XIN GIÚP NỐI SOUND CARD RA RECEIVER

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by nghienaudio, 26/5/11.

1. nghienaudio

nghienaudio Advanced Member

Xin chào các bác. Cho em xin hỏi mấy điều các bác ơi.
    Có 2 vấn đề khi em lấy tín hiệu từ laptop ra thế này các bác ạ

1. Laptop ====> USB Sound card (Có giải mã DTS 5.1, nối bằng đường tín hiệu Optical) ===> Receiver = Xem phim có hiệu ứng 5.1 (chắc chắn rồi)
    2. Laptop ====> USB Sound card (Không Có giải mã DTS , cũng nối bằng đường tín hiệu Optical) ===> Receiver = Vậy xem phim có hiệu ứng 5.1 ko ạ, có nghe đủ 5 loa + 1 sub ko các bác

- TH 1: Theo em nghĩ nó có 5.1 chắc nhưng mà Sound Card hay Receiver giải mã ra 5.1 vậy???
    - TH 2: Nếu Sound Card ko có giải mã nhưng lấy đường tín hiệu optical của Sound đấu vào Receiver rồi từ receiver giải mã ra DTS 5.1 thì sẽ xem phim 5.1 được phải không các bác, Xin lỗi em còn gà mờ lắm nên mong các bác chỉ giúp đừng có chém em toị nghiệp cám ơn các bác nhiều nhiều.

Tags:
  2. Супер

Супер Advanced Member

TH1 : Receiver đóng vai trò giải mã.
    TH2 : USB sound không hỗ trợ DTS thì không nghe được DTS 5.1 dù có dùng Optical cắm sang Receiver.

3. nghienaudio

Ủa bác ơi chứ TH 2 am thanh vào Sound rồi ra Receiver nó ko tự giải mã được hả bác. Em tưởng lấy nguồn từ laptop vào qua RECV là nó giải mã được chứ

4. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Em nghĩ bác chủ hơi lầm lẫn giữa 2 khái niệm (soundcard) HỖ TRỢ DTS và GIẢI MÃ DTS
    1) Nếu soundcard hỗ trợ và đồng thời giải mã DTS thì khi xuất ra sẽ xuất tín hiệu analog và xuất qua 6 cổng RCA chứ không phải xuất qua đường optical. Khi đấu vào receiver thì đấu vào ngõ 5.1 in chứ không đấu vào optical in. Lúc này receiver KHÔNG CẦN có chức năng giải mã DTS vẫn nghe được
    2) Nếu soundcard hỗ trợ DTS (nhưng không giải mã) và xuất tín hiệu digital thì xuất qua 1 cổng optical out trên soundcard và đấu vào cổng optical in tren receiver. Lúc này receiver phải có chức năng giải mã DTS mới nghe được
    3) Nếu soundcard không hỗ trợ DTS: Cái này chắc thực tế sẽ không còn vì cũ quá rồi. Trường hợp này chả nghe được gì cả nếu âm thanh trên đĩa là định dạng DTS. Nếu âm thanh trên đĩa là định dạng khác thì có thể nghe được

Ngoài ra em xin chú thích là giữa việc nghe đủ 5 loa với lại nghe âm thanh DTS chả có gì liên quan với nhau cả. Nghe 5 loa có thể là DTS, có thể là Dolby Digital 5.1, mà cũng có thể là chế độ giả lập của receiver (điển hình em vẫn hay nghe nhạc 2 kênh ở chế dộ 5 channel stereo). Ngược lại, em cũng đã từng thấy có đĩa DTS nhưng âm thanh chỉ có ở 2 loa!

5. nghienaudio

Vâng cảm ơn các bác. em đang tính mua sound usb dùng qua laptop để nghe nhạc và thỉnh thoảng có đấu qua receiver để xem phim. đang phân vân giữa 2 cái card sound 1 là hỗ trợ 5.1 có DTS nhưng chỉ có 16bit, cái kia thì không có DTS 5.1 nhưng lại ghi là 24 bit. Đang rối ko bít mua cái nào nên mới hỏi các bác cho rõ, có 2 bít nên mua cái nào trong 2 cái sound trên làm ơn tư vấn dùm em nhé. Thanks

6. meaudio

meaudio Advanced Member

Bác lăn tăn giữa 2 sound card? k khó chọn bác ah
    bác cho cái hình or tên của 2 thằng nó lên+với cách nối thiết bị xem phim nghe nhac ntn ae sẽ giúp bác chọn dễ hơn

7. nghienaudio

Hình 2 em nó Đây bác ạ:

Cái thứ nhất có DTS 5.1 nhưng mà 16 bit bác ạ
    cái thứ 2 ko có DTS nhưng mà 24 bit

Theo bác nên mua loại nào ạ.

