AD797 Fake các cụ cảnh giác!!!

Discussion in 'Bán dẫn' started by trinh_anhtu, 10/3/17.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

mai em test bằng máy cái vụ này của bác. giám cá với bác cho dù DC cấp cho Opamp có lệch đôi chú nó cũng không ảnh hưởng đến output DC offset đến như vậy

phuchnd and AudioNga like this.
  2. linh79

linh79 Advanced Member

Vâng với điều kiện như mạch cụ Tú tức là cực in- cũng được thả nổi và hồi tiếp với out ( ko có R nối với mass đó

3. AudioNga

AudioNga Shop

Theo em thì áp cộng trừ bị lệch và offset là hai việc khác nhau. Minh chứng là khi ta chạy nguồn áp đơn thì offset vẫn chỉ là offset của nguồn dual. :D

4. AudioNga

AudioNga Shop

Đâu có thả nổi đâu cụ? Nó được nối tới đầu Vout đấy chứ. Trở kháng ra opamp cực nhỏ nên nếu vẽ mạch tương đương thì chân In- rất "gần" với GND.

5. linh79

linh79 Advanced Member

Có thể hiểu OP là mạch khuếch đại visai so sánh nếu có sự chênh lệch giữa In- và in + thì out put khác 0 nó bằng 0 khi in - và in + bằng nhau

6. linh79

linh79 Advanced Member

Đúng rồi Bác vấn đề là Vout gần GND trung tính tức Vcc/2 ở đây Vcc+ khác Vcc- và cái điểm Vcc/2 đang nối với in- đang bị lệch với cái mass thực kia . Trừ khi có R nhỏ hơn R hồi tiếp về , từ In- nối ra mass đó thì áp ra mới khác -15V
    ( ở đây Vcclà Vcc+ cộng với Vcc- )

7. obscurus

obscurus Advanced Member

Dc offset ko lệch quá nhiều nếu vcc vee không cân nhau. Dc offset thường là do input offset. Lk match lệch và hồi tiếp. Áp không cân thì có thể lệch và lệch bao nhiêu thì do cấu trúc của opamp quyết đinh.

phuchnd likes this.
  8. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Chính xác.
    Cái bài trước e nói do vụ này thôi.

Thanks.

9. AudioNga

AudioNga Shop

Tóm lại là toàn cái đúng ngoại trừ con OPA627 chạy +/-15V lắp mạch buffer đầu vào 0V ra -15V

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Em vần nhiều op amp em thấy thế này, op amp là 1 mạch khuếch đại chẳng kém 1 con amp lớn tuỳ cấu trúc.
    Để test op amp không phải cái mạch lèo tèo như vậy mà đòi phân biệt được đâu, về nguồn các bo evolution mà hãng đưa ra sample cụ đã coi qua, tụ lọc chân op amp có chưa? Vẽ ra sao chống nhiễu như nào? Phíp mạch chuẩn bao nhiêu M omh?
    Đầu vào tín hiệu nối với máy phát tần thì như nào, để trống thì sao cần mạch RC để chặn băng thông hoặc chặn RF ra sao? Để làm gì chắc người chuyên nghiệp sẽ hiểu, lý thuyết và thực tế khác nhau hoàn toàn đấy.
    Mấy cái đồng hồ đo cũng phải có tên tuổi để xác định sai số nhất là khi đo những thứ thấp này chứ lèo tèo tin sao đc.
    Tiếp đến đây là mạch test đối xứng nên mắc 1 con trở 100R kia là bất đối xứng rồi sẽ dẫn đến mất cân bằng cấu tạo mạch offset ra sao tự hiểu.
    Với op amp test mà phọt ra -15V như vậy thì bác bỏ qua quá nhiều điều kiện sơ đẳng về op amp nên nó tự kích mà thôi chứ có sao đâu mà kêu, nhìn con trở hồi tiếp đủ hiểu nó đang chơi vơi giữa giời rồi...
    Thường thì test luôn là những gì tốt nhất để người ta thu được số liệu so sánh với thông số nhà sản xuất đưa ra, các lk chỉ sai số dẫn đến lệch offset mà thôi chứ ít khi nó ảnh hưởng nhiều đến dòng tiêu thụ toàn mạch, ăn dòng thì hết date rồi.
    @ 1 mũi tên trúng vài đích rồi nhé.

11. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em đo bằng Fluke cũng thế thôi. Đồng hồ rẻ thế cũng sai số 1% mà. Tụ tị thì ko ảnh hưởng gì dòng tĩnh cả, trở dỏm cũng thế. Nó ko hề tự kích đâu, test osc rồi. Nguồn thậm trí +15v và -5v lun mạch buffer nó vẫn ra 0V.
    Phương án là để các cụ tham khảo. Em thì dùng lâu rồi, đo dòng tiêu thụ để test sơ bộ các con chíp đã gắn vào máy khỏi mất công làm kiểu thử sai.

truong_tran_van likes this.
  12. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Chíp hịn hãng hịn thì còn gì nữa mà sợ sai bác. Hãng hịn mà làm chíp đểu chắc nó chui đầu vào rọ. Có sai nó phụ thuộc cách dùng sai, layout sai...Thôi đi mua dây quấn OPT chơi mách opamp mệt quá

13. AudioNga

AudioNga Shop

Bác này nói rất đúng về mặt lý thuyết. Làm được như vậy thì chắc chắn là tốt rồi. Nhưng nhìn chung là ta cũng cần căn cứ theo hoàn cảnh. Để đo dòng tĩnh em nghĩ là các thông số tĩnh phải chuẩn đã. Ví dụ như em đã nói ngay từ đầu là phải bỏ trở 100R, cân áp đối xứng, thêm tụ lọc hai đầu V+/- sát chân IC. Rồi test gì thì test mới tạm yên tâm về kết quả tĩnh. Riêng con đồng hồ đo vôn, ampe thì dùng loại 1% hay 0.01% cũng vậy mà thôi vì mình đâu có cần con số chính xác cỡ đó (xét theo mục đích của bác chủ thớt). Chỉ cần nội trở đồng hồ đủ để không làm ảnh hưởng phép đo là OK.

Về khoản evaluation board thì em cũng định nói ngay từ đầu là ta nên test bọn chúng hơn là chỉ test dòng tĩnh. Vì các thông số ta cần trong audio là thông số động chứ đâu phải tĩnh. Đẳng cấp của con opamp là ở K, Rv, Rr, Slew rate, Noise density, CMRR, Bandwidth, v.v. nữa chứ đâu chỉ offset, drift, hay I_tĩnh. Tuy nhiên, thôi cứ gác cái đó lại đã để giải quyết những khúc mắc đang bày ra trước mắt, đó là I_tĩnh đang bé. Test tĩnh để kết động tuy không toát nên bản chất của opamp nhưng lại là một thước đo điều kiện cần khá lí thú mà bác Tú làm. Tuy nhiên, dù gì thì cái mạch của cụ Tú vẫn cần được chau chuốt hơn. Khi đó, kết quả sẽ đáng tin hơn.

Riêng về tự kích, bác diyampli có gì nhầm ko nhỉ vì khi con OPA627 phọt ra -15V thì là lúc bỏ hết trở mà :D

14. diyampli

diyampli Advanced Member

Dòng đỏ em đọc thiếu sorry các bác.
    Dòng xanh dương bác nói chí phải, còn nhiều thứ nữa mới kết luận được, giống như đi ADN ấy. Giống bố chửa chắc đã phải bố nó :D

15. AudioNga

AudioNga Shop

Cụ Tú check osc bằng gì? Vì khi dao động với tụ ký sinh, tần số chẳng bao giờ thấp cả. Mấy con oscilloscope binh thường check sẽ khó nhìn ra. Vụ thay trở cụ đã có time thử chưa?

16. trinh_anhtu

Vụ osc cụ yên tâm, RF vài mV em vẫn thấy được mà. Chiều mai e sẽ thử thay trở như ý cụ.

17. linh79

linh79 Advanced Member

Tranh thủ lúc rãnh mang ra test thử mạch có đầu ra nối về in- bằng điện trở 620R In+ được nối GND qua điện trở 620Rdùng trở hạn dòng 100R để đo áp rơi như bác Tú .. đầu ra vẫn 0mV dòng tĩnh trên cả âm và dương đều 0,7mA , nhiệt độ phòng 29,7deg C .

