Yêu nhạc hay yêu máy

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by misterVu, 24/3/08.

1. misterVu

misterVu Advanced Member

Lại một đề tài nặng ký :D

*Nếu số cd và dĩa nhạc nhiều tiền hơn dàn máy thì đây là người yêu nhạc.

**Nếu dàn máy có trị giá nhiều hơn số cd và dĩa nhạc thì đây là người yêu máy.

Bác nghĩ sao?

Tags:
  2. alone1981

alone1981 Approved Member

cd đĩa nhạc là giá trị tinh thần nên nó vô giá
    so sánh như thế hơi khó
    cho phép em tham lam nhé em yêu cả hai

3. searchervn

searchervn Advanced Member

Hehe :-D , một đề tài muôn thuou, đa số đều cho rằng mình là người yêu nhạc, nhưng thực sự không phải ai cũng đều tìm thấy hạnh phúc, thưởng thức, đắm chìm thực sự vào giai điệu, hòa âm, ca từ, kỹ thuật... của 1 tác phẩm âm nhạc :-D

* Thông thường, đam mê thiết bị, chúng ta sẽ tìm hiểu, bàn luận, thảo luận nhiều về các thiết bị, các ưu điểm, cách phối ghép, các xu hướng... :-D

** Yêu âm nhạc, chúng ta vẫn làm tương tự, không chỉ nghe, mà chúng ta tìm hiểu về tác giả, tác phẩm, nghệ sĩ, ưu điểm, cảm xúc, kỹ thuật, xuất xứ... của nó :-D

Chỉ cần nhu thế, sẽ dễ dàng tự hiểu ra là chúng ta yêu máy, yêu nhạc, hay yêu cả hai :-D :-D :-D

4. minh62

minh62 Advanced Member

Yêu cả hai chứ các bác :) Yêu nhạc vì nó làm khoái lỗ tai mình, còn yêu máy vì nó tạo ra nhạc làm khoái lỗ tai mình :p :p :p

5. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Em thấy bác Minh62 nói như Lão Tử nói. Keke

HETE

6. misterVu

misterVu Advanced Member

Em yêu nhạc, em yêu máy,
    mà em lại con yêu MÁI nữa ạ
    :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

7. 6ninh

6ninh Advanced Member

:p Ông bà mình có nói : yêu ai yêu cả đường đi mà :p nếu là người yêu nhạc thật sự thì phải yêu luôn tất cả những gì thuộc về nó ,tạo ra nó, như dàn máy, dĩa,băng v..vv :p thậm chí còn yêu cả ca sĩ nữa...nếu có điều kiện :shock:

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác Sáu nói trúng ý em ghê! :lol:
    Nếu chỉ yêu nhạc không thì chỉ chơi mỗi cái cát sét là cũng đủ! :)

9. hookman

hookman Advanced Member

Yêu nhạc hay yêu máy gì thì cũng tốt, vì cái nào cũng mang đến niềm vui.
    Khi yêu máy thì mình phục vụ cho nó, còn nếu yêu nhạc thì nó phục vụ cho mình.
    Thân

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

:lol: :lol:

Các bác nên nghiêm túc xem xét lại đi, em thấy ý kiến của bác misterVu là rất đáng uy nghĩ cho bản thân anh em mình đấy. Theo quan điểm của em thì nghe và yêu nhạc không phải là dễ như chơi máy :wink:

11. mumutant

mumutant Advanced Member

Em thấy diễn đàn ta là AudioVisual nên yêu âm thanh hơn âm nhạc là phải rồi. Yêu âm nhạc thì có yeuamnhac.com, yêu âm thanh, máy móc thì vào vnav.vn.
    Em thì xài đĩa chép ko thôi, giả sử em có bộ dàn 5 triệu thì phải mua 500 đĩa mới gọi là yêu âm nhạc. Nhưng em nghĩ bộ dàn 5 triệu thì quá bèo để được gọi là yêu máy, còn 500 đĩa thì khá dữ đủ để gọi là yêu nhạc. Phép tính của bác chưa chính xác lắm. Hay là tính theo thời gian đi, nghe nhạc nhiều hơn DIY + chit chat ở VNAV + cafeDung + cafeRum + offchai vnav + đi mua đồ chơi thì gọi là yêu âm nhạc :D.

12. ktvt

ktvt Advanced Member

HeHe!!!! Đề tài hay quá !!! Em yêu cả hai vì Em được quyền Yêu !!! Hic....

Vì không phải là ca sĩ, nhạc sĩ hay nhạc công nên không yêu nhạc làm sao Em mua máy & không yêu máy làm sao Em nghe nhạc được !!!! HuHu... lẩn quẩn lẩn quẩn khổ nữa rồi.

