VNAV - Con đường phía trước

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by Aries, 21/7/09.

1. Aries

Aries Advanced Member

PHẦN 1: NHẬN THỨC

"For a community to be whole and healthy, it must be based on people's love and concern for each other."
    Millard Fuller​

VNAV – where we are?
    Công bằng mà nói, VNAV hiện đã là website tiếng Việt số 1 về nghe nhìn xét trên mọi tiêu chí. Không khó để chứng minh điều đó thông qua con số thống kê và thực tế VNAV đã vượt mục tiêu ban đầu đặt ra, nhất là về lượng.

Mặt trái của thành công là gì?
    Diễn đàn đã phát triển quá nóng trong 2 năm qua, các topic thảo luận gần như bão hòa hoặc trùng lặp. Rất hiếm các topic mới, ý tưởng mới. Thời gian online của chúng ta chủ yếu để xem cãi nhau, hỏi giá cả, tán gẫu hoặc tuần núi (đối với các Mod.).

Tần suất trục trặc trong giao dịch thương mại ngày càng tăng theo số lượng thành viên/shop/hàng hóa.

Cộng đồng mệt mỏi với những hoạt động lớn như festival hay contest chuyên về AV mà chuyển sang các thú giải trí lành mạnh khác. :mrgreen:

Các thành viên kỳ cựu mệt mỏi, hờn dỗi, post linh tinh hoặc thể hiện bằng cách không post bài nữa.

Các Mod. hầu như bị quá tải, đặc biệt là Mod. phụ trách nội qui và shop nên không còn thời gian và đam mê tìm tòi những cái mới, những topic mang tính khai phá, định hướng cho cộng đồng.

Do đặc tính là website về nghe-nhìn nên nguy cơ vi phạm bản quyền, tác quyền luôn lơ lửng trên đầu.

Một cộng đồng mạng thành công thường bị ghanh ghét, chọc phá bằng kỹ thuật, hoặc đơm đặt, vu khống - đồng nghĩa với chia rẽ các cá nhân trong Ban Quản trị.
    ….

Oh!, Chúng ta đã lãng quên. Vậy những nguyên tắc cơ bản của một diễn đàn là gì nhỉ?

Là tự do tối đa trong khuôn khổ của chính nó: không có rào cản kỹ thuật như cấm cái này hạn chế cái kia, bác không thể là thế này, bác không thế làm thế kia. Thứ duy nhất cấm ở VNAV đó là vi phạm Nội qui hiện hành. Vậy thì “Sọt rác”, “Bài viết phạm qui” có còn cần thiết không? Vẫn còn cần thiết, vì có hoa thì cũng có rác, nhưng sẽ được nhìn nhận với một cách nhìn không nặng nề như thời “Khách sạn Hilton”

Là Cho và Nhận: Đã qua một thời “máu lửa” và hết mình vì thú chơi rồi chăng ? Hoàn toàn không, có điều mỗi cá nhân đã tự chọn cho mình một lối đi riêng, một nhóm chơi riêng…hay một thú chơi khác tùy theo hoàn cảnh cuộc sống của chính mình. Vì thế các hoạt động phong trào đương nhiên lắng xuống, cho và nhận sẽ ít đi. Sẽ phân thành nhiều nhóm: vài bác lui cui ngồi hàn, vài bác cắm rút, lau chùi, dăm ba anh em miệt mài download, mấy anh buôn chuyện thấy chỗ nào nóng là nhảy vào tham gia…

Nhưng nếu cứ vậy thì đã sao?
    Không sao cả, có điều VNAV mãi mãi là một diễn đàn như thế, một diễn đàn đã phát triển đến đỉnh cao, một cộng đồng của những người nghiện online và ham mua bán hơn nghiện audio, không hơn không kém.

Vậy chúng ta phải làm gì?

Nhận thức lại về Giá trị cốt lõi (Core value): Khởi đầu, giá trị cốt lõi của VNAV là niềm đam mê audio của các thành viên, trong đó lấy Audio DIY là chủ đạo. Dần dần được mở rộng sang các lĩnh vực khác về nghe nhìn và có liên quan đến nghe nhìn. Thời điểm mở rộng này cũng cho thấy sự chuyển biến về nhận thức: giá trị cốt lõi phải là âm nhạc chứ không phải âm thanh, kết nối bạn bè - chia sẻ đam mê...

Kể từ đó đến nay, có rất nhiều hoạt động (festival, contest, show, offline event, charity...) nhằm gia tăng các giá trị cốt lõi và sức mạnh cộng đồng VNAV, đồng thời góp một phần nhỏ bé, hữu ích cho xã hội. Chúng ta đã đi đúng hướng và cần tiếp tục nâng cao những giá trị này.

Quản trị: Phải nhận thức lại thôi. Thành viên phàn nàn nhiều quá rồi. Không xử lý theo tình thế nữa, rà soát, bổ sung nội qui rồi cứ theo đó mà quật (nhưng bác phải xin phép trước khi quật em nhé, không là em dỗi đấy). Thế mới khó !

Cộng đồng: Thử tự mình search lại những bài viết của chính mình và đọc đi các bác ơi. Bài nào làm VNAV thêm trí tuệ, thêm lành mạnh thì hãy giữ lại, còn không thì xóa đi. Nhà chung cho nên mới thế, nhà riêng của mình mà chú nào xả rác như mình là mình uýnh liền. :mrgreen:

Em đi search bài của em đê !

