vietnam bị loại khỏi 7 kỳ quan mới

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by phuongthu, 16/4/08.

1. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Cái tổ chức bình chọn 7 kỳ quan thế giới mới này mang tính phong trào quá, đâu có được unessco công nhận đâu:
    http://www.xaluan.com/modules.php?name= ... &sid=35366
    trích :
    Theo UNESCO, kết quả từ hoạt động “7 Kỳ quan Thế giới Mới” hoàn toàn mang tính riêng tư, chỉ phản ánh ý kiến của một công đồng cư dân sử dụng mạng internet chứ không phải là toàn bộ thế giới.

Và ngày 16/04/08 00:22
    http://www.new7wonders.com/nature/en/liveranking/
    chả có thấy VN đâu cả chỉ có sông Mê Kong chạy qua xíu xíu ,Sao tới giờ vẫn chưa thấy báo nào đăng hết ta

Các báo đài, tổ chức chính phủ cứ cắm đầu phát động phong trào Bình chọn, mà chẳng chịu tìm hiểu gì hết, để tiền dùng làm vận động làm từ thiện tốt hơn nhể...

Tags:
  2. toiloi

toiloi Advanced Member

Re: vietnam bị đá khỏi 7 kỳ quan mới

Bản tin thời sự tối hôm qua đưa tin này rồi, do phía ta ko am hiểu.....hiện giờ Ban tổ chức đang khiếu nại

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Tin tốt quá, chứ VN mà được bầu chọn thì em thấy hơi xấu hổ...:( .
    Vịnh Hạ Long la di sản thiên nhiên đầu tiên bị cảnh cáo rút khỏi danh sách di sản TG, đỉnh Phan Xi Păng lam sao sánh được với Everest; Phong Nha Kẻ Bàng đc công nhận là di sản do các giá trị về địa chất chứ không phải do tính đa dạng sinh học, v.v vậy nên theo em ta nên tự rút lui thì hợp lẽ hơn.
    Qua vụ này mới thấy ta thèm thành tích, thích nổi tiếng như thế nào.

4. blackandwhite

blackandwhite Advanced Member

Đây cũng là hậu quả tất yếu của việc xem thường chuyện vi phạm bản quyền, từ trước đến nay quen "xài chùa" rồi!!!

5. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Đồng ý với bác, nhưng có lẽ cứ vận động để cái đám cư dân ngày ngày chat chit trên mạng bổ sung vào dâng cao sĩ diện cho nước nhà tí cũng có cái hay.

6. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

HOÀN TOÀN XỨNG ĐÁNG !

Em thấy phía ta giải quyết vấn đề này ngay từ đầu nó cứ NÔNG DÂN thế nào ấy

7. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

danh sách vi phạm có tuoitre, thanhnien.com.vn :)

chẳng qua là lý do kinh tế thôi, ko vào thẳng website của nó, mất đi bao lượt click ăn tiền quảng cáo

8. cupid

cupid Advanced Member

Thế mới biết: Nhiệt tình + Kém hiểu biết = Phá hoại.
    Tiếc cho em với người quen vote bao nhiêu.

9. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Thật buồn và chua chát quá !
    vì tối nào em cũng nghe TV quảng bá: "... niu âu-pần-guơn... rồi ... se-vờn guân-đờ ..." rồi là hàng tít "... www.natural7wonders.com" chạy chạy, chớp chớp trên TV cả mà.
    Sau vụ kiện cáo của Mr. Lơ-ta về bóng đá, nay lại đến vụ này nữa. Vậy trách nhiệm này thuộc về ai nhỉ ?
    Buồn quá trời luôn :( :( :(

