Xin các bác tư vấn bệnh amply một bên loa trái bị sôi.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by soncc1984, 30/3/19.

1. soncc1984

soncc1984 Approved Member

Tình hình các bác ạ, em không có dư dả nhiều về tài chính nhưng cũng thích nghe nhạc, sau ngày lao động tích góp em mới mua của một ông chơi và bán đồ âm thanh bãi ở Hà Nội con amply Pioneer A-200. Mua bán cũng chẳng mặc cả gì, hợp lý với ngân sách em mua, mua xong cũng được ông bán hàng gia lộc 100k và công chở hàng về. Cũng vui vẻ hí hửng lắm. Mua được hôm đầu tiên dùng ok, nhưng hôm sau bị bệnh... một bên loa trái bị sôi.
    Em đã đổi cầu loa A-B, thay dây loa, rút hết đường tín hiệu vào, vặn nhỏ volume về hết cỡ thì tiếng vẫn bị sôi một bên loa trái nghe rất rõ luôn (loa phải còn lại thì không bị sao,không ù xì lẹt xẹt gì cả). Bấm nút reverse thì tự động tiếng sôi nó chuyển qua từ loa trái sang loa phải, mặc định để chế độ stereo thì loa trái bị sôi thôi.
    Điều nữa là khi em bật sang chế độ đánh trực tiếp (tức là không qua mạch âm sắc) thì tiếng phát ra bình thường cả hai loa luôn, vặn to hay nhỏ lên đều, ko ù xì lẹt xẹt cả hai vế loa cả. Nhưng lúc này không chỉnh được bass, treble nữa và cũng không chỉnh nút balance cân vế loa được. Có thể hiểu là nó chỉ lấy tín hiệu vào và qua thẳng phần công suất của amply khuếch đại ra loa thôi. Khi em chuyển lại sang chế độ tone - có chỉnh được bass treble thì lại bị sôi.
    Vậy, em nghĩ chắc phần công suất của amply hoàn toàn bình thường chứ không lỗi gì mà vấn đề chắc nằm ở phần âm sắc của amply?
    nếu vậy, các bác tư vấn giúp em xem ở HN có chỗ nào tin tưởng và uy tín giới thiệu em với chứ em ko giám đem đi linh tinh. Các bác đừng nói em đem trả lại hàng vì ông bán hàng cho em phủi tay luôn rồi, ông bảo ông chỉ biết chơi thôi chứ không biết bảo hành (chơi cũng có nhưng cũng thuộc hàng làm thương mại thôi). Nhà ngay ở ngõ 71 phố Tân Ấp (gần Yên Phụ).
    Trong trường hợp bí quá chắc có khi giải pháp mua một EQ rồi cho qua amply đánh trực tiếp (lúc này amply như cục đẩy còn âm sắc do EQ nó làm thì có được không các bác?

Em ưu tiên sửa để hoạt động đầy đủ chức năng các bác ạ. Cuộc đời đôi khi dở nhưng vẫn cứ vui vẻ niềm nở thôi các bạc ạ. Chẳng ai ăn không của ai cái gì cả. Em xin cảm ơn các bác tư vấn cho em!

Vietvutien likes this.
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Máy của bạn như bạn tự xác định là có lỗi phần âm sắc hay nói cách khác là phần pre của máy mà thôi...
    Khắc phục phần đó xong là máy lại kêu OK thôi bạn...

soncc1984 likes this.
  3. soncc1984

vâng em cảm ơn bác!, giờ em chưa biết chỗ nào uy tín làm được, bác có biết giới thiệu cho em. Hình như bác cũng có thể làm được đúng không?

4. quanngo

quanngo Approved Member

bắt bệnh thì bác cũng có sửa đc đâu mang thợ cho nhanh

soncc1984 likes this.
  5. soncc1984

vâng, em chỉ đoán mò mò là thế thôi, chứ có đúng bệnh thì em cũng chẳng biết sửa kiểu gì vì không có tý lý thuyết gì về mạch cả. Có điều giờ lăn tăn mỗi nơi nào sửa uy tín ở HN thôi bác.

6. nguyenha7940

Bắt được bệnh là một chuyện. Như chủ máy mô tả đã đúng rồi đó...
    Nhưng còn mò ra được chỗ để châm cứu, bấm huyệt lại là một chuyện khác...
    Như những cái máy này chẳng hạn. Mình phải tháo tung ra rồi mò mẫm vì không có sơ đồ...

Hay ..
    Biết được chỗ hỏng rồi còn phải hiểu vì sao nó bị vậy để sử lý nó triệt để...
    Nhiều lúc nhìn mà còn chưa dám động vào vì sợ có cái gì còn sai chăng...
    Và cũng vì hàng độc quá không có sơ đồ...

soncc1984 likes this.
  7. soncc1984

Vâng, cái này chắc chỉ có người chuyên thì mới biết, chứ như em có tìm được sơ đồ mạch của nó nhìn cũng chẳng hiều gì bác ạ. Em chọn mua thương hiệu bình dân giá rẻ và dễ sửa chữa thôi. Đây là con amply
    https://audio-heritage.jp/PIONEER-EXCLUSIVE/amp/a-200.html

Thợ cũng nhiều, tìm được người có tâm, có tay nghề khó bác ạ. Đôi khi chỉ là sự tin tưởng, giới thiệu và... thêm chút may mắn! Sang tuần em thu sếp công việc, trước khi qua em nhắn cho bác rồi đem con amply qua nhờ bác thăm khám giúp em nhé. Cảm ơn bác!

Last edited: 31/3/19
  8. misupilami

misupilami New Member

Tôi cũng bị như bạn :
    - Xem phim bằng ngỏ hdmi in - out của PC - avr - MC thì ko có vấn đề.
    - Nhưng karaoke online thì cũng bị loa trái sôi, nghe nhỏ thôi nhưng cũng bực mình.
    - Thay dây AV loại tốt hơn thì nó hết.
    Vậy bạn chọn dây khác, cắm rút thử xem sao.

soncc1984 likes this.
  9. soncc1984

Đợt này mình đang bận nên chưa có thời gian đem đi amp đi khám bệnh, chắc cố thu sếp thời gian để đem đi. Có điều nó không bị sôi liên tục mà lúc bị lúc không.

10. nguyenha7940

Xin chúc mừng chắc máy của bạn đang dần qua giai đoạn chạy rà...
    Còn không các cụ bảo:" Phi búa bất thành thợ bạn ạ..."

Hôm mình đi chữa máy cho một bạn ở chung cư. Xuống tầng một thấy chỗ bảo vệ nhìn thấy cái này thấy hay hay chụp lại để có gì bảo bạn đó chỗ lấy....

Xả stress tý giữa 2 lần ngắm sơ đồ trên điện thoại...

soncc1984 likes this.
  11. soncc1984

chắc làm vài búa có khi lại hết bệnh, kiểu như tivi cổ ngày xưa, cứ khi nào hình nhập nhằng lấy tay vỗ mạnh vài phát vào nóc tivi lại lên hình ngon :D

12. soncc1984

tối hôm qua bật lên thử vẫn bị zè một bên loa trái. Em yêu khoa học, tháo tung nắp ra nhìn ngắm... rồi lại đóng vào. Cắm điện lên, đểu thật lại ngon lành. Nghe chán chẳng sao. Sáng nay bật thử... bệnh tái phát o_O.
    Mò mẫm youtube thấy vài clip nói vụ ù xì dó mất dây mát gì đó, rồi hàn lại dây mát.... em đoán có khi dây mát ở mạnh âm sắc (phần pre) chắc có lỏng lẻo vài chỗ nào đó nên có chuyện lúc bê tháo amply ra lắp vào lúc bị lúc không? Cơ mà đếch biết dây mát ở đâu :).
    Bận lu bù suốt chắc thu xếp thời gian sớm đem đi khám bệnh.

13. nguyenha7940

Bảo bạn rồi bạn đã dùng đến cái này chưa....

Hoặc những trường hợp máy bị như bạn nói sau khi đóng máy mình thường yêu cầu thêm chủ máy bê máy lắc vòng vòng khoảng 5-10' lắc mạnh lắc nhẹ tùy theo ý thích của chủ máy có giải thích rõ ràng lắc càng mạnh nếu nó có hỏng càng dễ hỏng tiếp để sử lý cho dứt điểm... Đỡ mất công chữa...( hi hi chủ máy trong lúc cầm máy lắc vậy chẳng may có đánh rơi máy không phải lỗi tại mình...)

14. soncc1984

búa nhà mình đầy (có xưởng sửa xe) cơ mà chắc không cần dùng. Khi nào vào hè nóng lực, tính đem đi phun nước tắm rửa kỳ cọ cho con amply sạch xẽ thôi.

15. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác yêu khoa học thế còn gì? ngắm rồi cất đi.. he he

soncc1984 likes this.

Share This Page

Loading...