WA Quantum - những trò lố của audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by linh99992001, 1/2/13.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Sau khi tò mò đi nghe ở bộ của vducuy và cướp trên dàn mướp 2 miếng đề can về em có kết luận như sau: đối với bộ của vducuy và của em, 2 miếng đề can này có tác dụng làm âm thanh rõ ràng, trong sáng hơn ở mức có thể nhận thấy khá dễ dàng.

Bộ của Uy: dán lên loa Epos, oánh với F5 DIY và CD Yamaha
    Bộ của em: dán lên loa DIY (em dùng AN 12 Neo, Seas 25TAF/G và Elac AMT), oánh với Naim NAP135 clone, DA Audio Note clone, trans DV-S10a

Ngó sơ qua các bác cũng thấy là bọn em là dân không có nhiều xèng, thích chơi đồ ... clone, ghét bị shop thuốc những thứ phụ kiện mơ hồ và nếu xem luôn mấy bài post trong quá khứ thì ai bảo cầu chì xịn hay hơn dây đồng là em chém nát bét liền.

Em soi tới soi lui không biết nó dấu gì trong miếng decal mỏng lét này, không có một con chip nào cũng không có cái gì cộm cộm tí cho yên tâm. Hì.

Tóm lại là nếu giảm 40% giá so với giá bây giờ thì em mua ngay tắp lự.

Em vẫn chưa đoán ra được bằng cách nào miếng dán khỉ gió này làm thay đổi được âm thanh theo chiều hướng tốt lên như vậy.

2. Mike

Mike Advanced Member

Dải bass và trung âm có ấm áp kô? Hay là chi tiết quá lấn át dải dưới?

Bác cho vài nhận xét nhé. Tks

Attached Files:

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bass có gọn gẽ hơn, trung âm chi tiết hơn chứ không làm nó ấm áp hơn.
    Chi tiết hơn cho cả 3 dải.

4. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Điện cấp cho hệ thống nữa bác, ổn áp điện tử + AVR cho nguồn điện trước sau như 1, dao động chút sóng khác ngay.

5. minhhoang

E ko nghe bác nói đến blind test, nếu blind test thì khả năng nhận ra của bác chắc chắn được bao nhiêu %?

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Nếu trên dàn của em hay của bạn em thì em cá độ với bác là 100%.
    Còn trên dàn xịn hơn thì em không chắc.

7. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Xét ở yếu tố kinh doanh, phi vụ WA Quantum này làm em nhớ đến 1 vụ kinh doanh như sau:
    - Một công ty chuyên bán kết quả bóng đá (Thắng/Hòa/Thua), họ quảng cáo với khách hàng là họ có mối quan hệ với các đường dây cá độ nên có thể biết trước thông tin kết quả các trận đấu. Khách hàng trả tiền sẽ được gửi kết quả, họ cam kết nếu kết quả không đúng thì sẽ hoàn lại tiền cho khách hàng. Với mỗi trận đấu, công ty sẽ gửi kết quả Thắng cho 33% khách hàng, kết quả Thua cho 33% khách hàng khác, kết quả Hòa cho 33% còn lại. Như vậy, với mỗi trận đầu sẽ có 2 tình huống:
    + Sẽ có 33% khách hàng nhận được kết quả đúng: Công ty sẽ thu được tiền của lượng khách hàng này
    + Sẽ có 66% khách hàng nhận được kết quả sai: Công ty sẽ hoàn lại tiền cho những khách hàng này và họ sẽ không phàn nàn nhiều.

