Xin trợ giúp về cách ghép DAC với loa

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by nguyenduchoang, 19/2/19.

1. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Xin các bác chỉ dẫn giúp:

- DAC của em có ghi Output Level: 2Vrms @ 0dBFS và nó có chức năng vặn volume to nhỏ (hiển thị = dB)
    - Loa tích hợp âm li của em ghi Input Level: 0.775Vrms
    => Như vậy theo em hiểu thì cái DAC của em mức điện ra lớn hơn khoảng gấp 3 lần mức điện chấp nhận của loa.

Vậy em hỏi: để volume của DAC ở bao nhiêu dB thì phù hợp với mức điện vào của loa?

Xin cảm ơn.

Tags:
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

bác xem kỹ coi chừng đó là input level tối thiểu (ko phải tối đa) mà Loa (tích hợp amply) hoạt động tốt, thấp hơn nữa sẽ méo tiếng.
    Chứ chuẩn output 2V là chuẩn chung của các thiết bị ra jack RCA. Các thiết bị có jack vào RCA đều hỗ trợ tốt cả. Bác cứ để fixex ở 2V rồi chỉnh vol trên loa (tích hợp amply)

3. nguyenduchoang

Cảm ơn bác, em cũng không biết, nhưng sách kỹ thuật của loa thì ghi thế này:

Input sensitivity:PC input: 700±50mV / Auxiliary input: 600±50mV

Còn cái DAC thì ghi nguyên văn thế này: Output Level: 2Vrms @ 0dBFS

Cho nên em cũng không hiểu là vặn hết cỡ volume của DAC (nó chỉ hiển thị đơn vị đo là dB, hết cỡ là 0dB, dưới đó toàn số âm) nó có bị quá đầu vào không

P/S: em cũng đọc và tìm kiếm nhiều về mấy cái đơn vị đo này, nhưng chưa ngấm lắm!

4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

https://www.sageaudio.com/blog/pre-mastering-tips/understanding-input-sensitivity.php
    cái link này có giải thích chữ input sensitivity.
    Nếu theo chi tiết của loa bạn, vậy phải giảm đầu ra của DAC để tránh méo. Lúc đầu bạn ghi input ko, mình cũng ko đoán được. Còn giảm bao nhiêu thì mình chịu. Vì nhiều thiết bị ghi vậy mà ko phải vậy (cái món hiển thị -10db gì đó ấy, nếu đúng lý thuyết thì giảm -3db là giảm 1 nửa điện áp, -6db là còn 1/4). link bảng tính db ở đây
    https://vi.wikipedia.org/wiki/Decibel
    Bạn cứ vặn thử volum xuống -6 rồi tăng dần xem sao.

5. nguyenduchoang

Cảm ơn các bác trả lời, thú thực em thấy mông lung, chưa hiểu lắm; Tuy nhiên để max volume của DAC (mức 0dB) thì nó cũng ko sao, tiếng to hơn thôi. Bác nào từng trải nghiệm đo đạc vấn đề này xin cho ý kiến với

Tags:

Share This Page

Loading...