Xin ý kiến về loa Thiel Cs 1.2

Discussion in 'Loa' started by minhhieu1978, 10/11/11.

1. minhhieu1978

minhhieu1978 Advanced Member

Có bác nào biết và đã dùng qua loa này cho em xin ý kiến về em nó, em nghe nhạc pop, ballad, hòa tấu ạ. Ghép với amp nào là tối ưu nhất ạ. Dự kiến kinh phí cho arm khoảng 8- 10 triệu. Mong các bác cho em xin ý kiến ạ, cảm ơn các bác nhiều

Tags:
  2. minhhieu1978

Không có bác nào cho em ý kiến ah, bùn nhỉ......................................................

3. minhhieu1978

Không chờ được các ý kiến của các bác, em đã bê em Thiel Cs 1.2 vể.
    Ấn tượng đầu tiên là thùng loa lam bằng gỗ lạng rất đẹp, chắc chắn, dày, vân gỗ đẹp, thứ 2 là loa khá nặng chắc phải đến 25, 30kg, các cọc loa được thiết kế kỹ lưỡng. Hiện em đang ghép với Arcam 9, cdp sony 555 Esj, dây loa Beldel, dây tín hiệu Yarbo loại da rắn ( hiệu gì em không rõ lắm, dây được tặng nên em chẳng chú ý), cảm nhận đầu tiên là cặp loa cho tiếng dày, có lực, bass khá hay, thể hiện chi tiết rất tốt các loại nhạc cụ đặc biệt là các loại đàn dây. Tuy nhiên trung âm chưa được lồi lắm, giọng ca sỹ hơi lùi về phía sau. Nghe nhạc vàng và các ca sỹ nữ thể hiện chưa ổn lắm, nhưng nếu chơi nhạc hòa tấu, pop, ballad, rock và giao hưởng thì khá ổn, thể hiện tốt những bạn nhạc thiên về nhạc cụ như bản Smoke gets in your eyes của J.kern, và Here with you của D. Stone rất đạt, tiếng trống, tiếng đàn ghi ta điện... rất tách bạch, chững chạc.....Hhhiihih tạm thời em mới thử sơ sơ qua như vây. Mấy bữa nữa nghiền ngẫm thêm em sẽ rewei thêm ạ.

4. ducquan

ducquan Approved Member

Bác phối ghép thiel 1.2 đến đâu rồi.

5. chuonghavy

chuonghavy Approved Member

bác thử ghep với amp Sansui xem sao .
    hôm trước lúc đi mua cục amp Citation II , em có nghe thử Ở đó họ ghép em không nhìn kỷ nhưng mà biết là Sansui , CDP : Magnavox CDB 560 nghe hay cực ( CD Norah Jones )

6. minhhieu1978

cám ơn các bác, em cũng đang phân vân quá... em đã quyết thay đổi amp rồi, em đang đăng bán trên mục mua bán rồi...

không biết với tầm 8- 10 triệu có em nào thik hợp với em nó ko

7. Muzich

Muzich Advanced Member

Kinh tế nhất là Adcom hoặc B&K bác ạ :D

8. minhhieu1978

cám ơn các bác tư vấn, em đã bán cd arcam 7, còn lại arcam 9, có bác nào giúp em chuyển sang adcom không ợ.
    Mà các bác cho em xin luôn series adcom nào chơi tốt trong tầm giá 8-10tr để trị đc em thiel 1.2 này ko ạ

9. Muzich

Muzich Advanced Member

Ô bác lại nhờ 4 vấn trên rao vặt mất roài :(

10. Dyn

Dyn Approved Member

Tôi đang dùng một đôi CS2.2 từ năm 2007. Sau một hồi tìm amp và đọc các forum nước ngoài thì đã dừng lại ở Pow + Pre Adcom. Ngon bổ rẻ. Một đặc trưng của loa Thiel là cần amply có công suất lớn + high current và Adcom đáp ứng được việc này với chi phí thấp nhất. Giữa việc bỏ ra 15tr cho một pre+pow 5500 (tôi mua từ Thái lan - second hand) thì tiếng cũng đạt ít nhất là 8/10 so với việc bỏ ra khoảng $6000 để có được công suất tương tự của các hãng lớn. Hiện tại với cấu hình này, chưa bao giờ phải đặt volume ở góc 10 giờ mặc dù tôi có thói quen nghe to do hay nghe live. Ngoài ra dây loa cũng là điểm cần quan tâm, hiện tại tôi dùng dây MIT theo như recommend cua What HIFI và các forum. Một đặc trưng của Thiel là cho âm hình rất tốt, chắc là đặc trưng của corehence source, khi nghe Bằng Kiều hát bài Cho lần cuối của Lê Uyên Phương theo kiểu Acoustic cùng với 3 người khác ngồi hàng ngang liền cạnh nhau thì có thể phân biệt được vị tí từng người. Tôi đã dùng Dyn nhiều năm (hiện tại vãn đang giữ đôi Contour) và khi đổi sang Thiel thấy không quá khác biệt, tuy đôi 2.2 cho tiếng bass tốt hơn một chút (không biết có phải do cấu tạo passive speaker hay không). Nhưng đặc điểm của Thiel là sẽ thua ở các loại nhạc vàng, mặc dù nghe Jazz rất ổn. Đôi CS1.2 thì có lẽ chưa thể hiện được tính chất của Thiel lắm vì series 1 vẫn được đánh giá là giống bookself hơn. Đối CS2.2 đã từng được coi là reference cho Thiel, nếu có dịp và duyên bạn nên thử, chắc sẽ không thất vọng.

11. badoso

badoso Approved Member

Vâng, đúng như bác nói,lâu nay em vẫn đang phối BK với Thiel CS2 hay trong tầm tiền bác ạ.

12. Teo pro

Teo pro Approved Member

các bác cho e hỏi loa thiel cs 2 thì ghép với ampli nao thì cho tiếng bass hay

Share This Page

Loading...