Xin Giúp Đỡ Mình Tự Sữa Pre Mcintosh C11

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by tien.iron, 12/12/17.

1. tien.iron

tien.iron Advanced Member

Mình có cái pre mcintosh c11 lúc đầu nó bị rè 1 kênh left,mình cố nghe các loa thì thấy nó rè ở loa mid(loa phát ra giọng hát ca sĩ),rè loa streble,nhưng có vẻ nó không rè ở loa bas,rồi sau đó 1 tháng nó rè luôn cả 2 kênh và có 1 kênh âm thanh nhỏ đi rất nhiều,còn giờ thì nó chết luôn 1 kênh rồi,kênh còn lại nó phát nhỏ và rè.
    Mình xin mọi người giúp đỡ mình tự sữa cái pre này,vì mình ở nước ngoài nên ko có chổ sữa,mình có thể mua được bất kỳ linh kiện nào bên trong cái pre để thay nó,mình có thể tự hàn và thay thế linh kiện được,nhưng mình không biết nó hư chổ nào,mọi người cứ nói mình
    mua cái gì mình sẽ mua cái đó,mua máy đo mình cũng mua được,xin cảm ơn
    Cái pre này rất nguyên bản,chưa từng sữa chữa gì bên trong,mình mới thay 6 bóng đèn 12ax7 gold lion,bóng new 100%,không phải bóng cổ
    1E6115F7-D73B-4FA6-823D-6A42012280F3.jpeg DD53E191-361F-44F8-906D-82747ADB533F.jpeg

Last edited: 12/12/17
    Tags:
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Đầu tiên bạn đo thử điện áp cung cấp cho các tầng có đủ không nếu được bạn vẽ lại cái sơ đồ máy của bạn đưa lên đây mọi người cùng xem hộ...

3. tien.iron

Đo điện áp cung cấp có phải là cái cụm 3 cục capacitor bằng nhôm phải không bạn? Bạn chỉ mình theo kiểu từng phần nào trên cái c11 đi,còn bản vẽ c11 để mình lên google tìm

4. am-thanh-cu

am-thanh-cu Advanced Member

Nếu bạn co chút kiến thức về điện tử thì mới có thể tự sửa được, nếu không thì khó đấy bạn à. Trường hợp này thường là do một số tụ lâu ngày bị khô hoặc rò rỉ gây mất thiên áp cho các bóng đèn làm việc, đúng như bạn nguyenha7940 nói, bạn cần vẽ sơ đồ đưa len mọi người sẽ tư vấn giúp

5. nguyenha7940

Đây là pre cổ nắm điện bằng selen độ tin cậy không cao lắm. Bạn hãy đo xem áp sau nắn là bao nhiêu. Đo ở trên chân của cục tụ nhôm trắng to đó. Đầu âm đồng hồ cắm vào mass đầu dương đo ở đầu tụ xem nhé. Xong đo lần lượt các chân 1 và 6 của các bóng 12ax7 xem có điện áp bao nhiêu vôn...Khi đo đề nấc đo 500vdv nhé
    ..

6. tien.iron

Mình đang mong muốn bạn chỉ mình theo cách dân dã thế này mình mới hiểu được,mình sẽ đo hết,bạn có thể chỉ mình cách đo,chích cực âm và dương của đồng hồ đo vào đâu được không,mình có thể đo từ từ tất cả các tụ và trở của c11 này,mình thấy nó không nhiều tụ và trở lắm đâu,khoảng 60,70 con là cùng,chỉ cần mình biết con nào hư,con nào yếu mình sẽ mua tụ và trở giống nó về mình thay hết,mình có thể thay luôn 3 cục nhôm đó hoàn hảo luôn

7. nguyenha7940

Bạn đã đo điện áp tai mấy cái chân của ba cục tụ nhôm đó chưa...
    Đã đo các điện áp ở chân 1, 6 của các bóng 12ax7 chưa...
    Nếu đo rồi thì bạn cho xin kết quả lên đây mọi người cùng xem và nói bệnh máy của bạn cho bạn...
    Đó là cách đơn giản nhất để xác định hư hỏng đó bạn

8. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Trước tiên bạn đảo bóng bên nghe được qua bên kia xem thử.
    Có một bên nghe được thì nguồn cao áp ok.
    Đo chân bóng đèn so sánh 2 bên.
    Ghé google tìm hình chân bóng 12ax7. Đo các chân với mass .
    Que đen đồng hồ cắm vào vỏ máy. Cầm que đỏ dí từng chân 1.
    Chân 1 = ? Volt
    Chân 2 = ?