Các nhà kinh doanh: Mục tiêu VNAVshop phải như siêu thị nghe nhìn chứ không phải chợ trời - nơi bán từ dép lê đến máy bay tên lửa, từ kim khâu bao, chỉ bấc đèn đến súng lục, còi công an... Mọi giao dịch thương mại cần phải minh bạch và lành mạnh thông qua việc niêm yết giá cả , chế độ dịch vụ-hậu mãi hay cho phép đổi chác các bù thật rõ ràng. Có thế uy tín của chúng ta mới cao, các shop mới bán được nhiều hàng. Hơi lý tưởng các bác nhỉ ?

(Hết phần 1)

Attached Files:

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Re: Tản mạn về VNAV

Bài viết của bác Aries hay quá, nhân đây, em cũng có tí "tản mạn" như này:
    Chúng ta đang là gì?
    www.VNAV.vn/forum. trở thành 1 diễn đàn có cá tính và chất lượng, đặc biệt là mối quan hệ chia sẻ trong cộng đồng thành viên, có lẽ không chỉ trong phạm vi hẹp của lĩnh vực nghe nhìn.

Chúng ta đang làm gì?
    Em cũng thấy diễn đàn phát triển quá nóng trong hơn 1 năm trở lại đây. Ngoài những mặt trái của sự phát triển (như bác chủ topic đã đề cập), còn có rải rác hiện tượng chia bè cánh hoặc cùng "ném đá hội đồng" đôi khi chỉ vì những chuyện lặt vặt không đâu.
    Nhiều topic được mở ra, tranh cãi nảy lửa, thậm chí làm mất lòng nhau, những cuối cùng không đi đến kết quả có ý nghĩa nào cả.

Chúng ta phải làm gì?
    Rà soát, chỉnh sửa lại nội quy. Đặc biệt nhằm hỗ trợ xây dựng mối quan hệ chặt chẽ đoàn kết giữa các thành viên và chấn chỉnh lại những hoạt động mua bán/thương mại.
    Mỗi anh em thành viên cùng chung tay xây dựng diễn đàn bằng những thông tin và bài post có chất lượng, kể cả trong phần thư giãn. Tránh mang rác rưởi lên diễn đàn. Các thành viên kì cựu lại trở thành những đầu tàu như những năm nào.

...tiếp đi các bác, em thấy bí rồi :wink:
    P/s: Em hơi ngạc nhiên là sao bác Aries lại bỏ topic này trong phần Thư giãn nhỉ?

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Em tiếp một ý nhỏ với lão Tai như thế này. Nếu các dự án DIY không còn được Post lên VNAV bởi những thành viên kỳ cựu vì nhiều lý do như "...........bị trỉ trích là thế này là thế kia mà bản thân em cũng đã bị nhiều lần, kể cả dự án thùng Laguna mới nhất em cũng bị trỉ trích là giấu nghề hay quảng cáo trá hình nhưng thực ra thì tất cả các công đoạn từ chọn thiết kế, vật tư......em đều phân tích rõ >.....tại sao em chọn gỗ này.............keo kia, các hình ảnh về thi công em đều phơi hết kể cả trong ruột cặp thùng Laguna như vậy mà vẫn bị công kích".

Nếu các dự án DIY không còn được Post lên VNAV bởi những thành viên kỳ cựu thì VNAV sẽ thiếu đi rất nhiều đề tài thực sự bổ ích mà chỉ có DIY mới có nhiều điều đáng phải mổ xẻ, phân tích và trân trọng các thành quả mà các DIYer đạt được cho dù họ có đi theo nhiều hướng khác nhau vì nếu không có phát minh, cải tiến hay sáng chế thì xã hội không tồn tại.

Vậy theo bác nếu các thành viên lâu năm tiếp tục Post bài và tiếp tục bị trỉ trích thì lấy ai còn cảm hứng để Post và tại sao lại tự chuốc cho mình cái vô bổ vào người, đây là một thực tế đáng buồn, nó sẽ giết chết từ từ các ý tưởng và tính chia sẻ vì cộng đồng chung.

Hiện tại em vẫn tiếp tục nghịch phá để tìm cái mới nhưng .................... :D

Mời các bác tiếp ạ :D

Thân,

4. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

VNAV mất hết máu lửa thời xưa rồi :D, chắc những bác gạo cội đã nản?
    Vào VNAV giờ chỉ toàn xem mua bán, mà em chán nhất là văn minh thương mại trên VNAV, không minh bạch, công khai giá cả, chất lượng, chế độ hậu mãi ... :(

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

vừa rồi em pm cho cụ Dztronic hỏi thăm về kỹ thuật. mới biết bác ấy đang rút lui khỏi diễn đàn.

trời, chuyện gì đây ???

em gặng hỏi mãi, " gợi ý " lý do... nhưng vẫn không tìm ra câu trả lời là tại sao ????

bác ấy trả lời em thế này

em cũng đang muốn biết tại sao ???

hay là vì lý do trên theo Aries

em thật tình không muốn quote pm của bác Dze. nhưng em không đành lòng thấy bác ấy ra đi. thành thật xin lỗi bác.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Chúng ta phải làm gì?

