Xin giúp mình tự sữa đầu CD Player

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by tien.iron, 31/5/19.

1. tien.iron

tien.iron Advanced Member

Vấn đề là Cp Player Krell KAV-300CD mình trước giờ khay dĩa chạy ra lúc ra lúc không,rồi chạy ra không hết,phải lấy tay giữ lại thì nó mới đứng yên,còn không lấy tay dữ lại thì nó tự chạy vô,mà nó chạy vô thì cũng không vô hết,phải lấy tay đủn nó vô nữa thì mới vô sát,mà đĩa mới đọc được.
    Thế là mình tháo ra ra vệ sinh bụi bậm và vô dầu mỡ chuyên dung của mâm CD,rồi minh kiểm tra tất cả bánh rang rồi,không mẻ gì hết,mình thay luôn day cua-ro của bánh rang kéo khay dĩa luôn,bây giờ mình gắn khay dĩa vào lại thì nó chạy tệ hơn trước nữa,mâm dĩa giờ chạy không vô hết,chạy ra cũng không được,phải lấy tay kéo ra,giống kiểu nó bị kẹt cái gì đó,không gắn khay dĩa vào thì mình bấm close/open thì bánh rang nó chạy ngon ngọt lắm.Xin mọi người hay giúp mình tự sữa
    untitled1-min.png 2-min.png

2. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Cụ diễn hơi sâu rồi. Đến tầm này rồi là rất nể cụ đấy. Vác ra thợ thôi.
    Trước em cũng có 1 con bị y như vầy. Không có time em bán rẻ luôn cho đỡ ngứa mắt

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn này ở tận bên Mỹ bên đó giờ công thợ cao lắm khéo đắt hơn cả cái đầu CD đó nhiều lần....
    Bạn này trình độ điện chỉ có A,B,C.... Nhưng sau khi mang McIntosh đèn ra thợ Mỹ sửa không được về sau tự sửa được cho nó chạy ngon sau khi qua vnav được hướng dẫn xuyên nửa trái đất vài lần hướng dẫn....

Và trình độ bạn ấy thế mà bạn ấy dám làm như vậy là phục bạn ấy rồi....

Mình cũng vừa nhận được lời mời của bạn đó sau khi chém gió về con McIntosh của bạn ấy năm ngoái năm kia....

4. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Bác tháo bánh răng rửa sạch hết mỡ đi bác à, khi lắp vào bác chỉ cần tra dầu máy khâu vào các ổ trục và thanh trượt.Chỗ đầu buli lắp dây curoa bác lấy giấy giáp đánh nhẹ chung phanh để tạo độ nhám ( vì chạy lâu ngày dây curoa nó làm cho buli nhựa mòn nhẵn ko bám dây nữa).chúc bác bảo dưỡng thành công

5. nguyenha7940

Hi hi sửa đầu CD giờ mình lười nhất bạn ạ...

Thôi bạn thử thế này xem nhé...
    Bạn đã thay dây curoa, tra dầu mỡ ( hơi bị nhiều...) giờ nó chạy còn chán hơn...
    Vậy quan sát kỹ cái rãnh của khay đĩa xem khi ra vào nó có chạm chỗ nào không... Vì sao chạm nhé...

Có thể bạn lắp hơi lệch rãnh đó bạn

6. tien.iron

Mình xin nói thêm là mình cũng có khiếu điện tử,mình tháo cái mâm này ra đúng hết,mình biết tháo nó,vấn đề là mình không phải thợ sữa điện tử nên không biết cơ chế hoạt động của nó,nên không thể biết nó bị hư hay sai gì.
    Mỗi khi nó chạy ra hay chạy vọ bị đứng thì mình nghe tiếng è,sau khi mình tìm hiểu thì đó là tiếng è của mô tơ quay cái khay trượt,mỗi khi khay dĩa nó ko chạy nữa,nó đứng yên là mô tơ nó è,mình nhìn thì thấy cái trục mô tơ vẫn quay mà nó quay cái trục mô tơ nhưng nó không quay cái dây cua ro,thế là nó làm vênh cong luôn dây cua ro,mình đã thay 3 sợ dây cua ro khác nhau rồi,nó vẫn vậy,mình nghĩ ko phải do dây cua ro giản đâu hoặc là lúc mình gắn cái khay vô lại không đúng rang với bánh quay to màu đen,xin các bạn giúp mình

