XIN HỎI ĐỊA CHỈ UY TÍN SỬA LOA

Discussion in 'Loa' started by baohun00, 3/9/09.

1. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em có cặp loa nhưng 1 loa treble bị móp không ảnh hưởng gì đến chất âm hết nhưng nhìn thì không được bắt mắt lắm , các bác cho em hỏi SG chỗ nào có thể giúp em hút lại cho tròn trịa không ạ.
    Cám ơn các bác rất nhiều.
    Kính.

Tags:
  2. highland

highland Advanced Member

Chợ Nhật Tảo đầy chổ sửa loa, bác mang ra đó 5 phút là xong, ngồi xem họ làm luôn :D
    Chuyên loa thì có bác VIETHUNG cũng ở chợ Nhật Tảo luôn :lol:

3. HUNGTMI

HUNGTMI Advanced Member

Bác có thể đến Nhật Tảo và hỏi cơ sở sửa chữa loa Việt Hùng và người ta sẽ chỉ đường cho bác ( thuộc khu bán máy tính second hand trước đây).

4. phương hải

phương hải Advanced Member

chợ nhật tảo đó bác

5. nhapmon

nhapmon Advanced Member

6. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Shop Alibaba mới có dịch vụ sửa loa kìa

7. binhluuman

binhluuman Advanced Member

cái này bác có thể tự xử lý đc, em nghĩ thế :D , bác lấy băng keo trong, bác dzán nhè nhẹ lên chỗ móp đó rồi giực mạnh nó ra, làm vài lần như thế thì nó có thể lòi ra đc gần như cũ.
    chúc bác thành công

8. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Nó mất hơi nên lôi chỗ này móp lại chỗ khác đó

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hình như bác nói đúng đấy ạ , trên loa treble em còn thấy 1 lỗ rách nhỏ xíu như đầu kim không biết là có ảnh hưởng gì không nữa và nếu sửa thì sửa bằng cách nào an toàn và dễ làm nhất ạ ???

10. dungcj

dungcj Approved Member

đúng là như vậy nhưng hên xui. hàng xịn ko bao giờ cho mấy chú ngồi sau mấy cái thùng cây đó làm

11. truongduy

truongduy Advanced Member

bác ơi , chỉ có cách là dùng dao lam nhẹ nhàng miết theo đường tròn của vòm cản bụi ( núm ) phải chịu khó từ từ mà làm , đừng nôn nóng...kẻo hư... :( sau khi lấy vòm cản bụi ra được rồi , bác mới có thể nắn lại như củ được . rồi dùng keo con chó ( keo dán ron ) thoa lên một lớp mỏng và dán lại...nếu sợ không dám làm , bác đưa tới shop alibaba .chúc bác thành công... :)

12. threeblindmine

threeblindmine Advanced Member

Trí Mỹ tiệm sửa loa lâu năm nhất ở Sài Gòn nằm trên đường Nguyễn Đình Chiểu gần ngã tư Nguyễn Thiện Thuật quận 3

13. highland

highland Advanced Member

Bác cứ làm như bác truongduy chỉ đi, Loa mình mình thương nó nên mình sẽ nhẹ nhàng với nó hơn :D , mấy Ông ngoài tiệm sửa thấy tội nghiệp cái loa :lol: ,

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thanks các bác quan tâm nhưng em thuộc hạng không có hoa tay hoa chân gì hết nên em chỉ sợ lóng ngóng cái lưỡi dao lam nó xoẹt cho 1 phát ....Màng loa ai sẻ làm 2...thì khổ.
    Chắc em sẽ nghiên cứu mang ra tiệm nhờ các cụ ấy làm cho nó lành các bác nhỉ.
    Em vẫn xin thêm ý kiến và giải pháp khác để xem có cách nào tốt hơn nữa không ạ :)

15. nguyentai

nguyentai Advanced Member

theo mình giải pháp tốt nhất là ...go to VIETHUNG

16. matdoimat

matdoimat Advanced Member

Trước đây mấy tuần Alibaba khai trương sau đó không thấy nữa. Rồi Việt Hùng khai trương...
    Thực ra tuy 2 mà 1.
    Chổ này có kỹ thuật cao đấy các bác. VH nhập máy móc về để làm rất chuyên nghiệp và đáng tin cậy.

17. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Theo tôi biết chắc chắn 2 cửa hàng dịch vụ này không phải là 1 tuy 2 bác Việt Hùng và Alibabashop có thân quen vì tôi có hân hạnh quen cả 2 bác.

Việc sửa chửa loa thường không chỉ là khi loa bị cháy côn, chạm côn mà còn các bệnh tự phát do thời gian và cách xử dụng:
    -Viền loa bị chai cứng hoặc bị mục.
    -Màng loa bị côn trùng đục lổ,bị cấn rách,bị bong tróc.
    -Mạng nhện bị hở keo (dể bị văng màng loa ra ngoài)
    -Lổ mũi bị móp, bị hở keo.
    -2 củ loa 2 thùng (nhất là 2 củ loa bass) phát âm thanh không đều (sửa chửa này cần máy đo để kiểm tra cho đều và đúng thông số kỷ thuật của loa).
    Đây là vấn đề quan trọng đối với các bác chơi loa DIY.Nếu cặp củ đều và tốt như cặp song sinh (tương tự như tube) gắn vào thùng DIY nghe không tốt và không đều chắc chắn phải do cặp thùng đóng không đạt.
    Theo tôi được biết chỉ duy nhất Việt Hùng có máy móc hiện đại nhất để test và là test sống (tức là test có âm thanh)
    -Củ Loa phát không đạt độ nhạy và tầng số thiết kế nguyên bản (Rất quan trọng khi bác chơi củ loa cổ, huyền thoại,giá cao ngất ngưởng để DIY).Do đó nếu lở gặp phải thì phải tìm ra bệnh để khắc phục và phải có máy đo mới biết đã khắc phục đạt yêu cầu chưa? và cũng phải test có âm thanh.

Việc đánh giá uy tín cửa hàng xin dành cho các bác (thông qua thực tế).

18. thanhtai

thanhtai Approved Member

bạn vào trang web các shop bán audio, sẽ biết địa chỉ bác việt hùng

19. bidovn

bidovn Advanced Member

để thuận tiện sửa chữa, không phải mang vác loa đến anh Việt Hùng, bác lấy vít bake mở ốc giữ loa treble, loa treble ra sẽ có hai sợi dây +/- nối vào loa, đánh dấu dây +/- để khi gắn lại đúng như ban đầu. Bỏ loa treble vào hộp, phi thẳng đến anh VH gửi sửa, cafe hay đi đâu đó 90p sau là anh nhận lại loa đã sửa với chất lượng tốt.

Share This Page

Loading...