Xẻ dây loa Frey 2 - cao thủ tư vấn

Discussion in 'Phụ kiện' started by acongfgaf, 26/2/22.

1. acongfgaf

acongfgaf Advanced Member

Dây loa Frey 2 dai 2,2m xẻ dọc - bác nào đã từng diy dây amp bằng Frey 2 như em??

Em có kiếm được 2,2m dây loa Frey2 cắt m test thử bản gốc 2x11 sợi với đấu thử ít sợi thấy chất âm khá tốt không thay đổi nhiều mức GAIN với khoảng dài 2m.
    Tính xẻ dọc vừa để chia sẻ với anh bạn có nhu cầu DIY vừa có thêm đoạn dây thay nội bộ dây dẫn trong loa và thay đoạn dây trong AMP cho dây Frey 2 chống nhiễu khá tốt.

Em đang phân vân 2 cách cắt dọc, nhờ các cao thủ tư vấn xem loại dây này nên cắt kiểu gì để có thêm dây diy (vì nghĩ k nên cắt ngang ngắn dây), e chỉ lăn tăn hãng Frey 2 có nói đến công nghệ sử dụng "sợi chỉ" FEP quấn quanh mỗi sợi đơn và thêm lớp điện môi không khí bên trong lớp nhựa cách điện nên việc cắt dọc ntn để ít ảnh hưởng nhất:
    1- Cách 1:
    Cắt đúng điểm phân giữa của dây Frey 2, dễ ràng tách rời 2 vế, mỗi vế 11 sợi
    Khi đó mỗi dây 11 sợi không phải cắt dọc mà chỉ cần đấu cọc + 5 sợi bên phải, đấu cọc - 6 sợi bên trái.
    Điểm mạnh là dễ thi công, điểm yếu là lệch 5-6

2- Cách 2 (điểm mạnh là chia đều được số sợi cọc - cọc +n nhưng thi công cần chính xác hơn):
    Cắt 2 hoặc 3 đường, trong đó phải xẻ ở giữa của 1 vế 11 sợi theo tỷ lệ 5-6 (hoặc thậm chí theo tỷ lệ 3-8: 8 sợi giữ lại cho dây loa do truyền tải dài 2m, còn 3 sợi thi công các đoạn ngắn vài chục cm không sợ suy hao để diy các đoạn trong loa hoặc amp nên 3 sợi cũng đã tương đương tiết diện dây amp)

Frey 2.jpg

2. acongfgaf

Em nhờ sếp quản lý diễn đàn vài hôm để các cao thủ tư vấn, có thể chia sẻ ít dây với các bác có nhu cầu Diy cùng tư tưởng
    Thanks

3. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

DIY amp bằng Frey 2 thì Em chưa có cơ hội nhưng dây rẻ hơn thì Em thử rồi.

Trần Đình Lê Vũ likes this.
  4. acongfgaf

Hiệu quả cao không bác, bác xẻ 4 sợi ạ?

ThủyMộc likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Em cần 20cm làm cầu loa anh ơi

6. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Dạ hiệu quả của nó thì cảm nhận của mỗi người, nhưng khi thay dây từ opt ampli ra cọc loa nó hay hơn dây theo máy( thường là dây điện nhà sản xuất hàn vào) với giá tiền 1.5 triệu thì với Em là ngon bổ rẻ ạ.

tuanhcm and acongfgaf like this.
  7. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Đoạn dây như trong hình là có 9 lõi dây, người bán tách ra được 8 đoạn gồm 4 đoạn 4 lõi và 4 đoạn 5 lõi. Em lấy 4 đoạn 4 lõi gắn cho ampli của Em. Còn nếu 2 bên dây không đều nhau thì bên nhiều lõi Em sẽ ưu tiên cho bên (+) còn bên ít lõi dây em dùng cho bên (-) cảm nhận cá nhân nghe như thế tốt hơn.

Giang Nguyen linh likes this.
  8. acongfgaf

Cảm ơn bác đã chia sẻ: EM thấy nhiều tây nói việc chia lệch như dây tín hiệu + nhiều cho dải trên gain hơn chút còn - nhiều cho gain dải trên hơn chút. đó cũng là 1 ý kiến hay khi chơi tỷ lệ 5-6

9. acongfgaf

Cảm ơn bác đã chia sẻ: EM thấy nhiều tây nói việc chia lệch như dây tín hiệu + nhiều cho dải trên gain hơn chút còn - nhiều cho gain dải duoi hơn chút. đó cũng là 1 ý kiến hay khi chơi tỷ lệ 5-6

2 phút trướcBáo cáo
    Trả lời

ThủyMộc likes this.

Share This Page

Loading...