7. tien.iron

Mình xem kỹ cái khay dĩa rồi,đường răng trên dĩa thì không mẻ không mòn,nhưng cái rãnh song song chạy dọc theo khay dĩa,nằm ỡ vị trí tay mình chỉ nó bị mòn sâu vô 1 đoạn 1 cm,tiếc là cái khay dĩa này ở đây ko có bán,chứ có là mình mua thay thử xem sao rồi.
    Mình cũng muốn thay cái đầu buli màu đen nằm trên trục mô tơ,mình theo bạn Duong Vinh Phu mình cũng khả nghi nó mòn nên nó không ôm dây cua ro nữa,mà nhìn kỹ thì dây cua ro mình cũng lỏng và không căng,nhưng đầu buli này cũng mình tìm cũng không thấy bán

8. nguyenha7940

Bạn thử kiếm dây curoa cỡ nhỏ hơn để cho nó căng có lực kéo xem sao nhé... Bạn bảo bạn thay dây curoa rồi mà hóa ra dây vẫn bị chùng nhiều khả năng nguyên nhân là do đây...
    Trục puly của motor có thể tìm xem ở những cái đầu dạng này cũ hỏng xem sao...
    Nếu bạn đủ kiên nhẫn và khéo tay thì mình cũng có thể chỉ cho bạn khắc phục cái puly đó cũng như phần nhựa của khay hơi bị mẻ... Nhưng hơi tốn công đó nhé...

9. Quyết Kệ Độc

Quyết Kệ Độc Advanced Members

Mình cũng thích tò mò mó máy mấy cái này lắm . Điện tử thì cũng chả biết gì . Có lần mình cũng bị trục trặc cái đầu CD Philip lhh300b cũng bị cơ loay hoay mãi tháo ra láp vào trọc ngoáy vs dây cu roa và bánh răng nhưng đến vài lần cũng ko dc , sau đó để ý là do dây cu roa nó dích dầu bôi trơn lên trượt mình tháo hết và lau sạch sẽ chỉ dc vài lần lại bị phải mất 3 4 lần lau cuỗi cũng nghĩ mãi lsao cho nó có ma sát , nghĩ ra cục phấn viết bảng ko bụi bôi vào dây curoa từ đó là ngon nành luôn ạ dùng mãi nửa năm ko sao ngon cho đến lúc bán đi . Của bác chủ e nhìn qua nếu khay đĩa mà bị co mòn thế kia vậy là đã bị lệch cái đẻ làm cân bằng khay đĩa lên mới bị chạm và mòn đi . Chứ ko phải do bánh răng hay curoa đâu ạ .bác mở lắp máy và cho đĩa vào vấm ra vào quan sát kỹ xem . Và những trục bánh răng xem có dơ rão chỗ nào ko . Bác tập trung quan sát tư chỗ bị bào mòn . Chỗ đó trứng tỏ bị trạm và cọ sát quá mức do điểm khác bênh bẩy ảnh hưởng . Có vài lời suy luận ko bit đúng ko . Chúc bác chủ mau sửa dc hihi . Hỏng hóc đồ thì sốt ruột lắm ăn ngủ ko dc ngon luôn kaka

10. Quyết Kệ Độc

E nghĩ ko phải do dây curoa đâu . Vấn đề là ở chỗ bị bào mòn của khay đĩa kìa bác , lên tìm lý do tại sao cái đó lại bị cọ bào mòn nó . Bởi bị cọ sát bào mòn lực kéo có ma sát nặng mới sinh ra trượt . Vài điều suy luận ạ

11. nguyenha7940

Khả năng dính mỡ vào dây curoa cùng puly của motor trong trường hợp này như Anh quyết nói nhiều khả năng xảy ra vì chủ thớt chụp ảnh thấy bôi rất nhiều mỡ

Quyết Kệ Độc likes this.
  12. tien.iron

Mình đã giải quyết được cái khay rồi các bạn,giờ nó chạy ra vô ngọt ngào rồi,cái chổ bị mòn trên cái khay mình đạ mài lại cho láng,cho nó trơn,việc thứ 2 nữa là giờ mình hiểu ra,là do mình gắn cái khay dĩa vô bánh răng to màu đen,mình gắn không đúng vòng răng của nó,nên nó ra vô ko được và ra vô ko hết.
    Nhưng vấn đề là mình chưa nói ra hết cho mọi người biết,thật sự cái đầu CD lúc đầu mình vẫn nghe được,chỉ vì khay dĩa nó ra vô không được,nên mình mới tháo nắp ra dung máy bơm xe mình xịt bụi,không biết vì sao từ lúc mình xịt bụi xong,máy bơm xe xịt mạnh lắm,thì giờ nó không đọc nữa,mình có mua 1 con mắt zin nữa thay vào nó vẫn vậy,không đọc được
    Cứ bỏ dĩa vô lên,rồi khay dĩa nó chạy vào,rồi con mắt nó chạy vào dĩa,nhưng nó ko đọc dc rồi con mắt nó lại chạy ra,mình thay con mắt khác nó vẫn bị vậy
    Giờ sữa được cái khay rồi nhưng nó đang bị con mắt không đọc