10. andy

andy Advanced Member

chào các bác, cho em xin phép bình luận 1 chút xíu về nền du lịch của Việt Nam ta.:
    *về Hạ Long do chúng ta k am hiểu về việc bình chọn nên đã phát động phong trào"hãy bình chọn cho Vịnh Hạ Long ..." từ TW đến địa phương, treo băng rôn đầy đường trong vài tháng trời, nay nhận được tin nay nói là do k am hiểu, đi khiếu nạy thì được gì, rõ chán
    * vấn đề thứ hai này mới là mục đích chính mà em muốn chia sẽ với các bác: cho em xin hỏi một câu : các bác có biết là hiện nay quốc gia có hệ thống khách sạn dành cho khách du lịch mắc nhất trong khu vực Châu Á ah????" em xin trả lời đó là Việt Nam ta đấy, một câu trả lời nghe có vẻ "choáng quá "phải không ah. nhưng thật tình là vậy đó các bác ah,em sẽ nêu ra cho các bác thấy:
    1/ về giá em đơn cử 1 số khách sạn 5 sao "việt nam" cho các bác biết: new world saigon , omni saigon - majestic -caravel saigon - dewoo hanoi - nikko hanoi - sofitel ..... giá thấp nhất là từ : 180 usd/đêm - 230 usd/đêm. "choáng ". trong khi đó các khách sạn tại nước ngoài như :
    *khách sạn golden horse 5 sao+ (6 sao nhé) tại malaysia : 90usd/đêm
    *khách sạn siemriep (campuchia) 5 sao rất nhiều ( nội thất toàn bằng gỗ quý nhé, có cả kỳ quan thế giới angkor wat luôn: giá chì khoảng 70usd/ đêm thôi.
    *tại nước của anh Ba (Trung Quốc) càng rẻ nữa: tại những TP lớn : 5 sao chỉ khoảng 60-80usd/đêm, các TP nhỏ hơn 5 sao chỉ có 40usd/đêm
    * thai land : 5 sao : 70- 90usd/đêm.
    *singapore : 5 sao 120-150 /đêm
    *hongkong : 5 sao 140-160/đêm
    từ đó các bác cũng có thể đoán là khách sạn 3 - 4 sao của ta và các nước bạn như thế nào rồi nhỉ
    vậy thì lý do tại sao VN lại mắc như vậy : nào là gia nhập WTO các thưong gia về nhiều, an ninh tốt nhất khu vực heheheheh nên khách du lịch đến nhiều, nhiều thắng cảnh nổi tiếng ....chán
    lý do là bộ du lịch - văn hóa thể thao gì đấy buôn xuôi các khách sạn muốn bán giá bao nhiêu thì bán, k có 1 chế tài hay quy định gì hết => các khách sạn tha hồ tăng giá.....=> các ccty du lịch trong nước kêu "trời" => khách du lịch nước ngoài quá choáng về giá du lịch tại VN => nền du lịch ta sẽ "sụp" 1 cách nhanh chóng heheheheh. cái này là suy luận của em :lol:
    trên đây chỉ là những hiểu biết thấp kém của em để chia sẽ cùng các bác. mong cho du lịch nước nhà sớm tỉnh ngộ. NẾU KHÔNG THÌ TRONG TƯƠNG LAI GẦN SẼ K CÒN 1 KHÁCH DDU LỊCH NÀO DÁM ĐẾN VN HẾT,
    VÀI DÒNG CHIA SẼ !!!

11. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Em biết chứ, các Bác ở nước ngoài thì không nói làm gì , còn các Bác ở trong nước mà có kỷ thuật tí tẹo về IT mà vượt firewall được thì có rất nhiều thông tin trên thế giới nói về VN mà đã bị chặn, nhưng ở đây là sân chơi audio nên đừng nên bàn vấn đề nhạy cảm nha các Bác ơi, đừng nên chê VN, mà phải khen, khen càng nhiều càng tốt thì mới sinh hoạt bình an được !!!

12. rhythm_rainv2

rhythm_rainv2 Advanced Member

Bác ơi, theo em, tỉnh thì có tỉnh nhưng ngộ thì chưa ngộ đâu bác :( . VN ta thường rất liều, nhưng liều ko phải lối, nghĩ chưa hết đã làm ngay. Vấn đề chính của ta vẫn là cách làm, làm gì và làm thế nào luôn là câu hỏi lớn. Mà VN ta bất kể vấn đề gì làm đều được cho là điếc ko sợ súng, nên thất bại cũng là điều dễ hiểu. :( .

Còn em nghĩ khách du lịch vẫn muốn đến VN nhiều đấy bác, người nước ngoài thường hiếu kỳ lắm, mà người VN ta lạ thế cơ mà bác. :D

13. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

nói chung là em thấy rất lủng củng . :oops:

Thôi em lại về cầm micro vậy :mrgreen:

14. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Thế bác không muốn căn hộ chung cư cao cấp giãm giá bán cũng như cho thuê à?Và dân nghèo VN có dịp vào ở thử 1 đêm coi KS 4 sao, 5 sao thế nào à?
    Ông bà mình nói: "Xấu che, tốt khoe" Chuyện không vui mà các bác cứ la to thế?