Em nghĩ đầu tiên là bớt ném đá nhau và không bán than nữa :D

7. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Tất cả đều là yếu tố con người, một ng hay 1 nhóm người không thể giúp cả 1 gia đình lớn, 1 cộng đồng lớn (mà trong đó mọi người tham gia đều là tự nguyện và bình đẳng) vững mạnh. Cảm nghĩ của e với VNAV thời gian gần đây cũng hơi buồn, nhiệt huyết cũng thấy vơi dần và bản thân các Mod cũng thấy mệt mỏi. Cách duy nhất để giúp VNAV trở thành 1 diễn đàn thực sự có chiều sâu đó chính là tấm lòng, nhiệt huyết của chính các member. Thời gian gần đây em thấy nhiều Mod bị ca thán, oán trách kể ra cũng buồn nhưng cũng nên hiểu cho các bác ý cũng chỉ là những member có tấm lòng với diễn đàn, họ cũng chỉ có 1 sự lựa chọn là xóa hoặc không xóa bài thế nên nhiều khi hành sự cũng rất khó.
    Nói ra thì vừa nhiều, vừa dài. Em thiết nghĩ Bác Aries có lập ra topic này cũng chỉ nhằm mục đích cho a e ta tự suy ngẫm, nhìn nhận lại để rồi mỗi người 1 tay giúp cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh. Các cụ có câu "Chín bỏ làm mười", thế nên...... (mời các bác suy ngẫm giúp em phần còn lại với!)
    Thân!

8. baohun00

baohun00 Advanced Member

Điều này hoàn toàn chính xác dù em chỉ là thành viên mới của diễn đàn nhưng thấy rất bất hợp lý khi giá cả sản phẩm không công khai để người mua có thể nhìn và đánh giá trực tiếp ( Muốn biết phải PM xin giá :( ).

9. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Đọc bài phân tích của cụ Aries thấy hay quá. riêng phần công đồng này chính em đã góp ý ở đây:

10. Steelman

Steelman Advanced Member

Có câu "Dù Thượng đế có làm mưa,cũng chưa chắc đã làm cho tất cả mọi người đều cảm thấy hài lòng"

Với chỉ một nhóm người,một gia đình,đã có thể được coi như một xã hội thu nhỏ,vậy thì với VNAV,tới cả chục ngàn Member,hầu hết là đàn ông,tất thảy đều rất cá tính,cùng sinh hoạt,thảo luận trong một lĩnh vực vừa trừu tượng,vừa rất thực tế,tưởng như hẹp mà lại rộng lớn vô cùng.Rồi thì một thú chơi,một đam mê,một tình yêu đối với âm nhạc,một chút tính toán lãi lờ,hơn thiệt trong việc kinh doanh,một góc trao đổi bán mua phi thương mại...Gộp tất cả những yếu tố đó lại,VNAV thực sự là một xã hội đúng nghĩa,vậy đối với một xã hội,việc quản lí chỉ nên đưa ra một hành lang pháp lí cho nó hoạt động đúng quỹ đạo,vận động,tuyên truyền cho mọi người trong xã hội có ý thức,trách nhiệm đối với hành vi,lời nói...của mình,chứ không thể quản lí xã hội theo cách nghe ngóng,hỏi han,làm vừa lòng từng cá nhân.Điều đó là không tưởng,không thể và cực kì vô lí.Cùng sống trong một xã hội,nên đặt cái tôi của mình bên dưới cộng đồng,và đôi lúc nên biết chấp nhận những thực tế còn tồn tại hoặc sẽ phát sinh trong xã hội ấy.Thực tế là vậy,cả vũ trụ này,ở đâu cũng vậy.

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Theo em nghĩ thì đây chính là vấn đề nhạy cảm và có lẽ là nguyên nhân không nhỏ khiến các bài viết có giá trị ngày càng ít đi.Ở đây cần phải hiểu thế này.Khi người viết viết 1 bài viết có giá trị nghiêm túc và viết bằng chính tấm lòng , bằng chính nỗ lực cũng như tâm huyết của mình thì người đọc cũng nên đọc bằng chính tấm lòng của mình.Phải chăng có không 1 bộ phận nhỏ dường như cho rằng họ chỉ biết đọc cho vui con mắt , đọc để moi móc những cái mà họ cho rằng họ không thích , không thấy đúng hoặc đơn giản chỉ là không vừa lòng để rồi lên án và chỉ trích bài viết đó đôi khi bôi nhọ danh dự của người viết bài.Tại sao mỗi chúng ta không tự tìm cho mình những ý tưởng hay , lạ , mới trong bài viết đó để mà học hỏi , để mà khích lệ người viết.
    Nên hay không nên cần có 1 tấm lòng của cả người viết và người đọc ???.Xin được mượn câu hát của Trịnh Công Sơn mà Bố em ngày xưa vẫn thường hay hát và đến giờ em vẫn yêu thích câu hát này :...Sống trên đời sống cần có 1 tấm lòng , để làm gì em biết không...Để gió cuốn trôi...
    Em là thành viên mới của diễn đàn và rất yêu thích diễn đàn này cả về mặt tinh thần cũng như chất lượng mà diễn đàn này đem lại.Với những thắc mắc và những băn khoăn của những người mới bước vào niềm đam mê âm nhạc , đam mê âm thanh thì những lời khuyên , những lời chỉ bảo của thế hệ đi trước là vô cùng , vô cùng quý báu ( Họ nhiều khi phải trả giá bằng mồ hôi , nước mắt , bằng những vật chất và tinh thần vô cùng to lớn để đúc kết được 1 lời khuyên vô cùng nhỏ dành cho ta )Vậy xin hãy trân trọng , nâng niu và gìn giữ để phát huy những giá trị đó thay vì để chủ nhân của những giá trị đó ngậm ngùi chôn giữ , giấu chặt trong lòng ( Họ không muốn thế...họ không bao giờ muốn thế.)
    Vài lời tản mạn của người mới chơi , xin được góp 1 phần nào dù nhỏ đến diễn đàn VNAV với mong muốn diễn đàn ngày càng lớn mạnh , ngày càng chất lượng để xứng đáng là mạng nghe nhìn hàng đầu Việt Nam.
    Em hết ý rồi ạ...xin mời các bác tiếp dùm cho em...
    Kính bút.

12. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Em còn 1 cái hẹn với bác Dze là dự án Tube tone, Tone Control, Equalizer nhưng coi bộ dự án này khó lòng thành hiện thực !!! :(
    Mong sao bác Dze sớm quay lại diễn đàn với Anh Em !
    ( Em xin phép sửa lại ngôn từ cho rõ ràng và trong sáng. titoet)

13. Aries

Aries Advanced Member

Xin lỗi các bác, em tạm nghỉ ít ngày (em đang bận lắm) và sẽ "tản mạn" tiếp phần 2.

Rất mong topic này tiếp tục được các bác hưởng ứng và tham gia nhiệt tình, đã đến lúc tất cả chúng ta cần làm cái gì đó cho ngôi nhà chung này rồi các bác à.

Kính,

14. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Với những người tâm huyết như bác Aries, bác Via em tin VNAV sẽ vững vàng và phát triển mạnh mẽ hơn nữa về chất lượng :D :D :D .

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

topic này ra đời vào thời điểm này theo em là hợp lý. nhiều anh em thâm niên cũng nói với em là VNAV dạo này suy thoái quá. vào mạng chỉ để tán gẫu và lướt qua trang mua bán xem có cái nào " lượm được " không.

đã đến lúc em phải nhìn lại mình và tự hỏi mình sẽ làm gì cho cái diễn đàn này trẻ hơn, khỏe hơn. mọi người cũng vậy nhé :D

trước kia bác nntrung1958 đã bỏ diễn đàn ra đi. giờ đến bác Dz. Ôi những con người tâm huyết :( :( :( . sắp tới là ai nữa ????

quá khứ đã qua. điều không phải nên quên đi, những mâu thuẫn và hiểu lầm nhau nên xóa bỏ. việc tốt sẽ tiếp tục cũng cố và phát huy hơn nữa. hãy nhìn về tương lai, 1 tương lai sáng tươi hơn, sinh động hơn và mạnh mẽ hơn.

thân mến,

QA

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em nhận thấy một điều là ông Aries rất đặc biệt trong khả năng làm xúc động lòng người, nhất là trong mục tản mạn :lol:

Từ đầu chí cuối em vẫn ấn tượng nhất là cánh én này

17. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D có một điều em thấy rỏ là đa số các thành viên kì cựu của VNAV thời gian gần đây ít viết bài vì họ hay thường xuyên ...off line với nhau :mrgreen:
    ...kết nối đam mê riết rồi hội họp thành rất nhiều nhóm nhỏ , to khắp nơi . nói chuyện audio thỏa thích với bạn đồng gu thoải con gà mái rồi thì viết bài ...chi nửa :D
    khi xưa off line chỉ có 1 chổ cafe dung ban trưa , bây giờ off line mọi nơi , mọi giờ giấc ... em biết rất nhiều hội nhóm cũa các thành viên vnav ... vì vậy , nói VNAV ngày nay như nhận định như trên là chưa thực tế lắm ...
    mạng ảo nhiều thành viên ảo .. nhưng mạng ảo mà có rất nhiều thành viên không ảo giúp nhau qua off line - qua đi động thì ở đâu như VNAV - he he , vì vậy em thấy từ suy thoái là không hợp lí
    thành viên ghé tiệm em chơi vaf giao lưu phải nói là cực nhiều ,nữ cũng nhiều ... cứ hể sau vài tuần gặp lại thì tư duy audio khác hẳn - ai nói VNAV không có tác dụng
    một trang wed nếu chỉ có nhiều bài viết mà tính cộng đồng yếu thì làm sao có giá trị bằng tính cộng đồng cực mạnh ví như VNAV hiện nay :D
    các thành viên đích thực , tích cực hay kì cựu bây giờ cứ khoái xách xe chạy vòng vòng í ới kiếm nhau , tay bắt mặt mừng , cafe liên tục ..toàn nói chuyện trên mạng .mấy cái vụ này cách đây vài năm làm gì có nhiều dữ vậy ... còn mấy ông khác linh tinh , lung tung ..cấm có thấy mặt mũi đâu hết ... he he ai bảo vnav thoái trào , em cóc tin :mrgreen:

18. smallvill

smallvill Advanced Member

Mình cũng là một thành viên mới trong cộng đồng VNAV. Đọc những dòng trong Topic này, mình rất đồng cảm với ý kiến của đa số các bác xa, gần. Nhân đây, cũng có một vài suy nghĩ như vầy :
    1. Tiên chỉ mục đích của VNAV có vẻ như đang bị phai mờ.
    Một số bài tham gia trên 4r kém chất lượng, thường là sa vào những chuyện không liên quan gì đến nghe nhìn hoặc phạm quy. Điều này dẫn đến các Mod làm việc rất vất vả.
    Có những vấn đề rất "cỏn con" nhưng cũng diễn biến mấy chục trang, nhưng kết cục cộng đồng chẳng rút ra được kinh nghiệm gì, chỉ là con số "O", thậm chí các thành viên còn hậm hực với nhau.
    Chuyện "mua-bán" cũng có vấn đề. Hiện tượng " chân gỗ" để tiêu thụ, đẩy giá hàng lên có không nhỉ? ai lợi, ai thiệt chúng ta đã rõ.
    V,v...và v,v... :(
    2. Chúng ta phải làm gì?
    Đối với nhiều cá nhân, mạng VNAV được xem như là một "cõi" riêng tư ngoài chồng, ngoài vợ, ngoài mưu sinh...thì nếu như một ngày nào đó nó tan rã...thật không thể tin nổi!!!
    Để VNAV luôn là một địa chỉ văn hóa lành mạnh, phát triển không ngừng, thiết nghĩ cần có những tấm lòng.
    Một trong những giải pháp đề xuất, đó là : VẬN ĐỘNG & XỬ LÝ
    Nên rà soát hoàn thiện lại những quy định, nội quy cho phù hợp, cụ thể.
    Vận động mọi thành viên tuân thủ những quy định đã đặt ra; Những trường hợp vi phạm được nhắc nhở kịp thời, "quá tam ba bận" nếu vẫn không chấp hành thì thống nhất xóa Nick khỏi diễn đàn
    Đôi lời tâm huyết, nếu không thuận, mong AE bỏ qua :eek:

19. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân
    Rủ nhau én về theo làn nắng ấm dần :wink:

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Hê hê, thực tế thì vẫn có cụm từ T T đấy bác, nó đã lởn vởn từ khá lâu rồi và bây giờ đang rõ lên từng ngày một.

Đi làm thuê kiếm cơm như chúng em :mrgreen: tranh thủ vừa làm vừa Online như ăn vụng thì lấy đâu ra thời gian mà " tích cực hay kì cựu bây giờ cứ khoái xách xe chạy vòng vòng í ới kiếm nhau , tay bắt mặt mừng , cafe liên tục" điều này là không tưởng đối với số đông các VNAV Members. Vì vậy cách tốt nhất để các thành viên VNAV trao đổi và gặp nhau thường xuyên nhất vẫn là thời gian mà các thành viên Online trên VNAV.

Do vậy tính chia sẻ vì cộng đồng sẽ và chỉ được đặt đúng chỗ bằng các bài Post có giá trị mang tính khách quan trên VNAV .

VNAV chỉ đứng vững và phát triển một khi tất cả các thành viên đều trao đổi, chia sẻ và giúp đỡ nhau đúng với tinh thần Kết Nối Đam Mê của VNAV mà thôi.

Thân,

21. MinhHieu

MinhHieu Advanced Member

Chào tất cả các bác, tất cả các thành viên,
    Xem bài từ đầu đến cuối em thấy có nhiều điểm đúng và nhiều điểm chưa hẳn đã đúng. Ở góc độ em nhìn thì em thấy thế này.

Đúng là đúng thế nào?
    Mọi người cứ nói nhiều rằng là những thành viên gạo cội, tích cực một thời, nay không còn mặn mòi như trước nữa. Các chủ đề hiện nay không còn mới, không có chủ đề nào mang tính đột phá.... đúng.
    Cái chưa đúng thì là sao?
    Cái chưa đúng ở đây theo em là nhiều, nhiều lắm. Em xin đưa ra vài điểm chính như sau:

Thứ nhất:
    Diễn đàn nào, chủ đề nào khi mới thành lập, thì nó là một cái gì đấy rất mới, điều này thỏa mãn cho một số người quan tâm đến và họ cảm thấy rất hứng thú và dồn hết tâm huyết vào đó. Nhưng kiến thức, sự nhiệt huyết của con người có nơi có chỗ và tùy thời điểm cho nên hiện nay họ không như ngày ấy nữa cũng có thể do họ chịu chi phối nhiều vấn đề khác khát hơn... Nên chưa hẳn là họ chán mà có thể là họ thể hiện sự nhiệt huyết đó bằng cách khác mà thôi.
    Thứ hai:
    Diễn đàn nào, chủ đề nào sau khi thành lập một thời gian nó cũng đi đến sự hoàn thiện. Mà khi đã đi đến hoàn thiện thì những thứ nó mang trên mình đủ để cho những người tham gia sau này tự tìm thấy cho mình một cái gì đó đủ thỏa mãn cho riêng mình. Điều này dẫn đến hệ quả là thành viên mới ít hỏi hơn hoặc hỏi những cái đã có rồi thì MOD quăng cho cái link là xong. Vì vậy ít sôi động hơn, ít nhiệt huyết hơn là lẽ đương nhiên.
    Thứ ba:
    Diễn đàn nào, chủ đề nào thì sự sinh ra, tồn tại, phát triển của nó luôn là một phần của xã hội mà khi đã là một phần của xã hội thì những mặt phải, trái đương nhiên cùng tồn tại. Tuy nhiên sự nổi lên thái quá của cái mặt trái ấy rất dễ làm tổn thương đến nhiệt huyết, lòng tự trọng của phần còn lại gồm những thành viên gạo cội, tích cực một thời khiến họ thay đổi cách thể hiện sang một kiểu khác như rủ nhau "Cà phê, nhậu lai rai, chia sẽ thân mật" nhưng vẫn mang đầy phong thái VNAN...

