WA Quantum - những trò lố của audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by linh99992001, 1/2/13.

1. sevensix

sevensix Advanced Member

Chơi mấy món này là khoẻ nhất nè :?: đở mất công nâng cấp trao đổi , mua thử 1 cái về dùng thiệt luôn

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Họ có thiết kế nhiều version để nâng cấp từ dán nổi sang dán chìm, keo nhiều lớp để nâng cấp gỡ ra bán lại được không bác SJC ơi :)

3. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em chẳng bóc cái keo nó ra, cứ lấy băng keo 2 mặt dán lên để dễ bóc thay đổi vị trí cho phù hợp âm thanh bộ dàn.

4. linh99992001

Tối nay qua chơi quán cà phê The music của bác Dũng performance để mấy bác ấy thẩm định cho chính xác, kết quả cũng thấy khác biệt rõ ràng, nhưng dường như trên hệ thống toàn dải âm thanh không phù hợp mặc dù giọng hát trở nên ướt ngọt và dẻo hơn, dải trầm sâu hơn nhưng lại cảm giác bị thiếu treble tiếng thiếu cân bằng.
    Thử chán âm thanh các bác ấy quay qua phần hình ảnh, test với máy chiếu sim2 domino 80E tối thượng của chủ quán cùng với nguồn phát htpc rất cao cấp, lúc này thì bà con mới mắt chữ A miệng chữ O vì hiệu quả ghê gớm của miếng dán, cảm giác hình ảnh như đc lột một lớp màng mỏng làm chi tiết hiện ra rất rõ ràng, các nhân vật phim nổi cộm lên như 3D vậy :shock: . Hic em phê quá tức tốc về đến nhà em dán lên tivi rồi lôi vợ và mẹ già ra đánh giá thử, kết quả là vợ em nhìn ra thấy rõ, nhưng cụ nhà thì lúc thấy đc lúc ko, tại em tháo ra dán vào cũng chục lần để test :mrgreen:

5. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Dán vào chai bia uống có ngon hơn không Linh?

6. vducuy

vducuy Advanced Member

muốn biết thì lập kèo đi anh, bên kia im lìm mà qua bên ni đòi uống beer ngon là seo?????

7. sevensix

sevensix Advanced Member

muốn uống ngon dán con khô mực vào chai bia
    lập kèo thì em hỏng biết ở phe nào nữa vì chưa biết mô te, mà kèo này em nghi chắc huề

8. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Làm gì có bác, nó vẫn ngon lành cành đào ấy thui ... và thậm chí RMAF 2012 dùng nó tất tần tật đấy ;) tụi nó đâu có... xxx?

9. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Dán vào những thứ khác ngoài audio có khi ứ có tác dụng bác Sừn ạ (nếu k tuyền ông mua dán vào ... mông)

Liệu các cách dán ngang - dọc - sấp - ngửa - chéo - lệch - thẳng - gấp thếp - xoắn ... , có cho chất lượng âm thanh khác nhau k nhỉ ?

Em tò mò quá

10. mrtlinh123456

mrtlinh123456 Advanced Member

Bác cái thằng nói sai rồi. Phàm là cái gì phát ra âm thanh thì là xếp vào hàng ô đi ô. Cái mông thì chỉ là 1 bộ phận cấu thành âm thanh cho cái lỗ... Giống như cái quả bầu cấu thành nên đàn bầu ấy. Thế nên dán vào mông thì dù bác ăn gì trước đó đều cho âm thanh tối ưu. Em cũng đã đọc đâu đó về 1 nghiên cứu người mĩ chỉ ra rằng: ng có vòng mông quá 100(size us ạ) có xu hướng phát ra âm thanh dải cao mượt hơn những người size dưới 70. Tuy nhiên người người da đen( em ko có ý kì thị mà chỉ dựa trên nghien cứu thực tiễn ạ) có xu hướng cho tiếng bass tốt hơn vì...da dày hơn những ng có màu da khác. :lol:
    Cá nhân em sẽ mua vài miếng để dành dán vào mồm. 1 là chém gió cũng hiend luôn. 2 là năm sau đi thi rờ- voi...ăn chắc giải nhất. Đêm nằm với bà xã mà có 2 miếng dán trên dán dưới thì cũng đảm bảo thành Từ Thức. :mrgreen: :twisted:

11. mrtlinh123456

Chắc cái tivi nhà bác cũ quá nên nó nhiều lông tóc, dán lên nó ko ăn :mrgreen:

12. linh99992001

Ko phai bác ah, cụ nhà e nam nay cũng gần 70 nên mắt mũi kèm nhèm nên ko thấy rõ lắm, thân

13. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Sau lại có nhg người tự cho mình là audiophile mà lại có những suy nghỉ phàm tục ở các sân khấu hài ấy? Cũng phân tích, cũng so sánh nhg chỉ giới hạn ở nhg vị trí giống trong suy nghỉ của họ vậy.
    Thật đáng buồn cho diễn đàn cho VNAV hiện nay.

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ơi, không nên thánh hóa mấy ông chơi đồ âm thanh, suy nghĩ phàm tục thì đúng quá rồi còn gì (chả lẽ cứ audiophile là tiên hết) :mrgreen:
    Em thấy ngay cả topic này bản thân cũng là 1 "sân khấu hài" rồi. Đọc xong cũng thấy đời tươi vì còn nhiều điều ngộ nghĩnh quanh ta lắm.

