết rất hay về dòng loa Vandersteen..Vote cho bác 1 phiếu.
    PS-Em cũng đã chơi 1 cặp 1C từ lúc giá chỉ có 6t .Và tới giờ em vẫn nhớ chất âm của nó.

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

E khoái nhất là câu : hay vì o có gì hay ~ không đau vì quá đau. Và bác giới thiệu dùm e cái class A 100w 150W mà 1K để e mua dùm a bạn ah! :D

9. tranluong

Cúng có thể không qua thật bác à, nhưng hiện tại thì em vẫn chưa có đích ngắm nào ngoài con Van 3A :)

10. k810i

k810i Advanced Member

Em nghĩ bác Su_khôi nói chưa chính xác "chả có gì hay cả" :mrgreen: ( cái hay là chơi đều tay tất cả các loại nhạc )
    Vandersteen 2CE Sig II thuộc loại đa tài, có thể thể hiện được nhiều thể loại nhạc từ vocal, jazz, hòa tấu, giao hưởng, blue, country, nhạc Việt. Do dải tần rộng và độ động ấn tượng nên âm nhạc do Vandersteen thể hiện rất sống động, nghe rất lôi cuốn (đặc biệt là nhạc giao hưởng)
    Loa Vandersteen không "ưu ái" dải tần nào cả nên âm thanh rất cân bằng, hài hòa, chất âm trung tính nên sẽ không phù hợp với những ai thích âm thanh ấm áp, mộc kiểu như đồ vintage
    Là loa Mỹ nhưng Vandersteen lại có âm bass êm ái, nhẹ nhàng nhưng vẫn uy lực, cung bậc rất rõ ràng nên nghe lâu không mệt :lol:

11. tranluong

Class A >100w đã hiếm rồi mà giá 1k thì em nghĩ là càng hiếm và khó :D

12. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

Vandersteen có cái rất hay là ít bị ảnh hưởng bởi phòng ốc , phòng tốt nghe càng hay , phòng ko tốt nghe vẫn tốt

13. k810i

k810i Advanced Member

Attached Files:

14. Schumacher

Trước em có đổ cát vào chân loa (Cát lấy từ Quan Lạn luôn, trắng trẻo, mịn màng :D ) và cải thiện âm thanh cũng tương đối. Bây giờ chân loa của em nó thế này rồi nên chả có chỗ nào mà đổ thêm vào ạ:

Cái trong link ucar bác K810i thì em nghĩ là hiệu quả tốt, nhưng chi phí đắt quá bác ạ.

Attached Files:

15. k810i

k810i Advanced Member

Chân loa bác làm đẹp lắm, cải thiện âm trầm nhiều kô bác Su :D
    Atacama Atabites đúng là hơi mắc (1,1T/9kg ) em mới đổ thử 1 thùng ( khoảng 3/5 thể tích của chân loa ) âm thanh cải thiện rất rõ, âm bass gọn gàng hơn, sâu hơn và những âm thanh mảnh, nhỏ lúc trước giờ nghe rõ nét hơn :mrgreen:

16. tranluong

Vậy là chân zin của Vandersteen vẫn chưa đạt hả các bác? :(

17. k810i

k810i Advanced Member

Chưa đạt đâu bác, em đã thử để nguyên chưa có cát, thay chân đinh bằng Vibrapod...nhưng khi cho Atacama Atabites vào thì thấy cải thiện đáng kể
    Em sẽ mua thêm thùng nữa để cho thêm vào xem có hay hơn nữa kô? (loại cát này nên cho tăng thêm từ từ để đánh giá bao nhiêu là tối ưu đối với mỗi loại chân loa)

Attached Files:

18. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Tôi cũng một thời mê Vandersteen.

19. tranluong

Bác cho ít cảm nhận về model mà bác đã chơi đi ạ. Bác ở bển có điều kiện chơi hơn bọn em :D

20. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Xin lỗi vì đã lâu không ghé vào.
    Tôi không có khả năng thẩm âm nên không dám có nhận xét. Tôi đã chơi qua model 2ce sig. Khoảng 4 năm. Hoàn toàn đồng ý với nhận xét của bác Schumacher. Tôi chỉ muốn thêm một khuyết điểm của cặp loa 2ce sig. là khi mở âm lượng lớn âm thanh bị méo (noise). Nhưng có một điều chắc chắn là nếu điều kiện cho phép trong tương lai tôi sẽ chơi lại Vandersteen nhưng với model cao hơn, 5a. Hiện nay tôi đang chơi aerial và đang tạm hài lòng mặc dù vẫn nhớ chất âm Vandersteen.
    Thân mến
    Cao Nguyên.

21. tranluong

Mong ngày bác chuyển qua dùng 5A sớm sớm để bác lại rì viu cho anh em :D . Em thì chỉ mơ ước 3A thôi bác à.

22. kthien

kthien Advanced Member

em ở gần Quan Lạn mà không biết phải đi lấy thôi

23. Schumacher

Cát quan lạn chất lượng rất tốt bác ạ. Chỉ lưu ý bác là đem về phải ngâm nước ngọt vài lần để cho nó hết muối. Sau đó phơi khô rồi mới đổ vào chân loa được bác ạ :D

24. kthien

kthien Advanced Member

hìhi cảm ơn bác nhiều, cát đó thường làm kính đó bác, em thì cứ mùa hè lại đi ra đó chơi

25. tranluong

Em phục các bác quá :roll: :roll:

Share This Page

Loading...