Từ những luận điểm trên, em cho rằng.
    - VNAV vẫn đang tồn tại và phát triển, tuy nhiên sự phát triển trong giai đoạn này mang một màu sắc khác.
    - VNAV trong giai đoạn này cần có những thay đổi mang tính cách mạng cả về quản lý cũng như điều hành.
    - Cần có sự phân cấp tí xíu để dành riêng cho mặt phải và mặt trái cùng thể hiện quan điểm của mình nhưng tuyệt đối không để nhiễu sóng vào khu vực đặc biệt của mặt phải.
    VD: Khu vực VIP thì dân thường không thể vào tè bậy được chẳng hạn :mrgreen:

Thôi em té đây!

22. wangliqin

wangliqin Advanced Member

Hi hiiiiiii

Sao bác tóm lại đúng thế :D

- VNAV vẫn đang tồn tại và phát triển, tuy nhiên sự phát triển trong giai đoạn này mang một màu sắc khác.

* Vì biển ngày xưa không có sóng như bây giờ... :lol:

- VNAV trong giai đoạn này cần có những thay đổi mang tính cách mạng cả về quản lý cũng như điều hành.

* Cho nên "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân' là đúng :D

- Cần có sự phân cấp tí xíu để dành riêng cho mặt phải và mặt trái cùng thể hiện quan điểm của mình nhưng tuyệt đối không để nhiễu sóng vào khu vực đặc biệt của mặt phải.
    VD: Khu vực VIP thì dân thường không thể vào tè bậy được chẳng hạn :mrgreen:

* Bácnói toàn đúng, vì một người dõ ràng lai lịch, không thể nối nhời với một cái "nick ảo" :evil:

23. Aries

Aries Advanced Member

PHẦN 2: CON ĐƯỜNG PHÍA TRƯỚC - Our future way

"We were born to unite with our fellow men, and to join in community with the human race."
    Cicero​

Phần này tổng hợp một số suy nghĩ về việc cải tổ VNAV với mong muốn đưa ngôi nhà chung lên một tầm cao mới - Không gian chung. Do tham khảo nhiều thông tin từ internet và tài liệu tiếng Anh nên em vẫn giữ nguyên một số thuật ngữ khó dịch sang tiếng Việt.

Điều nên lưu ý là nội dung bài viết này chủ yếu dựa vào việc tổng hợp, tham khảo từ ý kiến cộng đồng VNAV cũng như các ý tưởng cải tổ mà các thành viên BQT VNAV đã thảo luận nhiều lần, em chỉ là người sắp xếp lại cho mạch lạc mà thôi. Đừng coi em như con én con iếc làm gì, tội nghiệp ! :(

Từ phần này trở đi cũng sẽ có một số khái niệm và nội dung không cần thiết hoặc không đáng quan tâm đối với một số bác, nên nếu cảm thấy đọc không khoái thì các bác vui lòng bỏ qua.

Như đã nói ở phần thứ nhất, chúng ta đã nhận thức được VNAV đang ở đâu, những điểm mạnh, điểm yếu và các giá trị cốt lõi của cộng đồng VNAV là gì. Nhận thức không chưa đủ, cần phải phác thảo, cân nhắc và hành động là chủ đề chính của phần này cũng như các phần tiếp theo.

Một số khái niệm chung.

Như vậy, rõ ràng Chúng ta đang tham gia vào cộng đồng ảo trên mạng (tất nhiên đến một giai đoạn phát triển nhất định nó sẽ trở thành những cộng đồng thực). Trong thuật ngữ chuyên ngành thì đây là những nhóm xã hội trên mạng Internet.

Vậy các nhóm xã hội trên mạng Internet là gì? Tham khảo từ trang web Xã hội học và Bách khoa toàn thư mở Wikipedia sẽ làm rõ một số khái niệm như sau:

Mạng xã hội, hay gọi là mạng xã hội ảo, (tiếng Anh: social network) là dịch vụ nối kết các thành viên cùng sở thích trên Internet lại với nhau với nhiều mục đích khác nhau không phân biệt không gian và thời gian.

Mạng xã hội có những tính năng như chat, e-mail, phim ảnh, voice chat, chia sẻ file, blog và xã luận… Mạng đổi mới hoàn toàn cách cư dân mạng liên kết với nhau và trở thành một phần tất yếu của mỗi ngày cho hàng trăm triệu thành viên khắp thế giới. Các dịch vụ này có nhiều phương cách để các thành viên tìm kiếm bạn bè, đối tác: dựa theo group (ví dụ như tên trường hoặc tên thành phố), dựa trên thông tin cá nhân (như địa chỉ e-mail hoặc screen name), hoặc dựa trên sở thích cá nhân (như thể thao, phim ảnh, sách báo, hoặc ca nhạc), lĩnh vực quan tâm: kinh doanh, mua bán...

