Bài 1 : Tube hay hơn Solid ?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Bacuc, 16/2/06.

1. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em chỉ e là thay vì kết hợp những ưu điểm của 2 loại nó lại kết hợp những nhược điểm thì mệt :lol:

2. tube audio

tube audio Advanced Member

Khó nhỉ bác Quang!.................................................... :D :D :lol:

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Có mẫu thử nào đâu mà chả e vs ấp :mrgreen:

4. nghenhinhs1

Nhột quá nên đã lên giường rồi lại phải dậy sờ bàn phím hở kụ :mrgreen:

5. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đang bùn cừi tên PTV tối nay trên TV đọc chữ Bastion thành bây-ti-on :lol:

6. nghenhinhs1

Thấy kụ có cái amp đèn nhét dưới gầm giường. Bán sắt vụ không ? :mrgreen:

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái ấy nó làm xong nghĩa vụ quốc tế cao cả rồi :lol: đổi lấy 227 mod nhé ?

8. nghenhinhs1

Cafe đê, không lại phạm quy :lol:

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

À tí wên là em nó còn có nv đi gõ vào tai cái lão bẩu ghép rề solid vs pow đèn ... eôixyz này nọ

10. datjbl

datjbl Advanced Member

Bó tay với hai bác , em lướt quay lại thấy topic chạy thêm được mấy trang nữa rùi :lol: Dòng màu xanh đó có khó gì đâu , thiếu gì mẫu true classA hẳn hoi , tha hồ kết hợp đông tây kim cổ + option balance input cho các dòng preamp có thêm đường này , khi được nghe nó hót thì ai cũng vừa lòng vì nó tụ hội đủ cả , vừa lòng cả anh nhà giàu lẫn anh nhà nghèo . Thui em đi ngủ đơi , đêm đã về khuya , oạch , đã sang ngày mới , sau mấy ngày ăn chơi giờ phải vắt chân lên cổ chạy dự ớn . Tạm biệt hai bác nha , hai bác ai ôm tube và ai ôm solid thì ôm , em ôm cả hai em đó đi ngủ đơi :lol: !!!!!!

11. nghenhinhs1

Oxit sắt ăn đến chân đèn rồi, đợi nó làm xong nv chắc muôn kiếp nữa :mrgreen:

12. nagini262

nagini262 Advanced Member

Vậy phải mở topic mới với nội dung bàn về nên dùng pretube + power bán dẫn hay pre bán dẫn + power tube mới được :mrgreen:

13. Tannoy-Luxman

Tannoy-Luxman Advanced Member

Em ko dám mạo muội nhưng còn tùy thuộc vào gu nghe mỗi người các bác à thường cứ chơi 2 loại thì biết ngay thôi mà

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác có thể cho biết sau khi bác thay Valve = diode , phản ứng về điên trên máy sau thay thế nào ? Máy bác thay , đèn công suất gì vậy và SE hay PP
    Xin nói trước , tôi không phản đỏi diode trong tube amply đâu nhé

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Thực ra thì máy đó có nhiều mức nguồn secondary ( power supply transformer ) , bản thân nó là máy của hãng và nó chạy P.P , khi em thay diode em buộc phải thay đổi nguồn này bằng cách nào chắc ko cần trình bày cụ thể bác nhỉ . Việc thay đổi linh kiện nhưng phải làm sao cho đúng chế độ điện áp nhà thiết kế là việc em luôn tuân thủ , hãng này khi thiết kế luôn thiết kế universal power supply transformer với mục đích thích hợp nhiều nguồn điện của nhiều quốc gia , đồng thời phần secondary cũng thiết kế cho mục đích thay đổi phần nắn điện , đôi khi vì lý do chyển vùng ( quốc gia hoặc Âu , Á ...) nên cho dù có dùng Van để nắn cũng phải thay đổi nguồn này , em chỉ vận dụng chỉ dẫn của họ thôi . Tube chạy KT90 đó bác . Việc bác có phản đối dùng diode trong amp tube hay không thì đó là tùy suy nghĩ và cách thiết kế của chính mỗi người , em chỉ duy nhất nêu ý kiến : Khi cái amp tube của bác cho ra đến 800W RMS thì bác dùng Van nào để nắn để nó chịu đủ dòng khi nó hoạt động đến công suất đó , đồng thời lúc đó nó lại thể hiện chính âm Bass ???? Em cũng may mắn được tiếp xúc với thiết kế của nhiều hãng amp tube và em thấy những nhà thiết kế họ vận dụng linh hoạt linh kiện trong sản phẩm thiết kế , ko nhất định phải nắn tube mới hay và v.v .
    Thưa bác Bacuc , quan điểm của em không so sánh tube hay hơn solid hay ngược lại , em thiết nghĩ phải kết hợp linh hoạt theo gu nghe và sở thích của mỗi người , ngay như chuyện phối ghép giữa preamp tube và amp solid hay ngược lại cũng là cả một vẫn đề đau đầu , bác cũng là người diy nên em nêu ra vấn đề này chắc bác cũng rõ . Em thích cả Tube và Solid , nhưng nhất định em ko cho rằng ai hay hơn ai , trong phân phối sản phẩm đến khách hàng em cũng tuyệt đối không bao giờ khen hãng này hay hoặc chê hãng kia dở . Nhân đây em rất muốn được chiêm nghiệm phương pháp tính toán và dệt OPT của bác ( nếu như bác cho phép ) , với diy amp tube em rất đau đầu vấn đề này .Cảm ơn bác nhiều !