9. tien.iron

Cho mình hỏi đo socket đế ghim bóng đèn hay đo cái bóng đèn,cái socket thì chân nó có ghi số,lúc đo có cần mở điện cái c11 lên không,đo 3 cục nhôm mình chỉnh chỉ số trên đồng hồ đo là bao nhiêu,đo đèn mình để chỉ số bao nhiêu vậy bạn
    Tất cả 6 bóng mình là bóng mới mua new 100% cùng 1 lúc,và mình cũng đã thử mượn 6 bóng khác của người ta rồi,nó vẫn bị như vậy,có nghĩ là ko phải do hư bóng đèn

Last edited: 15/12/17
  10. hoangphung

Bác bật điện lên, dò dây từ volume vào bóng đầu tiên, đo từ chân 1 - 9. So sánh 2 bên, sẽ phát hiện bên bị hư sẽ mất áp. Chân nào mất áp sẽ có trở. Bác thay con trở đó.
    Sau khi kiểm tra hết 3 bóng kênh hư thì đến kiểm tra tín hiệu.
    Bác cứ rảnh thì làm tư từ. Điện Đóm không nhanh được đâu bác.

11. hoangphung

Bác bật điện lên, dò dây từ volume vào bóng đầu tiên, đo từ chân 1 - 9. So sánh 2 bên, sẽ phát hiện bên bị hư sẽ mất áp. Chân nào mất áp sẽ có trở. Bác thay con trở đó.
    Sau khi kiểm tra hết 3 bóng kênh hư thì đến kiểm tra tín hiệu.
    Bác cứ rảnh thì làm tư từ. Điện Đóm không nhanh được đâu bác.
    Đồng hồ để nấc VDC cao nhất có thể trên đồng hồ. 750 v hoặc 1000 volt.

12. nguyenha7940

Khi bạn đo thì bạn phải cắm cả bóng cho nó hoạt động khoảng 2-5p cho nó ổn định thì đo mới chính xác...
    Ở đây không nói là tại bóng. Nhưng bạn phải để cả bóng cho nó hoạt động thì mới biết nó bị nghi ngờ chỗ nào. Từ đó truy tìm thủ phạm mới chính xác....

13. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác chỉ như vậy chết người ta !
    Gặp mạch điện linh kiện có vấn đề, cắm bóng vô dòng lên cao quá bứt bóng! Bứt mấy bóng đắt tiền quý hiếm thì khóc luôn!

14. nguyenha7940

Bạn không đọc kỹ pan bệnh của chủ máy à...
    Máy khi hãng chế tạo thì họ phải tính áp và đặt áp cho đúng với loại bóng họ dùng chứ...
    Khi không cắm bóng vào mà đóng điện để kiểm tra thì kiểm tra kiểu gì...
    Còn không cấp điện thì kiểm tra kiểu gì để phát hiện sự cố...

15. tien.iron

Mình xin lỗi các bro là lúc mình viết bài này là cái pre mình còn để ở nhà,sau đó 2 ngày mình gửi cái pre này đi sửa rồi,cách đây 1 tháng mình có đem cái pre này đi sữa cái bênh y mình đang nói và clean các nút,vậy mà họ giữ sữa của mình 1 tháng trời đưa lại mình kêu sữa xong rồi mà về nhà vẫn y như vậy,còn tính tiền mình 200$,sau đó họ kêu mình gửi lại sữa rồi,ở đây sữa rất tệ,gần như không biết sữa gì hết,tại vì lấy mình 200$ rồi nên mình gửi lại thôi,chứ mình không có 1 chút niềm tin gì sữa được,họ rất tệ,mình đang rất nóng lòng họ trả lại để mình tự sữa theo hướng dẫn mọi người,mọi người hướng dẫn mình còn hiểu vấn đề hư ở đâu,vậy mà họ không hiểu hư ở đâu,rất tệ,mình sẽ báo mọi người biết tình hình sau khi mình nhận lại cái pre,mất thời gian kinh khủng

16. nguyenha7940

Thì bạn ở nước ngoài giá sửa chữa phải chấp nhận theo giá chuẩn của từng vùng. Họ cứ tính giờ ra tiền có phải không bạn. Nhiều lúc thời gian họ theo dõi máy cũng là giờ mà...

17. tien.iron

Đúng rồi nếu bạn gửi về hãng sữa thì sẽ sữa ngon,nhưng giá rất cao,tiền ship đi và về mình phải trả,tiền họ kiểm tra,như 1 giờ là khoảng 35$,họ kiểm tra khoảng 2,3 giờ,rồi sau đó hư gì thì họ sẽ báo mình và tính tổng số tiền ship,tiền kiểm tra,tiền thay linh kiện bên trong rồi họ gửi mail hoặc dt báo mình sẽ thanh toán xong,thì họ bắt đầu sữa thay thế hết,giá rất căng,khoảng 700$ là bình thường.
    Còn mình sữa ở ngoài,họ đăng rao gói dịch vụ sữa và clean cho c11 giá 200$ thì mình sữa mình trả 200$,chứ sữa theo giờ mình sợ lắm,không dám làm đâu,sợ tốn tiền cao lắm,mình từng bị rồi

18. tien.iron

Sau 3 tuần gửi đi sữa lần 2 thì vẫn không sữa được,họ trả cho mình nói là bóng đèn mình bị hư cần thay bóng,mình có rất nhiều bóng đèn,rồi hôm nay mình thử thay hết bóng rồi,nó vẫn bị rè,nếu không hư thì mình tốn thời gian gửi họ sữa làm gì,thôi nhận về bỏ qua cho rồi.
    Mình đang đo nảy giờ hết 2 tiếng rồi,mình đo hết các con trở,tụ,rồi con trở tròn như cái dĩa trên board dẫn vô 6 bóng đèn rồi,mình vặn đồng hồ đo từ 200 đến 2000k ohm,các cặp tụ,trở cùng vạch màu hiện lên số cũng đều nhau lắm,mình đo hết cả 2 mặt board dẫn vô bóng đèn,lúc đo mình không có mở điện cái pre lên
    Sau đó tiếp theo mình đo hết 6 con trở nằm trên 3 cục nhôm đó thì thông số các con cùng màu cũng đều nhau lắm,chỉ có 1 con trở(trên hình mình chỉ ngón tay vô) thấy đồng hồ báo số chập chờn lắm,thường là không lên số,có lúc lên số âm(-),rất khó khăn lên số,mình tìm trên board con trở nào màu giống nó mình đo thử thì lên số liền rất ngọt
    Các bro hướng dẫn mình chi tiết cách đo 3 cục nhôm đó,có cần mở điện của pre lên không,rồi đo nó ở mức nào trên đồng hồ đo,đó cực âm dương nó làm sao,mình đang muốn xác định 3 cục nhôm đó có vấn đề gì không,mình sẽ thay liền,mình từng thay 3 cục nhôm đó cho cái pre c20 của ông bạn rồi,mình biết hàn và đấu nối dây vô tư IMG_0360.jpg IMG_0361.jpg

19. am-thanh-cu

am-thanh-cu Advanced Member

Bạn gửi về Vn, tớ sửa miễn phí cho

20. nguyenha7940

Cái trở tay bạn chỉ theo vòng màu có giá trị là 1 Mom =1.000.000 ôm. Bạn đo trong tình trạng đang mắc như thế thì sao chính xác được vì nó chiụ tác động của cái tụ điện( cục nhôm trắng to đùng đó....) còn bản thân con đó không có ảnh hưởng gì nhiều lắm khi máy hoạt động.
    Bạn tự xác định là hơi khó đó vì bạn gửi đi cho thợ họ giữ lại của bạn bao lâu rồi còn chưa phát hiện được...
    Máy của bạn dùng bóng 12 ax7 vậy bạn phải cắm điện vào cho máy hoạt động xong dùng đồng hồ đo áp ở các chân 1,8 lần lượt của các bóng xem thống kê cụ thể vào đưa lên đây rồi mọi người dùng bắt bệnh giúp bạn... khi đo bạn có thể đo được trong hai trường hợp sau thì tốt nhất :
    1- đo khi đóng điện đủ hết các bóng ghi chép lại điện áp tất cả các bóng ở hai chân trên đầy đủ lại...
    2- rút hết các bóng xong lại đo lại lần hai ghi chép lại rồi đưa lên đây được là tiện nhất...( như mình đo trong trường hợp này thì mình tạm cát đường sợi đốt của các bóng tại cục biến áp nguồn sau đó nối lại, nhưng nếu bạn chưa biết thì đừng làm theo cách này nhé...)
    Khi bạn cắm điện cho bóng hoạt động bạn đo xem có áp một chiều trên các chân của tụ ( đục nhôm trắng đó ) xem áp có được là bao nhiêu xong nói lại nhé mình nghi con nắm điện selen của bạn bị dò đó... con hình khối màu xanh cạnh chỗ ngón tay bạn chỉ đó...

Last edited: 6/1/18
  21. tien.iron

Mình đã đo hết rồi,mình mở điện lên cho pre chạy khoảng 10 phút và bắt đầu đo mình để đồng hồ nất DCV 1000,mình chụp hình cho dễ hình dung,vị trí từng bóng cũng là song song với tờ giấy mình để trên pre,tất cả các chân số 1 đều ra thông số chính xác,đồng hồ hiện lên số rất chuẩn,chỉ lên xuống 1 volt rất ổn định tất cả 6 bóng,chân 8 mình đo 6 bóng không lên số gì hết,chỉ duy nhất bóng số 3 chân 8 lên 10 volt,chẳng hiểu chỉ có bóng đó chân 8 là 10
    Đến phần mình đo 3 cục nhôm,mình vẫn mở điện,cực âm đồng hồ mình chích vào vỏ nhôm,cực dương mình chích chân tụ nhôm,cục nhôm 1 ra thông số 3 chân là 289 297 298,cục nhôm 2 ra thông số 4 chân là 304 307 157 9,cục nhôm 3 ra thông số 3 chân là 307 12 13
    Mình không biết những thông số mình đo 3 cục nhôm là thông số gì so với cái các số MFD VDC khắc trên vỏ cục nhôm,tất cả các số chân bóng đèn là mình nhìn vào socket nó có ghi số,nên chắc không thể lộn chân được,mọi người cần mình đo chân nào của bóng đèn nữa,nói để mình đo tiếp nha

22. nguyenha7940

Bóng 12ax7 là bóng 3 cực kép. Chân số 1 và chân số 6 là anot của hai đèn của bóng. Xin lỗi bạn hôm trước mình viết nhầm bạn kiểm tra lại điện áp chân số 6 của mấy cái đèn giúp mình vì mình nhầm từ 6 thành 8....
    Kiểm tra kỹ lại điện áp bạn nói chả cục nhôm số 3 như bạn nói. Mình thấy điện áp của cục nhôm thứ 3 hơi vô lý.... cục nhôm 3 ra thông số 3 chân là 307 12 13 nếu nó tụt xuống đang từ 307v xuống còn 12-13 v thì nó không có cao áp cấp cho mấy con 12ax7 hoạt động nên máy không kêu là phải...bạn kiểm tra lại mấy thứ kia xem sao nhé....

23. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Lỡ đo thì đo hết đi bác.!
    1&6 ---> anod ; 3&8 ----> cathot (chân đèn chổ này bác để thang 1000v ko thấy thì giảm thang đo lại). 2&7 lưới đèn ( đo xong tắt điện để thang đo điện trở Megaohm coi trị số bao nhiêu ohm). Đo chân 4 với 5 k.tra áp đốt tim luôn. Nhớ đo trực tiếp ngay chân đèn nhe.

24. tien.iron

Mình mới đo chân 6 xong,cũng theo thứ tự như trên hình,bóng 1 chân 6=256,bóng 2 chân 6=254,bóng 3 chân 6=303,bóng 4 chân 6=272,bóng 5 chân 6=272,bóng 6 chân 6=300
    Có vẻ như các cặp bóng cũng tương đối cân bằng,còn cục nhôm 3 mình mới đo lại,kết quả vẫn y như lần trước,cục nhôm 3 là 3 cực nhưng trên vỏ ghi 2 cực đều là 1200MFD 30WV,cực còn lại chẳng thấy ghi số trên vỏ

25. tien.iron

Nãy giờ mình mới nhớ ra,cái pre này mới mở thì nghe bình thường,nhưng sau khoảng nữa tiếng là nó bắt đầu phát ra tiếng rè cả 2 kênh,nãy giờ mình đo là lúc mới mở nên có lẻ nó vẫn bình thường,không biết có ảnh hưởng đến kết quả đo không nữa

Tags:

Share This Page

Loading...