13. nguyenha7940

Lại còn thế nữa.....
    Bạn thử xem khi khay đĩa chạy hết vào cái mắt có chuyển dịch hết vào vị trí trong cùng rồi thò thụt kính lên lên xuống xuống phát ra tia màu đỏ không nhé....
    Có thể chuyển cho mắt ra lưng lửng đường chạy của mắt để làm động tác đó nhé... Khi thử không cần đĩa để quan sát việc đó...
    Có gì trao đổi lại nhé...

14. tien.iron

Mình thử các kiểu rồi bạn,khi khay dĩa chạy vô là con mắt nó cũng chạy vô luôn,rồi cái mâm xanh nó hít cái dĩa lên nó quay,thì khoảng 3 giây sau con mắt nó chạy ra lại,giống kiểu như nó ko đọc dc và ko nhận dc thông tin dĩa
    Rồi mình thử không dĩa(mình biết cách thử),cho mâm chạy vô,lấy tay đè cái switch nhỏ xúi lại,con mắt chạy vô,nhìn trong lòng kính con mắt nó đèn đỏ chớp chớp,con mắt thụt thò lên xuống.
    Thỉnh thoảng mình cho dĩa ra vô,con mắt nó nhận được dĩa hiện lên 12 bài,nhưng bấm play nó ko chạy được,rồi có lúc cho dĩa vô con mắt nhận được bài,rồi cũng play phát nhạc được
    Mà nếu nó đọc và phát nhạc được thì mâm quay nhẹ nhàng và chậm lắm,còn mắt ko đọc dc thì cái mâm xanh quay nhanh và nghe có rét rét nhỏ
    Con mắt mình mua thêm là mắt zin cũ,mình không biết nó còn đọc tốt không nữa,giờ mình ko biết do mắt hay do mâm quay hay do bo servo nữa

15. nguyenha7940

Đã thay mắt mới có lúc hiện ra số bài...
    Chỉ tội không đọc đĩa .... Chứng tỏ đường chuyền số liệu hơi có vấn đề...
    Bạn thử tháo sợi cáp kết nối ra lau thật sạch chói tiếp xúc socket của mắt cho thật sạch... Lau cả hai phía đầu sợi cáp đi...
    Sau đó cắm cáp lại cố gắng cho chính xác vị trí tiếp xúc của các sợi cáp cả 2 phía xong xem thế nào...

16. Quyết Kệ Độc

Trường hợp như bác nói e cũng đã gặp . Bác để ý cái hút đĩa chân không ấy - khi cho đĩa vào có cái núm hút đĩa hoặc đè đĩa - cái mà chụp vào lỗ tròn của đia ấy . Cái đos hút ko chặn sẽ xoay cái đó sẽ có 1 con ốc chỉnh sang trái sang phải sao cho đúng tâm của nó . Cao quá hoặc thấp quá cũng ko ổn . Đầu của bác nhìn qua thì là cơ Vs của dòng teac thì phải

skqthtb likes this.
  17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Các huynh cho thợ người ta sống với chứ . Ai cũng tự cung tự cấp hết thì xã hội làm sao tiến bộ được .

Quyết Kệ Độc likes this.
  18. nguyenha7940

Trong trường hợp này của chủ thớt họ không chịu đựng nổi nhiệt của thợ điện tử Mỹ và chủ thớt cũng có nhiều kinh nghiệm đau thương với thợ điện tử của Mỹ rồi bạn ạ...
    Vào vị trí của bạn gặp cảnh như chủ thớt chắc bạn sẽ hiểu....

19. Pkstone

Pkstone Approved Member

Cân khoảng cách giữa mắt và đĩa nhé trong quá trình nghịch phá cái cơ khả năng đã ấn con trục của mô tơ quay đĩa xuống 1 tý , trước con teac 7 mình cũng bị vậy

