Xin tư vấn khi 2 amply đấu chung 1 đầu phát nhạc!

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by socmeo, 12/7/19.

1. socmeo

socmeo Advanced Member

(Xin phép MOD cho em chuyển topic ra đây ạ!)

Xin chào các cao thủ Audio ạ!
    Nhà em hiện có 2 hệ thống nghe nhạc:
    (1) Amply đèn + Loa Tannoy (em dùng để nghe nhạc vàng, nhạc trữ tình)
    (2) Amply bán dẫn + Loa cột (em dùng để nghe nhạc rock, nhạc nhanh và cần nhiều bass)
    Tuy nhiên vì chỉ dùng 1 đầu phát CDP nên mỗi khi chuyển thể loại nhạc em phải rút và cắm dây RCA giữa 2 amply nói trên và thấy rất bất tiện. Vì thế em định dùng dây nối này để thay thế việc cắm rút dây RCA nói trên:

Xin ý kiến các cao thủ là phương án này có được hay không ạ, có gây nhiễu hay ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh ko ạ (mặc dù em chỉ bật 1 amply tại một thời điểm, không bật cả 2 cùng 1 lúc).
    Nếu phương án trên không ổn có lẽ em phải dùng cái chuyển đổi như hình dưới đây: (?)

Rất mong nhận được ý kiến tư vấn, em xin trân thành cảm ơn ạ!

Tags:
  2. trần hội

trần hội Advanced Member

Có một số đầu CD có 2 đường xuất tín hiệu, nếu bạn có đầu CD như vậy thì khỏi phải bàn. Nếu ko, thì theo ý mình, bạn nên dùng bộ chuyển đổi cho an toàn. Việc chia giắc như trên sẽ làm tổn hao tín hiệu và cả việc phối hợp trở kháng với amply nữa, sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.

socmeo likes this.
  3. socmeo

socmeo Advanced Member

CDP chỉ có một đường tín hiệu thôi ạ! Cám ơn bác tư vấn ah, em cũng lăn tăn như thế nhưng chỉ đoán vậy vì không có kiến thức điện tử chuyên sâu nên không dám chắc ạ!

Xin ý kiến thêm từ các cao nhân khác ạ!

4. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Còn 1 cách là bác cho cdp kết nối amp bán dẫn, rồi từ cổng rca out của amp bán dẫn (cổng fix, ko phải cổng pre out) vào rca in của amp đèn. Lúc bác muốn nghe amp đèn thì mở amp bán dẫn lên để đó ko tốn nhiêu điện. Tốn thêm 1 cặp rca tốt.

socmeo likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy là thay vì cái chuyển mạch loại này....

Thì bằng cái amply bán dẫn ( chắc cũng đắt tiền hơn) và lúc đí có thêm mùi bán dẫn hơn...

socmeo likes this.
  6. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác ấy có đủ 2 amp nên em thấy cách này tiện hơn, chỉ thêm dây RCA (tốt nhất cũng cỡ dây RCA đang dùng), bữa nào chịu chơi thì đổi lại mở amp đèn (nếu có cổng rca out) để đó bật amp bán dẫn nghe.
    Đôi lúc em muốn nghe 2 cặp loa cùng lúc, nếu để 1 amp kéo 2 cặp loa thì 1 cặp tiếng to, 1 cặp tiếng nhỏ, tách ra cho mỗi amp kéo 1 cặp loa cho tiện chỉnh volume, nếu dac hay cdp có 2 đường ra tín hiệu cùng lúc thì ko chơi kiểu nối tiếp amp làm gì.
    Đợt trước em còn nối dac vào rca in của loa sub rồi từ rca out của loa sub vào amp, lúc nghe ko cần bật loa sub vì nó giống chỗ trung chuyển tín hiệu thôi.

Last edited: 12/7/19
    socmeo likes this.
  7. socmeo

socmeo Advanced Member

Em sợ cách này nó giống phương án đầu vì thông tín hiệu giữa 2 amply ạ, nhất là khi bật amply bán dẫn và tắt amply đèn

8. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác chỉ cần tắt theo thứ tự từ cuối lên đầu là ổn thôi bác, còn an toàn thì cái amply nào chỉ bật lên để tín hiệu về amp 2 thì bác chỉnh min volume amp đầu.
    Cách này tốt hơn dùng sợi dây chia như cách 1 của bác.
    Còn cách 2 của bác cũng phải tốn thêm cặp dây rca. Thay vì mua cái hộp chuyển đó, bác mua thêm cặp dây rca thử trước, ko ưng thì mua hộp chuyển. Em thấy cái này nhỏ gọn RCA Selector Luxman AS-4III.

Last edited: 12/7/19
  9. Tiger 55

Tiger 55 Advanced Member

Hoặc bác dùng loại này, nó giống cách 1của bác nhưng hiệu quả hơn.

Attached Files:

socmeo likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...