Attached Files:

jamahamvui1978 likes this.
  18. linh79

linh79 Advanced Member

Vài hình nữa .. Trên OPA627

Attached Files:

Last edited: 29/3/17
  19. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Vậy có thể kết luận thế này chưa các cụ :
    - dòng tĩnh 7.0x ma có thể là OPA627 hịn
    - dòng tĩnh 6.8ma có thể là OPA626,9 ;)

AudioNga likes this.
  20. linh79

linh79 Advanced Member

Cũng tùy Bác có thể do áp nguồn nữa ... Mình dùng nguồn đôi điều chỉnh tới 18V qua điện trở 100R còn 17,32V trên OP nên dòng tĩnh của nó là 7,04mA ...

21. trinh_anhtu

Cụ nối tắt out và in- dùm em xem sao. Em chưa về để test được. Thanks

22. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ ôm bảo chỉ cần đo được áp rớt trên trở là biết chính xác dòng ạh.
    Mục đích cụ khi cụ tú đặt con trở tréo ngoe ở chỗ đó cũng chỉ vậy. Chỉ cần kẹp đo được con trở đó rồi dùng chính cái vom đó đo áp rớt sẽ cho kết quả chính xác hơn ngàn lần mấy vom hịn đo dòng trực tiếp.

23. AudioNga

AudioNga Shop

Ấy chết, cụ kết luận thế là không phải lúc nào cũng chính xác đâu nhé. Nguyên lý chung của đo dòng là dùng một điện kế đo áp sụt trên một cái trở shunt (săn hay sơn), dòng điện được tính bằng áp đo được chia cho trở. Mạch cụ Tú hay VOM cũng đều làm như vậy cả. Việc VOM chính xác hơn hay cụ Tú chính xác hơn thì đều phải căn cứ vào các thông số đánh giá mang tính bản chất như sau
    • Trở shunt: càng nhỏ càng tốt. Shunt của cụ Tú là ~100R, còn của VOM thường sẽ không đến 1R.
    • Độ ổn định của trở shunt: càng cao càng tốt. Cụ thể, sai số của shunt phải nhỏ, sự thay đổi của shunt theo nhiệt thường là nhỏ, shunt phải ít bị nóng lên khi đo, giá trị của shunt khá ổn định theo năm tháng. Nếu shunt không tốt thì phải có mạch bù sai số.
    • Và cuối cùng là độ chính xác của điện kế: càng cao càng tốt.
    • (Thực ra còn một cái chót nữa là điểm đo và cách bố trí dây đo phải đúng)
    VOM thì tùy loại mà tốt xấu nhưng cái mạch của cụ Tú thì chắc chắn chỉ dùng được trong phép đo mang tính đại khái vì cái trở shunt rất không đủ tiêu chuẩn. Phép đo với shunt không chuẩn thì chắc chắn là không chính xác. Nhưng có sao đâu, cụ ý cũng chỉ cần đại khái mà. :)

24. diyampli

diyampli Advanced Member

Em thấy bác rất chuyên sâu phân tích cặn kẽ hiểu rõ bản chất vấn đề, cái gì nó đi với cái đó tuỳ phép đo ta sẽ cho ra kết quả khác nhau đôi chút hoặc khá lớn. Phép đo trên chỉ mang tính đại khái kiểu cân bias mà thôi, đồng hồ nó có phần đo dòng chuyên nghiệp chắc nó để doạ ma ấy mà. Con cầu chì của nó mà cháy không kiếm được con chuẩn cũng hay lắm đấy :)

25. trinh_anhtu

Vấn đề cốt lõi là đo dòng để thêm thông tin cho việc đánh giá một con Opamp. Còn đo cách nào thì tùy, em thấy dùng trở săn thuận tiện. Trị số 100R đối với em là thuận tiện đổi sang mA cũng dễ, 10R cũng được thậm trí 1R nhưng đọc mV em cho là khó và ít chính xác hơn vài trăm mV. Còn đo dòng thì phức tạp hơn khi cắm rút, muốn khi đó cùng đo thứ khác lại phải thêm đồng hồ khác bất tiện.
    Thông tin chỉ mang tính chất tham khảo, cụ nào có sáng kiến hay hơn hoặc bổ sung ý kiến trong việc test opamp thời thật giả bây giờ. Để a em có phương pháp tránh tiền mất và đánh giá sản phẩm diy của mình thiếu chính xác do linh kiện dỏm. Thanks.

Share This Page

Loading...