Attached Files:

8. nghienaudio

Xin mọi người cho Winh giá về 2 con sound này, nên chọn con nào hơn nhỉ, 2 cái the same price

9. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Em chọn cái 24bit. Vì nếu Bác không chỉ xem phim mà khi Bác có nhu cầu nghe nhạc qua cổng analog của Soundcard Bác sẽ thấy cái hay của nó.
    Còn vụ Soundcard có cần giải mã DTS hay không thì chắc k quan trọng, vì Bác có Receiver giải mã rồi, chuyện quan tâm là Soundcard có passthrought được tín hiệu DTS (chưa giải mã ) qua Receiver được hay không thôi. 2 con Bác đưa ra em thấy đều có cổng quang (in-digital-out) nên đều có thể có khả năng passthrought tín hiệu DTS. Bác tìm manual của nó đọc xem thế nào ?
    Chúc Bác vui ! :)

10. meaudio

meaudio Advanced Member

2 cái sound bác đưa lên đều k nên mua vì có cổng guitar (nhạc cụ), khỏi bàn về nó. Bác phải tìm mấy cái giống như : Creative Sound Blaster XFi Surround 5.1 USB
    bác xem hình nc thêm nha

11. nghienaudio

Hì em đã tìm hiểu thông tin nhiều lắm rồi bác ah. Dòng Creative làm sao qua nổi 2 con sound em đưa lên . Hàng chuyên nghiệp cho nghe nhạc và thu âm đó bác. Ở phía sau đầy đủ 2 x RCA OUT, 2 RCA IN, rồi thì optical vân vân và vân vân. Nói tóm lại nó là hàng đẳng cấp đấy

12. meaudio

meaudio Advanced Member

Ý em là tìm mấy con sound card phục vụ audio, k có dính dấp ba cái guitar,cần chỉnh peak....gì hết ráo.
    Zhaolu DAC D3.0
    Stello DA100 Signature
    nếu bác dư dã làm 2 em lúc, xem phim(Creative) nghe nhac riêng, có thể usb DAC bóng đèn.

13. Супер

Супер Advanced Member

Bác nên tìm hiểu kĩ hơn nữa trước khi quyết định kẻo lại tiếc đấy ạ.

14. Супер

Супер Advanced Member

Bác xem spec cái UA-3D sẽ thấy nó support 24bit nhưng mà sampling rate có 48kHz, như vậy cũng bằng thừa.
    Còn nếu xem spec của UA-3Fx cũng sẽ thấy nó chỉ có USB 1.0/1.1, như vậy chắc chắn ko pass được DTS qua cổng digital.

15. nghienaudio

Vâng thế theo bác mình nên chọn em UA-3D 5.1 hả bác. Em cũng đang tìm hiểu thứ 3 tuần tới mới đi mua. Bác có lựa chọn nào khác không tư vấn cho em 1 cái với. Là USB sound xài cho cả Desk là Lap nhé bác. em chỉ có 2tr-2,5t cho em sound thôi. mong được bác tư vấn. Thanks

16. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

bác làm con gì cũng được,nhưng card phải có giải mã dts.rồi khi nào cần xuất ra dts bác gọi em,em chỉ cho bác,cài đặt khá phức tạp nhưng hướng dẫn 1 lần là ok ngay.với tầm từ 2t-5t bác làm con onkyo se 200 ltd cho nó lành tốt cả nhạc lẫn phim.mai mốt ko thích nữa thanh khoản cũng dễ hơn

17. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Phần màu đỏ này không cần bác ạ, bác cứ chọn card nghe nhạc ưng ý đi, còn việc xuất DTS cho receiver giải mã thì chạy ra Nhật Tảo kiếm mấy cái sound cũ khoảng 150 - 200K là thỏa mái rồi

Attached Files:

18. nghienaudio

Phần màu đỏ này không cần bác ạ, bác cứ chọn card nghe nhạc ưng ý đi, còn việc xuất DTS cho receiver giải mã thì chạy ra Nhật Tảo kiếm mấy cái sound cũ khoảng 150 - 200K là thỏa mái rồi[/quote]

Dạ em thì em thích chơi hàng USB sound cho nó tiện nhưng phải là hàng hiệu, chỉ cần second hand thôi. Em thấy mấy cái sound roland của Mỹ nghe nói nghe nhạc cũng good mà thu âm cũng good. Em Thì em cũng hiễu như bác là chỉ cần sound card có đường Optical out ( không cần có DTS) rồi lấy đường đó đấu vào optical In của Receiver nhiệm vụ của RECE là giải mã DTS cho ra âm thanh vòm.
    Thế nhưng có bác tư vấn ở trên là không được, nếu sound card có DTS + Recei =====> Ra được DTS
    còn nếu SC kô có DTS + Receiver =====> ko có DTS

Em vẫn chưa hiểu lắm cái vụ này, có cao nhân nào giải đáp em với ạ

19. meaudio

meaudio Advanced Member

Dạ em thì em thích chơi hàng USB sound cho nó tiện nhưng phải là hàng hiệu, chỉ cần second hand thôi. Em thấy mấy cái sound roland của Mỹ nghe nói nghe nhạc cũng good mà thu âm cũng good. Em Thì em cũng hiễu như bác là chỉ cần sound card có đường Optical out ( không cần có DTS) rồi lấy đường đó đấu vào optical In của Receiver nhiệm vụ của RECE là giải mã DTS cho ra âm thanh vòm.
    Thế nhưng có bác tư vấn ở trên là không được, nếu sound card có DTS + Recei =====> Ra được DTS
    còn nếu SC kô có DTS + Receiver =====> ko có DTS

Em vẫn chưa hiểu lắm cái vụ này, có cao nhân nào giải đáp em với ạ[/quote]

Em khuyên bác đã ghiền audio rồi thì chơi mấy cái DTS, 5.1, 7.1 để làm gì. Chỉ cần sound card có optical out, reicei có optical in, trên reicei chỉnh vài chế độ xem phim là ok dồi. Chỉ có nhạc 2 ch là chơi lâu dài thoi.

20. Супер

Супер Advanced Member

Sound Card có Optical out nhưng cần phải support DTS thì khi kết nối với Receiver mới có hiệu ứng DTS bác ạ.

hoangtuf4 likes this.

Share This Page

Loading...