Mục tiêu

• Tạo ra một hệ thống trên nền Internet cho phép người dùng giao lưu và chia sẻ thông tin một cách có hiệu quả, vượt ra ngoài những giới hạn về địa lý và thời gian.

• Xây dựng lên một mẫu định danh trực tuyến nhằm phục vụ những yêu cầu công cộng chung và những giá trị của cộng đồng.

• Nâng cao vai trò của mỗi công dân trong việc tạo lập quan hệ và tự tổ chức xoay quanh những mối quan tâm chung trong những cộng đồng thúc đẩy sự liên kết các tổ chức xã hội.

Cấu thành

• Nút (node):
    Là một thực thể trong mạng. Thực thể này có thể là một cá nhân, một doanh nghiệp hoặc một tổ chức bất kỳ nào đó

• Liên kết (tie): là mối quan hệ giữa các thực thể đó. Trong mạng có thể có nhiều kiểu liên kết. Ở dạng đơn giản nhất, mạng xã hội là một đơn đồ thị vô hướng các mối liên kết phù hợp giữa các nút. Ta có thể biểu diễn mạng liên kết này bằng một biểu đồ mà các nút được biểu diễn bởi các điểm còn các liên kết được biểu diễn bởi các đoạn thẳng.

Các yếu tố ảnh hưởng tới sự liên kết :

Các bác đã bao giờ tự hỏi tại sao có những nhóm phát triển khả năng liên kết và gắn bó với nhau rất mạnh trong khi lại tồn tại những nhóm không thể phát triển được và đi tới tan rã? Các yếu tố nào ảnh hưởng tới quá trình này và ảnh hưởng mạnh yếu ra sao? Điều nào có ảnh hưởng quyết định?

- Sự hấp dẫn giữa các thành viên: Trước khi gia nhập nhóm thì cá nhân sẽ tìm hiểu sự hấp dẫn của các thành viên. Theo nghiên cứu thì sự hấp dẫn về mặt thể chất quyết định mối quan hệ giữa các thành viên với nhau. Những người có thể chất hấp dẫn hơn được đánh giá là tốt hơn so với các hoạt động thực tế mà họ đã hoàn thành (tất nhiên sự hấp dẫn ở đây được đánh giá theo những chuẩn mực thẩm mỹ của Xã Hội chứ không phải kiểu phát ngôn của những nhà duy tâm chủ quan rằng "nàng luôn đẹp trong đôi mắt của kẻ si tình" đâu nhé).

- Sự giống nhau giữa các thành viên: thể hiện ở mối quan hệ tương hỗ hay sự giống nhau về lợi ích, ý kiến, quan điểm, sở thích. Thông thường, các cá nhân tìm kiếm người giống mình để liên kết.

- Các hoạt động cần thiết: là phương tiện gắn bó liên kết các hành động của các thành viên. Trong các hoạt động chung sự nỗ lực của các thành viên, tính tích cực bên trong nhóm là điều kiện cho nhóm tồn tại và phát triển.

Do đâu mà có sự nỗ lực, tính tích cực bên trong của các thành viên trong nhóm? Nhà Xã hội học người Mỹ G. Mead đã đưa ra mô hình hành vi xã hội như sau :

S--->M--->R

trong đó:

S:tác nhân kích thích hành vi

M:yếu tố trung gian (hệ thống nhu cầu, hệ thống giá trị và tình huống thực hiện hành vi)

R: là phản ứng (hành vi) khi có các kích thích.​

Nếu xem xét trên cộng đồng mạng: S chính là dịch vụ Internet (diễn đàn, chat room ) còn R là hành vi cá nhân tham gia vào đó.

- Sự cạnh tranh giữa các nhóm cũng làm tăng thêm sự đoàn kết nhất trí giữa các thành viên khi nhóm đó phải cạnh tranh với các nhóm khác

- Hoạt động truyền thông: Các hoạt động này đóng vai trò chuyển tải thông tin tới các thành viên, giữa các thành viên với nhau hay từ các thành viên về cơ quan quản lý nhóm. Truyền thông hiểu một cách đơn giản là truyền bá cho những người khác những tài liệu tin tức về hoạt động của nhóm. Áp dụng vào VNAV ta thấy có:

+ Hoạt động online:
    Diễn đàn được coi như phương tiện truyền thông tin giữa các cá nhân. Lý thuyết "kịch Xã Hội" xuất phát từ câu nói của Shakespeare: “toàn bộ đời sống XH là một màn kịch lớn" cho rằng trong khi tham gia hoạt động con người ta sẽ đóng các vai trò và tương ứng với vai trò đó là một mô hình hành vi Xã Hội . Phải chăng vì thế mà đôi khi trên VNAV và ngoài đời thực khi tiếp xúc là 2 con người có khi hoàn toàn trái ngược? :mrgreen:

+ Hoạt động offline: khi nhóm XH trên mạng phát triển tới mức độ nào đó sẽ có các hoạt động này.

+ Các hoạt động khác…

Các hoạt động này tác động tới mức độ liên kết nhóm và tác động lẫn nhau rất chặt chẽ-mật thiết.

