Vang số hay vang cơ bạn chọn cái nào

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by Khuongkl, 15/7/21.

1. Khuongkl

Khuongkl Approved Member

Hiện nay thị trường bán vang số cũ mới khá phổ biến giá thành cũng ngày càng rẻ hơn tầm tiền 1triệu 500k > cũng có một con cũ mang về, bên cạnh đó vang cơ cũng bán khá mạnh tầm tiền cũ mới < 1triệu> rẻ hơn số.

Mua vang cơ về sử dụng khá đơn giản gắn vào là hát chỉnh chọt cũng rất đơn giản có điều nó gặp môi trường không gian phòng dễ hú thì hát hò trở thành nỗi ám ảnh muốn không hú thì chỉnh nhỏ nhưng hát hò không còn hứng thú gì.

Mua vang số về chống hú thì khỏi phải bàn có điều phải hiểu về nó phải biết chỉnh thì mới hay được, nhưng khách hàng họ đơn giản chỉ muốn gắn vào là hát phải thật hay miễn không hú là ok, thỉnh thoảng ngứa tay muốn chỉnh vài cái lúc lâng lâng trong men tình men bia, còn bạn bè đến nhà thỉnh thoảng cũng đòi chỉnh.

Nói đến đây cũng hơi bối rối với anh em nào lần đầu làm chuyện ấy, mua 01 trong 02 lựa em nào ? => các bác cho ý kiến xem (dành riêng cho ae nào không rành nhé còn bác nào rành đừng ném đá chết em), theo cá nhân em thì giống như chọn vợ vậy cũng đâu biết tính nết hết 100% đâu, nên lấy về là phải sống chung với lũ (do tính nết em giống thợ rừng nên ví nó khập khiểng cho vui).

*** Chốt lại nếu ai muốn mua gì điều kiện phòng ốc, thiết bị, tài chính ra sao nhu cầu như thế nào thì cứ replay trên topic nhé hoặc alo mình tư vấn như đã rồi 0901666762 (dịch mà rảnh lắm nên các bác cứ đặt câu hỏi vô tư miễn sao đừng thiên kỹ thuật quá nhiều và thiên về những câu hỏi nhằm làm cho người khác đau đầu nhức óc là được).

Mình chỉ tư vấn rồi chỉ cách mua hàng ở đâu cũng được, trước khi mua loại nào ráp vào ra sao các bác quay Zalo thực tế dàn máy (nguồn phát nhạc, micro, vang …, amply hay main, loa mình sẽ ra phương án hướng dẫn từng chân tơ kẻ tóc).

Mình chỉ lấy kiến thức thực tế chuyên dụng tư vấn cho người muốn chơi Karaoke giải trí gia đình với phương châm tận dụng những gí có thể tận dụng còn bác nào muốn một dàn máy cao cấp hát như nuốt đĩa thì cứ alo theo số ĐT trên.

Xin cám ơn đã đọc bài.

2. nguoitiensu

nguoitiensu Approved Member

Vang số là xu thế tất yếu rồi, thị trường có rất nhiều mẫu cho AE chọn. Cái khó là làm chủ được nó chưa kể cần thêm phần mềm thứ 2 can thiệp để tối ưu hóa hệ thống!
    Vang cơ thì cũng nhiều loại, cũng có chống hú. Nhưng dễ tùy chỉnh vì ko phải kết nối máy tính...

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cho em hỏi ngố một chút: Vang là cái gì vậy các bác?

4. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E nhờ bác tư vấn giúp là phòng 20m2 loa bose 301iii amply caver 1090 muốn hát thì dùng vang loại gì tầm tiền 3tr cho phù hợp ạ.

Sent from VNAV Community mobile app

notnhacxua likes this.
  5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

sẵn tiện viết cho vui, chứ chắc nhiều người biết rồi.
    Vang số - Vang cơ: tên gọi bình dân
    Hồi xửa hồi xưa, lúc mới hát karaoke: cái mixer karaoke (lúc đó chưa có mạch số): thì nó có mấy cái núm vặn quen thuộc là delay; echo; volume... chỉnh riêng cho từng mic và Chỉnh vol của nguồn nhạc.
    Vào phòng hát thì mọi người hay vặn chỉnh nhất là núm echo (vang) để cho mấy người tiếng hơi yếu, giọng không có độ vang, nghe bớt cụt cụt... này nọ. Nên lâu ngày người ta chỉ nhớ tính năng "vang", còn tính năng chỉnh cắt hú, là nằm sẵn trong mạch của cục mixer và nếu có cần chỉnh, thì kỹ thuật viên họ chỉnh sẵn cho phù hợp với phòng hát và độ nhạy của MIC, nên người hát bình thường ít ai quan tâm.
    hồi trước còn thấy có hãng quảng cáo thêm sản phẩm có tên gọi "vang số chỉnh cơ", đáp ứng thị hiệu của mấy bác thích vặn vặn một tí.
    Lúc đó kỹ thuật viên khi lắp đặt tại nhà họ setup trên máy tính sẵn cho phù hợp với phòng và hệ thống giàn máy.
    CÒn thì người dùng chỉ việc vặn chỉnh mấy nút đơn giản, rất tiện.