13. huymdt

huymdt Advanced Member

99,99% ý kiến trong VNAV cho rằng bộ giàn hay mới thể hiện hết cảm xúc bản nhạc => Bác nào có nick trong VNAV TẤT RỒI sẽ yêu máy :)

100% sinh vật sống trên trái đất này đều yêu âm nhạc.

Theo em điều cần nêu ra ở đây là đừng nên thể hiện "đẳng cấp" của mình trong âm nhạc thôi các bác nhỉ??

Vừa rồi xem mấy dòng này bổng thấy nền âm nhạc VN u tối, đau buồn quá!!
    "Đàm Vĩnh Hưng-sở hữu câu nói ấn tượng nhất năm 2007.
    Cập nhật ngày: 13/03/2008

Giành được 1.423 trên tổng số 3.319 phiếu bầu, Mr. Đàm trở thành người sở hữu câu nói đáng nhớ nhất của giới nghệ sĩ VN năm 2007, trong 1 cuộc khảo sát ý kiến độc giả.

“Bây giờ, tôi đi hát với kẻ thù nhiều chứ, trong khi quyền sinh quyền sát nằm trong tay tôi. Tôi muốn họ không được hát là họ không được hát. Đi show nước ngoài, tôi muốn họ ở nhà là họ phải ở nhà, như ngày xưa họ đã làm vậy với tôi. Nhưng tôi chưa làm thế với ai bao giờ”"

14. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Em vẫn thích nhạc hơn nhưng mà có máy tốt để thể hiện hết tính nhạc thì là . ... ku ku rồi còn gì ..

15. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Không có máy tốt vẫn phải nghe nhạc chớ, thế mới là yêu nhạc chớ :lol:

16. pheox

pheox Advanced Member

Yêu nhạc thì cần phải có thiết bị nghe(phần cứng) và thiết bị lưu trữ âm thanh(phần mềm).
    Và em thấy hai phần này đều quan trọng.
    Đầu tư cho phần mềm em thấy cũng đầy hy sinh gian khổ về cả tiền bạc lẫn thời gian. Một bộ sưu tập đĩa đẳng cấp(than và cd)ngoài giá trị về mặt tiền bạc còn thể hiện thẩm mỹ, sự đam âm nhạc của chủ nhân.
    Đầu tư cho phần thiết bị em cũng đau đớn lắm các bác nhỉ. Nào trăn trở phối ghép, loay hoay DIY, giật gấu vá vai hòng sở hữu được thiết bị mang tới cho mình sự mãn nguyện. Mà đâu có nghe một bộ mãi được đâu, sau một thời gian tai lại đòi nâng cấp thiết bị, lại phải đổi chác các bù tốn kém đủ kiểu.
    Thôi em cứ chơi cả hai và yêu cả hai.

17. vnarchitect

vnarchitect Advanced Member

Em thấy hầu hết mọi người đều yêu cả nhạc và máy, nhưng hình như đa số yêu nhạc hơn yêu máy. Rất ít khi đem cho hoặc bán đi 1 đĩa nhạc, nhưng đa phần là tìm cách đẩy thiết bị nghe nhạc đang dùng đi và rước các em mới về. Mấy cái máy thì 1 thời gian ngắn là chuyển từ sung sướng ban đầu thành chán ngắt, vậy là không yêu máy! Bộ sưu tập đĩa thì vẫn còn đó, vậy là yêu nhạc.

18. anvn

anvn Advanced Member

Love thì phải có tý XXX mới..khoái
    XXX mà ko có love thì cũng chán các bác nhể,"người tình..năm trăm" làm sao "hay" được.
    Nên cứ phải cả 2 cho nó phê,máy tốt nhạc hay là nhất,tùy theo..túi của mình.
    Em cho rằng bác nào ở đây mà chả yêu âm nhạc,nếu ko thì mua máy về để nghe cái gì?

19. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Em thấy trong mục Thư Giãn có cái topic lâu rồi của chị BachDuong khá thú vị và có liên quan ít nhiều đến chủ đề này, mời các bác tham khảo thêm tại đây: Sai lầm về nhận thức?

20. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Một cái là công cụ, một cái là mục đích . Nhưng rạch ròi khó lắm, nhiều người mua oto ( công cụ ) không phải để đi thôi đâu ( mục đích ) .vậy phải yêu cả 2 rồi .Như iem lúc DIY hay MOD máy thì âm nhạc chỉ là công cụ :wink: Lúc thảnh thơi nghe nhạc thì vứt béng cái máy ra khỏi đầu :wink: Vây mà vẫn tẩu nặng :oops: :oops:

21. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em rất yêu những thiết bị mà em có, để có được những món đồ đó em đã phải đầu tư cả time lẫn $ , nói chung là tâm huyết của em.
    Nhưng nếu chẳng may không còn đủ điều kiện để giữ những món đồ tâm huyết đó thì em vẫn tiếp tục nghe nhạc, có thể bằng đài cassette, có thể bằng radio Trung Quốc. Nói tóm lại là không gì có thể làm em thôi nghe nhạc
    Mọi sự đánh giá yêu máy hơn hay yêu nhạc hơn chỉ là tương đối vì muốn nghe nhạc thì cần phải có cả 2 điều kiện cần và đủ đó các bác ah
    Vài lời của kẻ mới tập tọe có gì không phải các bác bỏ qua nhé

22. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Em hoàn toàn đồng ý với bác Móc. Chỉ cần có cái để mà yêu thì coi như cuộc sống có ý nghĩa nhiều lắm.

Em cũng một dạng lòng tham vô đáy, cứ cái "đẹp" là em nghiền ;- )

@ alone 1981: ý của Ngài Vú là cả phần mềm lẫn phần cứng đều quy ra thóc rồi đặt lên bàn cân bác ạ ;- )

23. anthao

anthao Advanced Member

Theo em thì: *Nếu số cd và dĩa nhạc nhiều tiền hơn dàn máy thì đây là người có thể vừa yêu nhạc, vừa yêu máy vì để nghe hết đống đĩa đó phải ôm máy nhiều hơn!!! **Nếu dàn máy có trị giá nhiều hơn số cd và dĩa nhạc thì đây đúng là người yêu chất lượng hơn.

24. AudioTransit

AudioTransit Advanced Member

Topic hay đây! Nhưng so sánh thì hơi khó, so tiền cũng khó mà so số lượng thì cũng không xong. Chỉ có cách là so về thời gian chúng ta chăn trở cho hệ thống hay phần mềm thì mới xác đáng. Mà cái này thì chỉ có chúng ta mới biết.
    Theo Em để ý và ước lượng thì số topic bàn luận về thiết bị có vẻ nhiều hơn âm nhạc. Vậy Em tạm nghĩ có lẽ số người thiên thiết bị trong forum chúng ta còn áp đảo hơn số người thiên âm nhạc.
    Nhưng nói gì thì nói, Em ngẫm nếu trong nhà mà không có trên 100 cái đĩa các loại thì chưa thể gọi là "yêu âm nhạc" được.

Nhiều người đến với Audio (nâng cấp thiểt bị để tiến gần tới Hi-fi hoặc HI-end) có xuất phát điểm từ yêu âm nhạc. Nâng cấp để nghe cho nó sướng cái nhĩ hơn. Với nhóm người này thì họ luôn vui sướng mỗi khi được ngồi trước hệ thống. Nhưng bên cạnh cũng có rất nhiều người đến với Audio chỉ vì a rua phong trào- chẳng phải vì yêu âm nhạc. Họ thậm trí còn không biết cái "Hay" nó là như thế nào, dẫn đến họ mua bán đồ chỉ vì nghe thấy người ta bảo hay... Nhóm người này chỉ cần vài cái đĩa test, 1 ít đĩa thửa... thậm trí là "copied" là đủ với họ. Nếu hệ thống mà không phát ra tiếng "keng", hay "bùm"... mà họ nghe ở đâu đó là họ không hài lòng. Họ luôn chăn trở về thiết bị và thậm trí sẽ không còn thời gian và đầu óc để thưởng thức âm nhạc, không có hệ thống nào làm họ hài lòng cả.
    Mừng là forum chúng ra cũng ít các đại gia như thế này!

Em nói bừa theo quan sát của Em vậy, ai nghe không vừa tai đừng ném đa Em nha.

25. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Nhiều tiền, thiết bị khủng bố hay nhiều tư liệu cũng không bằng lòng tấm yêu âm nhạc.
    Người thích nghe nhạc chưa chắc đã có tiền để sắm bộ âm thanh Hi fi, ngược lại người có tiền chưa chắc đã biết nghe nhạc..híc híc.
    Theo em vấn đề ở đây là tấm lòng và tư tưởng của mình với âm nhạc là như thế nèo thui.
    Dàn máy xịn chưa chắc đã biết nghe nhạc hay ( cái ni khó à nha bởi vì hổng có ai giống ai )
    Tư liệu nhiều cũng vậy..em cũng nghĩ là chưa chắc.
    Có người cả đời chỉ nghe một thể loại nhạc mà mọi người đều nói là ổng biết nghe nhạc và...ngược lại
    Em chịu, biết tới đâu thì chơi tới đó.
    Mê ư em cũng hổng dám tin bởi vì nhiều cái cao cả nhứt của con người còn có sự thay đổi nữa là...

Share This Page

Loading...