Vệ sinh các nút vặn amply như thế nào ?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by quanghaith2, 4/1/13.

1. vubaduy

vubaduy Advanced Member

bác mở nắp amply rồi xịt vào, xoay qua xoay lại vài vòng là ok. nếu bác ko kỹ tính, ko cầu kỳ thì bác xịt RP7 cũng dc, nhưng nhớ là xịt ít thôi. an toàn hơn thì bác dùng chất làm sạch chuyên nghiệp như Deoxit... hoặc như em dùng xăng, vừa làm sạch đc lại nhanh bay hơi nên vừa an toàn lại vừa kinh tế.

2. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Có 1 vấn đề của ampli cổ mà khi vệ sinh các bác cần lưu ý cẩn thận, đó là cần phải vệ sinh lại sau khi xịt dung dịch làm sạch.
    Lý do là vì đối với các ampli cổ, sau khi xịt dung dịch xong, nhất thời sẽ giải quyết được vấn đề rột rẹt, nhưng cặn gỉ sét bị dung dịch làm bong ra sẽ vẫn còn nằm lại.
    Do đó 1 thời gian ngắn sau khi xịt dung dịch, khả năng bị lại và nặng hơn là rất cao!
    Vì vậy, khuyến cáo tốt nhất là xịt dung dịch xong phải rửa lại bằng chất bay hơi tốt, như xăng chẳng hạn. Sau đó sấy thật khô. Vậy là giải quyết rốt ráo vấn đề.

3. humdoi

humdoi Advanced Member

không cần phải tháo rời các bộ phận ra đâu ko thì phải mua volum mới đó. :D

4. tibook

tibook Advanced Member

k cần phải tháo ra làm gì mất thời gian, bóc giấy dán ở ra và xịt thằng vào để cho ngấm rồi vặn đi vặn lại vài phút là ổn thôi.

5. Nghvan

Nghvan Approved Member

Cảm ơn các bác ! Em sẽ làm như các bác hướng dẫn :D

6. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Thông thường em thấy các bác chỉ tháo núm rồi xịt vào xoay đi xoay lại là ok :D

7. viethung888

viethung888 Advanced Member

Hôm trc rỗi việc vất em luxman ra xịt lấy xịt để vào volum, balance..... Để 1 lúc bật lên......> Loa tịt 1 vế.. :( ....> lấy máy sấy khò 1 lúc....> có đủ 2 vế nhưng vặn balance thì ko cắt vế trái. Chán! :twisted: Để im 1 ngày em nó hót lại ngon lành.... :) Bây giờ nghĩ lại ko biết như thế có phải là nghich dại ko???? :?:

8. trunghai1180

trunghai1180 Advanced Member

Cái này là xin can nè...tiêu than volume luôn. dầu máy may là phương pháp an toàn nhất nhưng hiệu quả ko cao. cách đơn giản hơn là ra tiệm nhờ sư phụ xử dùm, mắc công chút nhưng cũng là cách để bắt bệnh chính xác để mà trị.

9. saovietqn

saovietqn Advanced Member

Em thì trước đây có con Denon1010 rột rẹt volum tiện thể tháo nắp máy sẳn Rp7 xịt sướng tay em phang luôn tất cã Balan,bat,trép chã biết sau này có bị mòn chổi than không,
    nhưng được cái hết rột rẹt ngay

10. nvdhp001

nvdhp001 Advanced Member

Trong việc vệ sinh Chiết áp hoặc các Biến Trở than thì em thấy nhiều khiến cáo không lên dùng RP7.... Sẽ dẫn đến hỏng màng than, các chân tán tiếp xúc của các biến trở này trong thời gian gần. :(
    Em thì hay làm sạch Chiết áp bằng dầu nhớt của xe 2 thì (Em đi vespa Standar mà) loãng hơn dầu nhớt một tí không bị cặn vì ít tạp chất. :eek:
    Sau khi sử dụng thì thấy sạch nhanh và không lan ra vỉ mạch của máy. :idea:
    Các tiếp điểm Bô Dính em cũng đã làm rồi
    Đây là chia sẻ thực sự các bác cứ làm thử đi.
    Thân.

11. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Bác đã thử chưa mà phát biểu như vậy? Lưu ý với các bác RP7 được sx ra để phục vụ mục đích này nhưng em rất ngạc nhiên vì một số bác không biết là đã thử nghiệm thực tế hay chưa hay là chỉ nghe người khác nói mà lại phủ nhận ngay công năng chính của nó, một điều nữa là có bác lại khuyên dùng dầu máy khâu, dầu hỏa và xăng em rất ngạc nhiên và nghi ngờ những lời tư vấn như thế, không phải chuyên gia thì cũng biết rằng dầu máy khâu được sx ra để dùng bôi chơn các loại máy khâu và máy vắt sổ... Xăng và dầu dùng trong các loại động cơ đốt trong. những loại này còn được khuyến cáo là tránh tiếp xúc trực tiếp, ngoài ra không được khyuến cáo để vs chiết áp hay chuyển mạch, mà chỉ dùng để tẩy rửa các loại dầu mỡ và bụi bẩn trên các động cơ bằng kim loại mà thôi.
    Xăng dầu còn có đặc tính là phá hủy nhựa rất mạnh, mà trong chiết áp và chuyển mạch có rất nhiều cơ cấu bằng nhựa có thể thấy tác hại khôn lường khi dùng xăng dầu với mục đích vs chiết áp và chuyển mạch, nếu nghi ngờ thì các bác cứ tự kiểm chứng nhưng xin đừng thí nghiệm với cái ampli yêu quý của mình.
    Xin khẳng định với các bác là em đã rửa cả ngàn cái chiết áp và chuyển mạch bằng RP7 rồi và chẳng có cái nào hỏng do RP7 làm hỏng than cả trừ những cái đã hỏng do mòn cơ học hoặc đứt tiếp xúc của các đầu tiếp điểm.
    Vài ý kiến chia sẻ với các bác để tránh sảy ra những sai hỏng đáng tiếc cho những thiết bị audio yêu quý của mình, vì trên thực tế em đã gặp rất nhiều trường hợp như vậy có những bác còn sẵn sàng vứt bỏ cái chiết áp xịn trị giá tiền triệu để thay cái triết áp vài kVND chỉ vì sự kém hiểu biết của những ông thợ vườn :!:

LắngNghe and JupR74 like this.
  12. nvdhp001

nvdhp001 Advanced Member

- Đặc tính ăn mòn cao với kim loại, có khả năng làm lão hóa nhựa và có phản ứng với các chất hóa học khác.
    - Khả năng tẩy rửa rất tốt, hút ẩm, kết hợp với khí nén có khả năng thổi bay tất cả các vết bẩn
    - Thành phần là 3 loại chất: chất phản ứng xúc tác, chất ăn mòn và chất cách ly (trong thời gian ngắn). Lớp dầu bám lại (chất cách ly) sau khi xịt sẽ bay hơi sau một thời gian và nó không có khả năng bôi trơn.
    - Cách thức họat động của RP7 là: CƠ CHẾ ĂN MÒN. Các chất hóa học trong RP7 sẽ tạo ra phản ứng ăn mòn với toàn bộ các bề mặt và các hạt ở mức độ nhẹ, nhất là kim loại. Lớp dầu bám lại sẽ làm nhiệm vụ cách ly các phần vật chất đã phản ứng trong một thời gian ngắn và sau đó bay hơi và ra một lớp màng phủ lên bề mặt tiếp súc của mạch than khi thanh quét chạy chạy lại qua sẽ bào mòn lớp này.... Và than theo ra.
    Tóm lại là không dùng được.

13. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Cái này mà muốn thấy kết quả ngay thì xin mời Bác nào không tin về thử là có kết quả ngay:
    -Lấy một cái re-mot của đầu DVD Sony (cho nó rẻ tiền), tháo vỏ nhựa bên ngoài, lấy Rp7 xịt thẳng vào mạch in rồi đậy nắp nhựa lại, ngày mai hãy sử dụng.
    Chúc Bác có kết quả.Thân

14. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Than remote khác than của chiết áp các bác cứ mua cái chiết áp 3k tháo ra rồi xịt thẳng RP& vào than của nó có thể xịt nhiều rồi ngâm luôn trong đó để hẳn một tuần đi rồi lau xem, đừng lấy giấy ráp hoặc dao cọ là được :!:

15. vinhloc68

vinhloc68 Advanced Member

Trước đây em có con Marantz PM 4 cũng bị bệnh rột rẹt do volum được bác thợ gần nhà tư vấn trước tiên dùng xăng (em xài xăng quẹt zippo) dùng ống chích bơm ít vào rồi xoay vài vòng sau đó thổi khô rồi nhỏ vài giọt dầu máy khâu xoay vài vòng nữa, sau đó máy em hết bệnh, vài dòng chia sẻ với các bác

16. DIEPVIEN007

DIEPVIEN007 Advanced Member

Trên 23 hàng bồ có bán dung dịch vệ sinh bo mạch điện tử rất hiệu nghiệm,các bác xịt chỗ nào cũng ok hết,

17. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Nhà E có chai Lavie to đại..tỷ lệ 8 phần dầu hỏa + 2 phần nhớt mục đích là lúc đầu pha để lau, bảo dưỡng xe đạp...nhưng e toàn dùng cho audio..lau vệ sinh mặt nhôm, tra vào các công-tắc, tiếp điểm..rẻ mà thấy OK lắm.

Chu Thiện Sơn likes this.
  18. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác Quangteo tiết lộ thông tin cực chuẩn: Ngon-Bổ-Rẻ. Ngoài cửa hàng bán âm thanh họ toàn làm như vậy. :)

19. bede

bede Approved Member

Em từng dùng RP7 vệ sinh cho các ampli nội địa bác ạ. Dùng tốt ạ, không ảnh hưởng đến màng than trong các Volume đâu. RP7 là chất tẩy rửa gỉ sét mà, than thì làm sao mà bị ăn mòn được. Đó là thực tế em dùng hơn 10 năm nay. Các bác cứ RP7 là tốt thôi, yên tâm.

JupR74 likes this.
  20. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

Bác bede nói đúng đấy , Mình vote cho bình xịt RP7 Mình đã làm một hai lần và đã xem mấy bác thợ ở chợ trời cũng dùng cái đó xịt tẩy rửa mạch điện tử và núm volume Thân

21. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Ý bác nói là nhớt xe máy ?

22. pmask

pmask Approved Member

Cho mình hỏi volume dạng nhu sau lam sao xịt vào. thank

23. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

cái này là chuẩn nhất! :D nhưng mà sao nghe giọng thấy quen quen. :lol: :lol:

24. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Cửa hàng vi tính lớn có bán chai : Contact cleaner Lubricant , chai màu vàng, giá 110k, chuyên xịt các bo Mạch, các giắc cắm, rửa trôi các vấn đề gỉ sét của Kim loại trong máy tính, audio mà không ăn mòn nhựa hAy Kim loại ( tác dụng gần giống với Deoxit)
    Cái này của Singapo nhập về thì phải, ngoài Nhật tảo, mấy tiệm sửa đồ audio của các bác già lâu năm hay dùng bình xịt này, bản thân em dùng tói bình thứ 2 rồi.( em xịt chắc khoảng 30 cái Ampli)
    Ampli em mua trên eBay về, trứơc tiên em kiểm tra tất cả một lượt,( cầu chì, tăng phô, tụ, sò.....) sau đó dùng bình xịt này lật nghiêng qua một bên xịt vào chổ bị gỉ, lấy cọ mềm phẩy phẩy, có Quạt máy mở số lớn kế bên, hOặc máy sấy tóc của Gấu củng được.. Xịt vào giắc cắm loa, các cổng tín hiệu đằng sau.... Lau sạch bẳng giẻ mềm .. Cắm điện, bật nguồn., nghe tách, hehheeh đèn đuốc lên OK, kết nối dây loa, dây tín hiệu , bật díkk lên,, OK ..., nó hót ngon lành.
    Em Đả theo làm trình tự như thế... 99,9% Dat yêu cầu. Phần lớn trong số đó em mua câm điếc. Hú vía,, không hư cái nào cả.
    Vài dòng thật tình với các bác, thân!

LắngNghe likes this.
  25. audible

audible Advanced Member

Sau lưng có 2 con ốc, bác mở ra rồi xịt vào
    Còn như không có chỗ mở thì tìm cái túi nilon nho nhỏ, xịt nhiều dầu vào, để cái bụng volume hướng xuống đất, trùm cái túi nilon vào cho dầu ngập bụng volume 1 lúc, xoay cốt qua lại tùy thích. Thế là vệ sinh xong

Thân !

Share This Page

Loading...