15. andy

andy Advanced Member

không phải mình muốn la to hoặc là nói xấu nước nhà các bác ah. mình chỉ lo lắng cho nước ta hiện nay thôi, các bác biết là tất cả các nước phát triển và đang phát triển hiện nay thì ngành công nghiệp không khói này có thể nói là một trong những thu nhập chính của quốc gia muh, nếu không quản lý tôt thì làm sau mà có thể phát triển nỗi, phải không các bác, nếu cứ để tình trạng này kéo dài thì làm sao có thể thu hút được khách du lịch vào nước ta????
    vài năm trở lại đây nước cứ tự hào là 1 điểm du lịch an toàn thân thiện nhất trong khu vực,và đã thu hút 1 lượng khách rất đông vào VN, cải thiện biết bao nhiêu cho đời sống xã hội nước ta, đó là tính hiệu rất đáng mừng.
    nhưng cứ đà phát triển k đồng bộ, giá cả k quản lý như thế thì sẽ ntn????
    vài dòng spam lạc chủ đề audio, mong các bác tha thứ :lol:

16. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Đợt này Quảng Ninh E đang chuẩn bị tổ chức lễ hội Canavan thật to, hoành tráng để cổ động lễ họi du lịch với TG, cổ động cho việc bình chọn cho Vịnh Hạ Long - mà tình hình thế này, họp liên tục - không khí trùng và căng thẳng lắm các Bác à. Cũng buồn lắm chứ vui sao đc các Bác ơi. :(
    http://halongvip.com/forum/showthread.php?t=11115

17. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Bác Andy đưa ra những nhận định thẳng thắn, nghe chua chát nhưng hoàn toàn... chính xác! Cái kiểu làm du lịch "bóc ngắn cắn dài" của ta đang khiến du khách quốc tế "một đi không trở lại". Nay lại thêm vụ sì -căng- đan Hạ Long cho thấy nhiều cá nhân ở nước ta đang hội nhập bằng... LUẬT LÀNG đó các bác ạ! :(

18. mumutant

mumutant Advanced Member

Em thấy cái vụ bình bầu kỳ quan này vớ vẩn thật, chỉ là cơ hội để ban tổ chức khuyếch trương, quảng cáo, kiếm tiếng và tiền chứ chả có giá trị đánh giá xếp hạng gì cả.

Giả sử em ghét địa điểm A, em chỉ việc up lên một trang web cho bình bầu cho địa điểm A, lôi kéo người vào bầu, rồi em đi tố cáo nó. Thế là em A lên đường, tuy em ấy chả có tội gì kakaka.

Em nghĩ ai làm nấy chịu, Tuổi Trẻ vi phạm bản quyền hình ảnh của New7Wonders thì đi mà kiện tuôitrẻ. Em không thấy lý do gì để rút Hạ long, chỉ vì Hạ Long nằm trên cùng 1 quốc gia với Tuổi Trẻ kekeke.

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Vịnh Hạ Long ta thực sự rất đẹp, cái đó không phải bàn cãi rồi nhưng em cũng có 1 kỷ niệm "mất mặt" với "kỳ quan" này. Đó là dịp ủy ban UNESCO họp thường niên năm 2006, em làm phiên dịch thuê cho đoàn VN. Hôm đó thật sự e thấy xấu hổ vì họ bàn bạc việc đưa Hạ Long ra khỏi danh sách di sản do ô nhiễm, do khai thác thương mại hóa, do ti tỉ lý do. Và đây sẽ là trường hợp đầu tiên trên thế giới nếu như ta không cải thiện cách quản lý và khai thác di sản này.
    Chính vì vậy, khi nghe tin này HL bị rút tên, em thấy nhẹ cả người, không "kỳ quan" thì thôi, chứ nếu được, em thấy "kỳ quặc" thì có.
    Các bác ở QN đừng giận em nhé.

20. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Cái vụ vtv kêu gọi bình chọn cũng thật bẽ bàng ,trên các 4rum Vn đã bàn tán vụ này lâu rồi, phê phán rất tiêu cực là đằng khác ! em thấy đài THVN hơi bị hớ về vụ này :lol: .

21. tai_trau

tai_trau Moderator

Iem vừa xem thời sự thấy cô phát thanh viên của vê tê vê hể hả: "Úi giời Hạ Long lại được vô danh sách..."
    Chúc mừng các bác xứ than nhá. :).

22. rhythm_rainv2

rhythm_rainv2 Advanced Member

Sự cố trên xảy ra chỉ khẳng định thêm VN ta quá lúng túng trong việc tham gia sân chơi quốc tế

23. Ban Kimoon

Ban Kimoon Approved Member

Chúng tôi tuyên bố không có mối liên quan nào với tổ chức new7wonder

24. caithang

caithang Advanced Member

Vịnh Hạ Long trở lại với hạng nhất kìa các bác

25. Aries

Aries Advanced Member

:mrgreen: :mrgreen: