Arcam alpha

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nhat_nam80, 24/2/07.

1. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

lâu lắm rồi em không chơi CDP
    Có bác nào nghe qua dòng CDP Arcam alpha cho em vài dòng nhận xét ạ, em đang muốn bê em này về nghe
    cảm ơn các bác

Tags:
  2. nhat_nam80

bá cáo các bác. Hôm vừa rồi em vừa bê con CDP Arcam alpha 7 về nghe. Kết quả ngoài mong đợi, mid dày nhưng không ồn ào, trầm khá sâu, trép không hay lắm nhưng hợp lý... được nhất âm hình tốt.
    Có bác nào chơi dòng Arcam này cho em vài dòng nhận xét thêm ạ, em đang muốn tìm dòng ampli Arcam số 7 trở lên, bác nào biết chỉ giúp em ạ
    cảm ơn các bác

3. caithang

caithang Advanced Member

Arcam hàng k gấu nhưng hay trong tầm tiền, em đang dùng Alpha 1, giá sách hình như bằng alpha 7 của bác nhưng theo em chất lượng k bằng, 1 nghe mỏng tiếng hơn. CDP Arcam dòng alpha tiếng khá hay, đúng như bác nói, trung dày, trầm khá, mới nghe thì thấy có vẻ tép hơi chìm và k được chi tiết nhưng nghe lâu lại thấy dễ chịu, tép như thế lại vừa đủ bác ạ. CDP Arcam 2nd giá chấp nhận được, về nhạc tính em thấy ăn đứt CDP Nhật cùng tầm tiền, mid tự nhiên hơn, âm hình k thật rộng nhưng rất trật tự.
    K biết bác ghép với amp gì, tìm được Alpha 7 trở lên chơi thì nhất rồi, vừa rồi có 1 bác rao con pow Alpha9 giá có 4tr5 bác k lấy hơi phí.

4. nhat_nam80

Tiếc quá! Thật ra em mới tiếp cận dòng Arcam này bác ạ, tuần trước qua nghe CDP này mới thấy bất ngờ nên muốn tìm.
    Con của em mua tầm 2 triệu mắt kém có đắt không bác? Hôm vừa rồi em kiếm được con mắt mới cũng dễ tìm.

5. phucptv

phucptv Approved Member

e đang dùng CDP Arcam alpha (2hnd )vỏ nhôm,2 nguồn,mầu đen,hình thức xấu,máy nhẹ hều (khoảng 2kg thôi) Cơ kiểu philip,móng lừa.Nhận xet thấy chất tiếng dày dặn,chi tiết,không gian rộng,đặc biệt hợp giao hưởng,đáo với sony 777 càm nhận cá nhân là hơn.Vài dòng vậy thôi(lúc mua là 6tr vnd - năm 2004)

6. nhat_nam80

Arcam 7 của em cũng nắp trên nhôm, mặt nhựa, khung vỏ tôn kẽm, cơ sony kss 240A, nhẹ lắm. Hiện em đang dùng ampli Cyrus two 40W đánh, nếu nghe nhỏ rất tốt, đủ dải... tuy nhiên mở to 11 giờ thì hiện tượng không kiểm soát được loa bộc lộ rõ rõ. Trầm lỏng lẻo kéo theo mid vỡ, trép nhòe... ở những đoạn nhạc cao trào, bát mạnh.
    Các bác tư vấn giúp em nên dùng ampli châu âu hàng bình dân loại nào hợp ạ (trừ Nad em không khoái)
    cảm ơn các bác

7. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Rồ teo đi bác đèn tròn ạ, nếu ở SG thì sang em nghe thử! :D

8. Planets

Planets Advanced Member

Em thấy đồ của Anh Quốc dù là hàng phổ thông âm thanh nó vẫn có nhạc tính cao hơn các đồ cùng tầm giá của Nhật bổn.

Em thấy dân chơi bên Tây gọi ARCAM là "NAIM dành cho người nghèo".

Nếu các bác muốn chơi đồ cao cấp của ARCAM thì kiếm dòng FMJ ấy.

9. Kogan

Kogan Advanced Member

vác qua nhà em nghe thử với Ampli Arcam Alpha3. Em không bán amp của em đâu nhé :lol:

10. caithang

caithang Advanced Member

Bác Kogan đánh loa gì vậy, hôm nào qua bác nghe bác nói chuyện chút nào

11. Capstan

Capstan Advanced Member

Vấn đề là bác sẽ dùng Arcam chơi với loa gì đã. Nó không phải thuốc chữa bách bệnh đâu.

12. nhat_nam80

Hôm nảo rảnh, cho em xin địa chỉ để em mang CDP qua ghép thử nhé

13. Kogan

Kogan Advanced Member

Sáng CN và thứ 2 em tương đối rảnh. Nếu tiện, mời bác Caithang và bác Nhat Nam ghé chơi. Số ĐT em là 0904111570. Nhà em ở Ngã tư Sở. Các bác trước khi đến cứ gọi trước. Em hay có việc đột xuất lắm.
    Em đánh với loa Dynaco A25 bác Caithang ạ .

14. bear

bear Approved Member

Tôi cũng đang dùng CD Arcam Delta + DAC, dùng 2 con amp Delta 290 (Int + Pow) đấu bi-amping thì kiểm soát được tiếng và âm hình rất tốt ngay cả khi vặn to.
    Khi vặn to lên thì hiện tượng méo, vỡ, nhòe có thể là do loa không hợp hoặc phòng nghe chưa được tốt cũng gây ra những hiện tương trên. Mạn đàm vài câu.

15. caithang

caithang Advanced Member

Bác Bear đang đánh loa gì vậy,
    Em thấy bên Tây họ hay đánh bi-amp Arcam, nhưng thường 2 model khác nhau, Alpha đánh dải trên, Delta đánh dải dưới, bác đã thử qua chưa

16. bear

bear Approved Member

Theo tôi hiểu thì các dòng amply của Arcam (Delta,Alpha, Diva, FMJ..) đều có thể đấu bi-amp lẫn với nhau được, mỗi một đời intergrated lại có một dòng Power ra cùng, ví dụ Alpha intergrated Amp 7 lại có Power P7 etc. Tôi cũng chưa thử như bác CT mô tả như trên, nhưng tôi không nghĩ là A+D sẽ hay hơn A+A hoặc D+D.

17. caithang

caithang Advanced Member

Bác Đầu ngang ơi, bác Bear chơi 2 con Delta 290 thì còn gớm hơn 1 con Alpha + 1 con Delta đấy bác ạ ( về giá )

18. bear

bear Approved Member

Bác Đầu Ngang nói chuyện có vẻ bất mãn quá nhỉ, thứ nhất tôi không phải là đại gia, dòng arcam chỉ là dòng bình dân thôi, một anh em bình thường trong 4r nếu đam mê âm thanh cũng co thể mua được, tôi chỉ muốn nói ra kinh nghiệm mình đang sử dụng để anh em tham khảo thôi. Không có nghĩa là cứ phải đấu bi-amp thì mới là hay. Có rât nhiều lựa chọn khác.
    To bác CT: do phòng nhà tôi bé quá nên vẫng trung thành với em Quad 11L mấy năm nay.

19. caithang

caithang Advanced Member

Em cũng đang chơi 290, cũng chưa có điều kiện thử A + D.
    Bác chơi bi-amp D-D thì ngon, tiếng kiểm soát quá tốt rồi.
    Tất nhiên là còn tùy loa, so sánh trực tiếp trên cùng hệ thống, em thấy Delta tiếng trung trầm và trầm đầy đặn có lực hơn Alpha, nhưng đánh 1 amp thì treble của Alpha có vẻ nổi và dịu hơn Delta. Em nghĩ có thể bi-amp A + D sẽ khai thác được dải dưới của Delta và dải trên của Alpha ??!!
    Có điều kiện mượn được Alpha em vác qua bác thử 1 bận xem sao nhá, loa nhà em k có cọc bi-amp.

20. bear

bear Approved Member

CT ơi, bao giờ có Alpha thì PM cho mình nhé. cũng tò mò muống thử xem có thay đổi gì không. Mình mua được cặp Delta này cũng là một cái duyên cộng với giúp đỡ rất nhiệt tình của convitcon.

21. Capstan

Capstan Advanced Member

Bác cho địa chỉ đi. Em sẽ mang Alpha 9P đến.

22. bear

bear Approved Member

Bạn Capstan ơi, nếu có thể mời bạn và Caithang qua nhà tôi vào CN này, 14h. Anh em khác nếu có nhu cầu giao lưu xin mời tới chơi. Địa chỉ 26B Yết Kiêu, HN. DT 0903446546 gặp Dũng.

Cheers

23. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

thích nhưng chưa sở hữu cái Arcam nào :-(
    các bác đi giao lưu thì cho mình góp mặt với nhé :)

24. convitcon

convitcon Advanced Member

Cho em đăng ký tham gia chủ nhật với nhé :D

25. nhat_nam80

Em xin đăng ký một chỗ nhé, CN em qua làm phiền bác

Share This Page

Loading...