Quyết Kệ Độc likes this.
  20. tien.iron

Mình tìm mãi không thấy con ốc để chỉnh cái mâm.
    Mình chùi và rữa cồn sạch đầu cáp dẹp màu trắng rồi,nó vẫn vậy,không đọc dĩa được
    Mình cũng nghĩ lúc xịt bụi bằng máy bơm xe nó mạnh quá,ko biết có làm lệch mâm quay dĩa màu xanh ko,nhưng mình đang tìm hiểu và nghiên cứu cách tháo cái mâm xanh ra khỏi trục mô tơ và làm sao chỉnh mâm quay lên xuống được theo bạn nói,dàn cơ đầu CD này là của TEAC dùng chung với các model Teac 7 , Teac 9 , Teac T1
    Mong các bạn chỉ dẫn giúp đỡ mình nhiệt tình,giống như bạn nguyenha7940 nói,mình ở mỹ,ko có chổ sữa chữa và sữa rất tốn kém,chờ đợi rất thời gian(1 tháng hơn),trình độ sữa rất tệ,chưa sữa dc cái gì cho mình,chỉ có hãng thì sữa được nhưng giá rất cao,cách tốt nhất là mình không nên đem đi sữa,khổ lắm.Nên mình mới tự sữa và mình cũng máu điện tử trong người,mọi người đừng nghĩ mình hỏi để học nghề,nếu mình có điều kiện gửi tiệm sữa được thì mình còn vui nữa,chứ mình còn phải đi làm,tối mới về nhà rồi nghiên cứu sữa,mệt mỏi lắm.

Quyết Kệ Độc likes this.
  21. nguyenha7940

Nếu bạn chưa sờ vào phần motor quay đĩa của máy thì chớ có động vào nữa...
    Còn đã chót sờ vào đã rút đĩa kim loại tròn để kẹp đĩa rồi thì nhiều khả năng như...

Thì phải cân chỉnh lại khoảng cách lại cho cái mâm kẹp lại thôi. Hơi vất vả đấy...
    Bạn chụp phần motor dùng để quay đĩa, để ngửa lên xem sao nhé...

McIntosh đèn còn tự sửa được hy vọng máy này bàn cố cũng sử lý được...

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tết mình tới thăm 1 đồng nghiệp . Anh ta mới đi thăm 2 đứa con sống ở Mỹ về .Anh ta tâm sự mấy đứa nó lãng phí kinh khủng . Khi anh ta góp ý thì cả 2 đều nói : Bố ơi , sao bố lại để ý mấy cái vặt vãnh ấy thế . Một giờ con làm việc được hơn 20 đô nên thay vì tiết kiệm , tự làm cái này cái kia thì bọn con dành thời gian để kiếm tiền có hơn không . Còn nhiều chuyện thú vị khác nữa .....Anh bạn kết luận " Đúng là sống đâu theo đó , không thể mang tư duy VN qua Mỹ ".
    Mình vào AudiogoN tìm mua loa , ampli , đầu CD . Sao mà nhiều đồ thế , giá lại cực rẻ .Có món đồ giá New là hơn 6 k , sau khi xài 3 tháng giá bán lại có hơn 2 k đô .Mình viết thư hỏi thì anh ta nói anh ta sắp lấy vợ . Vợ anh ta còn có dàn máy kinh dị hơn nên cô ta nói bán đi . Mình hỏi tiếp sao không gửi về VN ? . Anh ta trả lời anh ta rất có cảm tình với VN nhưng anh ta ngại gửi đi nước ngoài trừ Mỹ .Sau đúng 10 ngày thì món đồ đã về chủ mới ..
    Tháng trước mình tìm được con CD giá mới 3500 us . Do muốn dọn nhà nên người chủ bán có hơn 1k , tình trạng mới tinh 99% , còn đầy đủ thùng xốp , hóa đơn . Mình báo cho 1 anh bạn khác có họ hàng bên Mỹ mua . Không biết anh ta có mua không nhưng sau 2 tuần là Sold .
    Sống ở Mỹ sướng thật . Mua đồ quá ngon , quá rẻ và nhiều vô kể , tha hồ chọn .
    Vài lời góp vui , không có ý gì đâu nhé

23. Quyết Kệ Độc

Nhờ ae trên vanv xem có ai quen hay bit ông thợ nào tham gia vnav này chỉ hộ chủ thớt đi

24. nguyenha7940

Bạn này ở nơi xứ lạ và người Việt mình ở bên đó chắc gì có ai gần chỗ bạn đó sống chịu khó tìm hiểu về điện được như bạn ấy đâu...

Vậy nên bạn ấy mới phải lên vnav để mong sự giúp đỡ từ mọi miền của thế giới mà...

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Ở Mỹ sướng nhất là không sợ thất nghiệp - hiểu theo nghĩa là không kén chọn việc lương cao -và hai là mua đồ Audio cực sướng . Mình vừa vào AudiogoN thấy rất nhiều đầu CD giá mềm từ 220 đến 1250 us . Tất cả đều In an exellent condition . Có 3 con cực ngon là Wadia 6 ; Sony 777 es và Yamaha S- 2100 . Những con này đều được đảm bảo là hoạt động hoàn hảo

Share This Page

Loading...