Nói tóm lại, có thể rất nhiều bác bác đã nhận ra: Con đường phía trước của chúng ta như thế nào? Chúng ta sẽ đi đâu về đâu?

------------Hiện tại (VNAV 1.0)------------------------------Tương lai (VNAV 2.0)---------
    VNAV Community Network (portal/forum) -------------> VNAV Social Network (all included)

Về nền tảng phát triển IT thuần túy (platform) thì chúng ta đã có, đã mạnh và chắc chắn sẽ có 1 platform mạnh hơn, thích hợp hơn để điều chỉnh "quan hệ sản xuất" theo kịp với "lực lượng sản xuất" đang nóng như ampli class A ở VNAV.

Tuy nhiên, khó khăn lớn nhất nằm ở chỗ tối ưu hóa các mối liên kết & tính tương tác ở trên của cộng đồng VNAV theo mô hình mới mà không làm giảm các giá trị cốt lõi của VNAV.

Nói nôm na cho dễ hiểu: bác đang ở trong một ngôi nhà quen thuộc, với một số tiện nghi vừa đủ, đường ra lối vào bác nhắm mắt cũng đi được, hàng xóm thì chỉ cần ới phát qua PM là nhậu :mrgreen: . Bụp một phát, chúng em chuyển bác sang ở chung cư cao cấp, rộng rãi, thoáng mát, đầy đủ tiện nghi thì hoặc là bác thích và mày mò cắm rút, tô điểm sửa sang lại theo ý bác... hoặc là bác chán vì ở nhà cũ quen rồi, uống rượu đế hoặc rượu nút lá chuối tớ mới thích :mrgreen:

Những khó khăn đó đặt ra yêu cầu giải quyết bài toán "Trải nghiệm người dùng Internet" và sẽ được đề cập tới trong các phần tiếp theo, giống như việc làm quen với xe trước khi chúng ta khởi hành.

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Em khoái cách diễn giải này, đúng là chẳng sớm thì muộn VNAV sẽ thay đổi triệt để để tiến lên như một quy luật bắt buộc. Nói thêm về điều này một chút, và cũng dựa theo ví dụ bác Aries đã sử dụng, thì hiện nay giống như ta đang ở trong 1 căn hộ chung cư. Ban đầu thì ổn thỏa, nhưng rồi con cháu sinh sôi, các tiện nghi thiết bị được chất đầy trong nhà ....cho đến khi phải tính đến 1 nơi ở mới, to hơn, tiện nghi hơn.

Em thực sự mong đến ngày chúng ta thoát được version 1.0 này để lên đến 2.0, cũng giống như đi 1 chiếc Matiz mãi, giờ muốn mua Con Bọ cho vợ đi Metro. Còn về mạng xã hội, sẽ là một môi trường mới đầy sự trải nghiệm thú vị. Mọi thông tin cần chia sẻ sẽ được sẻ chia, các mối quan hệ sẽ được mở rộng, hoạt động online sẽ lại tấp nập, kéo theo offline sẽ còn hoành tráng hơn. (Mong là mấy amply vô địch kô để ý đến câu này).

Tuy nhiên, chả có gì là dễ cả. Chuyện kỹ thuật hay chi phí mua nhà mới có lẽ sẽ không thành vấn đề vì đã có sự chung tay của cả cộng đồng VNAV. Tuy nhiên cũng như dâu mới về nhà chồng, chắc gì đã cơm lành canh ngọt, hoặc trần nhà kô bị sập vôi vữa nếu xây không tốt?

Câu chuyện 360o của Yahoo khi chuyển sang nhà mới cũng là điều chúng ta phải ngẫm nghĩ. Nhà mới chưa chắc đã được các thành viên ủng hộ nếu như nó không được thiết kế tối ưu và bản thân các thành viên phải biết tự thích nghi, học hỏi và làm quen với nó.

Em lại bí rồi. Mời các bác tiếp tục.... :mrgreen:

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

trong khoa học hành vi, đây là công thức cải tiến của Watson, 1 nhà tiên phong Tâm lý học người Mỹ đầu thế kỷ 20.

như vậy mục tiêu đạt được End-point của chúng ta là thay đổi hành vi Behavior. để thay đổi hành vi 1 người, 1 nhóm người chúng ta phải thay đổi cả S và M.

có thể tạm coi S là VNAV version 2. khi thay đổi S- Stimmuli, thì phản ứng R- Response của chúng ta có thể thay đổi. nhưng vấn đề mấy chốt vẫn là thay đổi M, tạm coi như là chủ thể, con người, và mức độ nhận thức - Perceive của chủ thể, con người ấy.

chúng ta có thể chuyển vào ở căn hộ cao cấp, nhưng thói quen nấu củi thay cho nấu bếp gas, bếp từ vẫn tồn tại.... xài đèn dầu thay ch đèn điện thì chất lượng cuộc sống vẫn thế. nó vẫn như câu nói " Bình mới- rượu cũ " mà thôi.

Các yếu tố ảnh hưởng đến Nhận thức ? làm sao để thay đổi quá trình NHẬN THỨC ?

đây sẽ là câu trả lời đau đầu, là lời giải của bài toán cho các nhà hoạch định - Plan manager như các Adminh của chúng ta.

thân,

Share This Page

Loading...