Wildbird likes this.
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

À, nó là cái mixer. Lâu lắm không hát Karaoke nên không cập nhật từ mới. Em hay dùng từ mixer hơn nên nghe qua cũng hơi bỡ ngỡ.

Cám ơn bác đã giải thích

7. thuongtran

thuongtran Approved Member

bạn thử jbl kx180, ưu điem: nhạc hay, có thể dùng như pre for audio 2 chanel. Còn lơi hát mixer thật tiếng, vocal ngọt. Nhược điểm: khó chỉnh, khó tối ưu, hơi khó hát neu ky thuật hát ko tốt
    Nếu bác hay hát nhạc vàng thì chọn dòng mixer cơ lai số cũng là lựa chọn ko tồi

8. dongdateh

dongdateh Approved Member

Theo em thì cụ nào có điều kiện thì chơi Mixer analog + Effect rời còn không thì chơi mixer số. Em cũng trải qua thời kỳ từ ampli lên vang số và giờ thì chốt ở Mixer số.

quynhxuan2000 likes this.
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ô, như vậy thì vang số và mixer số là hai loại gần giống nhau. Chúng có khác biệt gì không bác?

10. Thai Nguyen

Thai Nguyen Approved Member

em có vang số JBL KX200 chính hãng. bác quan tâm inbox em ạ.

11. thuongtran

thuongtran Approved Member

tầm 5 nữa thôi thì ít ai hỏi ntn lắm, vì vang cơ muốn mua thì fai hỏi mấy bác bên bảo tàng

12. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E tính dùng vang cơ cho nó tiện chứ vang số không biết chỉnh chọt rồi thành ra khó bác ạ. Thấy bác nói vậy e cũng mông lung quá.

13. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho em hỏi là vang số và mixer nó khác nhau như thế nào ạ. Mà dùng nó có dễ không ạ.

14. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Bác có thể chỉ giúp em 1 vài cái tên mixer cơ lai số vì em thường hát nhạc vàng và bolero ạ

15. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho em hỏi là e có vang, DAC, amply vậy khi đấu nối để hát karaoke thì nguồn nhạc lấy từ Ti-Vi xuống bằng optical thì đấu vào DAC rồi đến Vang và ra amply hay là vào Vang trước xong đến DAC rồi ra amply ạ. Rất mong các bác chỉ giáo.

16. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E thấy bảo vang cơ gutin hàng bãi là tốt dùng OK. Vậy bác nào dùng rồi cho em xin ít thông tin ạ.

17. hoangchip

hoangchip Advanced Member

Dàn loa xịn như loa mình Altec A7 dùng vang số loại cao cấp trên 10 tr thì hát có hay không vậy? Hát nghe mộc không?

18. dai nguyen

dai nguyen Approved Member

vote vang số siso T68

19. dongdateh

dongdateh Approved Member

Với loa, gu mộc mạc và tài chính như cụ thì theo mình nên đi theo hướng mixer thì hay hơn.

hoangchip likes this.
  20. hientran1985

hientran1985 New Member

Mình sẽ chọn vang số

21. hihioo

hihioo Approved Member

trên vang của bác có ngõ vào số luôn chưa ạ? nếu có rồi thì cấm trực tiếp vào vang luôn còn không thì em nghĩ sẽ là TV -> DAC -> Vang -> Amply kiểu như này nó sẽ bị giống double ở tầng DAC và ADC á. do tín hiệu analog vào vang số sẽ phải qua thêm tầng ADC nữa.

22. hihioo

hihioo Approved Member

đúng là giờ mình biết chỉnh hoặc nhờ KTV hổ trợ tốt thì vang số khá tiện lợi bác nhỉ :D

23. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Vang số phải biết chỉnh phần mềm và phải thử hát mới Ok. Vang số có thể kết hợp với bàn Mixer làm âm thanh hay hơn. Vang số có Chip âm thanh chuyên dụng nên sẽ hay hơn vang cơ. Vang số kết hợp với cục đẩy mới phát huy tác dụng.

24. Chucuimia

Chucuimia Advanced Member

Nếu chơi karaoke gia đình đơn giản mình chọn loại Amply Boston hay Cali xịn, phần echo trên đó cũng rất hay và dễ chỉnh, hát yếu hát vẫn được.

25. notnhacxua

notnhacxua Approved Member

A cứ làm con vang số X5 hàng loại 1 (2 nguồn) hát hò cực hay trong tầm tiền luôn !

Share This Page

Loading...