Trở lại phi vụ WA Quantum chip:
    - Một công ty chợt có 1 ý tưởng kinh doanh để "làm thịt" các audiophile (những người sẵn sàng trả nhiều tiền chỉ để cải thiện được 1 chút ít chất lượng âm thanh). Họ nghĩ ra các sản phẩm dán vào các thiết bị âm thanh, các sản phẩm này phải có chi phí sản xuất cực thấp. Họ thuê 1 số tổ chức và cá nhân để quảng bá rùm beng sản phẩm của họ là có thể làm cải thiện đáng kể chất lượng âm thanh (chủ yếu qua các mạng xã hội hoặc các trang thông tin không chính thống) và cam kết hoàn lại 100% tiền nếu khách hàng không thấy hiệu quả. Với những khách hàng mua sản phẩm, sẽ có 2 khả năng:
    + Một phần (không nhỏ) khách hàng cảm thấy có sự cải thiện chất lượng (thực ra là do yếu tố tâm lý). Với các audiophile thì việc cảm thấy này không có gì lạ, vì em biết có những người còn cảm nhận được chất lượng âm thanh thay đổi khi đặt 1 cái mũ hoặc 1 cái cốc vào trong phòng nghe :D
    + Phần còn lại không cảm nhận thấy khác biệt sẽ được hoàn lại tiền nên cũng không phàn nàn nhiều (thậm chí 1 số người còn tự nhủ, chắc là do bộ dàn của họ đã tối ưu nên thiết bị này không cải thiện được)

Tóm lại, rõ ràng đây là 1 ý tưởng kinh doanh tuyệt vời. :D

8. berryfun

berryfun Advanced Member

hoàn toàn nhất trí :mrgreen:

9. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Hiện tượng bị thôi miên tập thể đấy bác ơi !

Nếu bác muốn khẳng định hiệu quả của nó sao không làm thử test 4 bước bằng máy đo chính xác xem :p

10. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

:D Không phải quảng cáo cho chương trình này nhá ! em chả có phần hùn với nó :lol:

Chỉ giới thiệu để các bác audiophile cùng tìm hiểu đây là chương trình ghi âm và xử lý tín hiệu âm thanh rất hay, các bác có thể tự down load trên mạng hay mua đĩa DVD về cài để test tín hiệu rất chính xác...

đường link : http://www.youtube.com/watch?v=egDAnYY3GPs

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Muốn test thì cần có mic và phòng chuẩn tí bác ơi.
    Và cần so bản wav extract từ CD ra làm gốc so cho dễ. Hồi trước em dùng SoundForge để chơi.

Nếu trong đầu nghĩ sẵn là nó hay hơn thì mới có vấn đề, đằng này trong đầu em chả tin ngay từ đầu...

Em cũng có cái ni giải trí: http://io9.com/5850729/quantum-locking- ... es-it-work

12. snel

snel Advanced Member

Đây không phải là một ý tưởng nữa, nó đã được thương mại hóa :mrgreen:

13. luxman58a

Em đang ám chỉ, còn bác lại chỉ đích thị. :D

14. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Đọc xong 10 trang mà còn confused :D

15. minhhoang

Sao bác ko để đầu óc trong sạch, thanh thản hơn nhỉ? nó hay thật thì sao?

:mrgreen:

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Với em thì sau khi nghe nó hay hơn thật. Mượn được thử được nghe tận tai được thì thoải mái rồi còn gì? :p

Nhưng giá nó bằng 1 cặp Mullard box plates nên em thích mua đèn để nâng cấp cho con em cùi của em hơn.

17. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Uhm ! Ở TPHCM ai có miếng WA này rồi cho em được phép qua nghe thử đi ạ ! Tks !

Attached Files:

18. k810i

k810i Advanced Member

vấn đề là cái CT này cũng chỉ ra sự khác nhau của sóng âm ... thôi mà
    Hay, dở vẫn do tùy từng cá nhân thôi

19. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Vậy bác còn muốn gì nữa ??? nếu so sóng âm mà không có sự thay đổi gì cả, nhưng người nghe lại "nghe" ra sự thay đổi ! chứng tỏ chỉ là do cảm quan người nghe chứ thật sự WA chẳng có tác dụng vật lý chi cả, ngoài tác dụng tâm lý :lol:

20. hienhp

hienhp Advanced Member

Em thử nghiệm rồi, dán mỗi miếng vào giữa trán (bác nào có điều kiện thì dán thêm 2 miếng vào 2 bên thái dương), nhìn gì cũng thấy đẹp, nghe gì cũng thấy hay :D

21. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Vậy là WA tác động trực tiếp vào sóng truyền từ tai, mắt ...đến não bộ ! :lol: năng lượng "lượng tử" ! đừng "tưởng lự" ! :mrgreen:

22. audioinme

audioinme Advanced Member

theo ý cá nhân em thì thấy bt thôi :D
    -nhìn bề ngoài miếng dán đó ko liên quan đến âm thanh ,nhưng có bác vẫn cho là khác và hay hơn > nên lấy ví dụ cho dễ hiểu cũng như nhà ảo thuật biểu diễn trên sân khấu tự nhiên lấy trong người ra rất nhiều món đồ như ...chim bồ câu....quân bài ..vvv mọi người lớn đều hiểu rằng đây chỉ là chò hư dối nên ko tin nhưng cũng chưa thể hiểu xem sao lại như vậy , nhưng đều ko cho là thật vì sao có thể có nhiều thứ từ trong đi ra
    - giác quan của mọi người đều rất nhạy bén ,tùy vào sự tập trung ,mọi người khi tập trung vào một điểm thì sẽ nghe được rất nhiều âm thanh ,thật ra âm thanh vẫn vậy nhưng có hôm hay có hôm ko hay là do tùy vào sự tập trung và trạng thái tâm lý lúc đó ,đôi khi ta nghe nhạc thấy bt vì ta ko để ý vì đa số ngày nào cũng nghe nên ko phân biệt nhưng khi thay đổi một món đồ nào trong bộ audio thì lúc đó ta sẽ rất tập trung vào bản nhạc để phân biệt và thấy hay hơn hoặc dở hơn .nếu món đồ đắt tiền do hi vọng và choáng ngợp đa số sẽ thấy hay hơn ,và ngược lại nếu món đồ rẻ sẽ có cảm giác ko hay đa số sẽ nghe tạm và thấy bt .
    - do huân tập vào sự phân biệt như vậy nên sẽ có nhiều ý kiến chủ quan và khách quan cùng một lúc nên ta ko thể đưa ra được đúng sai nên mới có những tranh luận ,rì viu ....người này thấy hay ,người kia thấy ko hay và rồi đa số đều làm theo ý của mình,cho rằng sự phân biệt của mình là đúng và vẫn muốn sở hữu món đồ đó nên các hãng vẫn bán đươc hàng mặc dù vẫn có những lời khen chê xung quanh
    - nói chung miếng dán đó có tác dụng hay ko có tác dụng thì em thấy cũng ko nên quan tâm nhiều nếu muốn an ổn tâm lý thì mua ,nếu thấy chỉ là hình thức bên ngoài ko liên quan thì ko mua ,vì sự phân biệt khác nhau nên ko thể nói là có hoặc ko
    -đôi khi em tự nghĩ nghe nhạc có cần cầu kì đến như vậy ko ,mình nghe nhạc hay nhạc nghe mình ..........nếu chưa trả lời được thì ai đang nghe......

23. Comeon

Comeon Advanced Member

Kụ tư duy kém thế chả trách, câu chuyện cái cty kinh doanh cá độ ý, chả bao giờ cân nhau đến thế. Nhỉ

24. luxman58a

Ai cũng hiểu trừ 1 người không hiểu. Tư duy kém phải gán cho ai đây. :lol:

25. thanhquang

thanhquang Advanced Member

Nó hay vậy lẽ ra giá của nó phải bằng mấy cặp Nọt Đót chứ sao lại chỉ có 2-3 chai nhỉ?
    Đọc hết 10 trang ...rối. Nhìn lại tựa bài ...rõ!

Share This Page

Loading...