15. vducuy

vducuy Advanced Member

đơn giản là sự trải nghiệm các bác ạ, trên đời có nhiều thứ ta chưa biết, trong thế giới âm thanh này cũng vậy có rất nhiều kỹ thuật, rất nhiều thiết bị hổ trợ mà không phải ai trong chúng ta cũng đã trãi nghiệm qua. và cuộc chơi này nó rộng, bao la lắm.
    vấn đề khi có người khám phá ra một "lĩnh vực" anh có thích trải nghiệm, anh có "dám" trải nghiệm hay không? anh có đón chào nó hay không? còn nếu anh miễn nhiễm với tất cả, chỉ dành hết sự quan tâm cho CDP,Amply,Loa thì đơn giản là sự trải nghiệm của anh chỉ lẩn quẩn quanh đó thế thôi.
    khi đã thử qua rồi, và anh nói anh không thích, chuyện đó bình thường, còn khi chưa có trải nghiệm mà anh kịch liệt phản bác thì đơn giản là lãnh vưc này không dành cho anh, thế thôi.

hanhcoi likes this.
  16. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Chính xác , có nhiều bác chưa từng thấy chứ đừng nói đã đựợc sờ thế mà đã vội ý kiến ,ý cò ,bó tay.

17. linh99992001

em xin phép kể thêm một trải nghiệm nữa, hôm rồi có qua nhà ông cụ em, nhà đang để phòng khách bộ dàn rất te tua, loa nga S-50B bị cạ côn, lẹt xẹt từa lưa, amp thì pioneer cũ mèm , sửa chữa thay sò nguồn thành 220v, đầu dvd loại mỏng mỏng, ngồi chơi với cụ chán e lại lôi mấy miếng dán để thử chơi vì nghĩ chắc ko hiệu quả nhiều và tai ông già em chắc cũng ko nhận thấy đc. Nhưng bất ngờ nữa, ông già nhận ra ngay, bảo sao hay thế, cụ thử đủ thứ đĩa, nào việt nam, quốc tế rồi đĩa nhạc do cụ tự thu, đều có sự khác biệt rất rõ . Thật sự rất rất khó hiểu về công nghệ của hãng này làm, một lần nữa mong các bác đừng cãi nhau làm gì mà mất đoàn kết. Bác nào có kiến thức kỹ thuật mong nghiên cứu tìm hiểu giúp, em sẽ mang đến để các bác xem thử. Thân

18. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Nghe Bác nói tác dụng của miếng dán này thật là vô biên làm em củng sướng theo. Bác ở bang hội nào gom anh em âu-đi-ô phiêu lại test mù phát xem hiệu quả có vượt lên trên sự mong đợi của mọi người không. Lâu nay muốn thay đổi chất âm phải thay đổi cả thiết bị nên tốn "xèng" không phải là ít.

19. huy_av

huy_av Advanced Member

Em quan tâm vụ dán lên TV, bác cho em hỏi nếu dán TV thì dán loại nào? Hay bác lấy miếng dán cho loa luôn? Vị trí dán trên TV là chỗ nào ?

20. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Đúng đó bác, chỉ cần test mù là biết, còn trì hõan ko test là "sân khấu hài" chính hiệu

21. locnp

locnp Advanced Member

Bác chủ thớt ơi, bác dán vào cầu dao tổng rùi thử các thiết bị trong nhà, vậy có khi tận dụng đc tối đa hết hiệu quả của miếng dán.

Nếu có e quất cầu dang tổng, ổ cắm điện bộ dàn trước :D

22. mrtlinh123456

Ơ...thế hóa ra vnav vẫn có ng tự cho mình là " ô đi ô phi lê" ạ. Thế mà em cũng tham gia đc 1 thời gian ngắn rồi mà chả biết ai. :wink:

23. vducuy

vducuy Advanced Member

em đoán là nếu mà dán vào đó nó có tác dụng thiệt thì bác cũng chẳng tin. và bác cũng chẳng bao giờ mua nó đâu.
    cảm ơn bác linh9999 đã cho em trãi nghiệm ngày hôm nay. trên chính bộ dàn cỏ nhà em.
    nói thiệt, khi chưa có sự trải nghiệm thì các bác cứ vui sướng với bộ dàn của mình đi. còn nếu mà lỡ mượn được của ai đó về thử thì .....tội nghiệp lắm.

24. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Lolz, nhưng chính những người từ hi-fi lên low-end đều nói rằng khi đã tới cuối của hi-fi rồi thì lại phải lo lắng tới phòng nghe, phụ kiện, đồng bộ hóa dàn, khi vượt qua rồi mới nhảy vào...

Đơn giản thôi, mấy con MIG 2 úp 1 ngửa ấy... bi giờ em mà lỡ bỏ nó ra khỏi bộ dàn chắc... chết :(

25. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Hôm nay em ghé nhà bác vducuy, dàn của bác vducuy thì em nghe ... hàng tuần.

Xui cho em là có ông Linh 4 số 9 này tới với mấy miếng Salonpas. Em nói thật, nói với 1 cách xxx muội, hơn 20 năm chơi audio, có thứ này là thứ mà em không thể giải thích được, ma quái thật.

Thay đổi là điều mà điếc cũng nhận ra, còn thích hay không là do gu nghe.

Ai chưa thử, ngay cả mod nào có "còm men" 1 cách thiếu kinh nghiệm trong topic này thì 1 là tự xoá bài post đó, hoặc là tự đính chính lại.

Chân tình.

Còn xin lỗi, ông nào xài mà giải thích được nguyên lý làm việc của "nó" thì Listen này xin lắng nghe 1 cách háo hức.

Thân.

Share This Page

Loading...