Em mạn phép post một đoạn việc áp dụng solid trong việc kiểm soát auto bias và những chức năng kiểm tra khác , ví dụ nó có thể gần giống một máy đo tube để check các tube trên đó , cái amp của bác diy khó có thể đạt đến đẳng cấp này nếu bác không tận dụng solid
    >?
    >ENTER COMMAND:
    > ACINPUT {READ|SET}, BIASLEDS [ON|OFF], COUNTDN [ON|OFF], MODE [TET|TRI]
    > MUTE [ON|OFF], PHASE, POWER [ON|OFF], READTEMP {C|F}, STATUS
    > TOTLTIME, TUBEBIAS, TUBEFLT [CLEAR], TUBELIFE [ON|OFF|TEST]
    > TUBETIME [CLEAR], VERBOSE [ON|OFF], VERSION, VIEWERR,
    >STATUS
    >STATUS TURNED ON,TETRODE
    >POWER
    >POWER ON
    >MUTE
    >MUTE OFF
    >MODE
    >MODE TET
    >TOTLTIME
    >TOTAL ON TIME: 2376:52
    >TUBETIME
    >TUBE TIME: 2376:52
    >ACINPUT READ
    >ACINPUT READ 224
    >ACINPUT SET
    >ACINPUT SET 220
    >READTEMP F
    >TEMP +111F
    >READTEMP C
    >TEMP +044C
    >PHASE
    >PHASE ZERO
    >BIASLEDS
    >BIASLEDS ON
    >COUNTDN
    >COUNTDN ON
    >TUBEFLT
    >UNIT MUST BE IN BIAS FAULT SHUTDOWN MODE
    >TUBEBIAS
    >BIASES: T01=190, T02=186, T03=185, T04=188, T05=186, T06=187
    >BIASES: T07=184, T08=188, T09=186, T10=183, T11=187, T12=183
    >VERSION
    >Version 081308.25
    >VIEWERR

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Một Apmly như vậy là văn minh .Tuy nhiên rất ít gặp .Bác gặp may đó , nếu bác làm ngẫu hứng bác sẽ gặp hiện tương tương như như sau :

Với SE bóng lớn or PSE bóng lớn sụt áp sau Valve khá cao .Nếu nắn Valve cho toàn máy , sụt áp đó cớ từu 60-90VDC khi máy đã ổn định , nếu so với mức áp định thiết kế .Nôm na , phần nguồn phaỉ cộng thêm ngần đó VDC .Nếu vậy , sau thay diode , B+ sẽ là thêm 60-90 VDC .Với tầng CS , sự thay đổ đó khá lớn , nhưng ảnh hưởng ít .Với tầng Pre và Drive , 60-90 VDC sẽ thay đôi rất lớn .Nhất là đèn to , tụ nắn chỉ giới hạn 450-500VDC , khi đó , tụ nguồn sẽ chạm ngưỡng giới hạn .Điều đó không quan trọng nếu máy dùng 6SL7 hay 6H9C hay 12AX7, tiếng vỡ vụn khi cùng mức Volume được xem là trên trung bình

Trên máy PP sụp áp DC còn lớn hơn và sự vỡ thể hiện càng rõ hơn và kinh khủng hơn
    Tôi không có ý tranh cãi về nắn diode hay nắn Valve , và tôn trọng ý kiến của ai đó với tư cách khách hàng nếu họ thích nắn Valve vì HỆ THẦN KINH CỦA HỌ CẢM NHẬN ĐƯỢC SỰ THAY ĐỔI TRONG " CHẤT ÂM " , ta có thể bận bụi chưa cảm nhận được NGAY .Tuy nhiên nếu một mạch nán Valve và diodde , khi dùng mỏ hàn súng bấm ở gần hay đèn Neon đang nhấp nháy sáng chuẩn bị sáng , tiếng tạch tạch trên amply nắm diode rõ hơn bác ạ .

Nếu bác nêu cho cái model của ampl lý ngay đầu chắc hợp lý hơn ? Bác cho xin cái tên model nhé .Để chuyển tự ghép tụ sang ghép DC , chiêu này cần lắm đó bác ạ

Bác chắc có điều kiện tiếp xúc với nhều máy dân dụng nên copy được đoạn vừa rồi để chứng minh một điều gì đó phi "cảm nhận âm thanh" .Thật đáng quí được bác cho xem các dòng đáp ứng lệnh trên .Nếu bác định diễn đạt rằng , kỹ thuật hiển thị như trên , đèn (Tube) không làm được , tôi tôn trọng ý kiến đó vì bác được tiếp xúc nhiều với máy dân sự .Và tôi chắc rằng , các thông tin sau bác có thể kiểm nghiệm được , nếu bác hạ cố qua tại xá :

1.Bất kỳ chức năng điện trong mạch hay trong sản phẩm, Solid làm được , Tube đều làm được .Vi dụ ngay đây có vẻ xa vời : Hệ thống máy tính mạng đầu tiên trên thế giới những năm 1960 , tiền thân của kết nối Internet ngày nay , trong Bộ Quốc Phòng của Mỹ ,dùng đèn điện tử và 1 trong các ứng dụng của nó là quản lý tên lính Mỹ tham chiến tại các chiến trừơng ,trong đó có Việt Nam

2.Dùng cho đào tạo sinh viên ngành điện và điện tử , các trường ĐH của Nga trước đây , dùng máy tinh Minxk-32 , to bằng tòa nhà 2 tầng , thời gian khởi động là 6 phút ,toàn đèn điện tử .Sinh viên đưa số liệu vào , số liệu ra cũng lần lượt chạy tuần tự vài nghìn dòng, các MOdul thiết kế lớn , vài chục nghìn hơn kém , như của bác nêu trong điều khiển hiển thị Bias , để cuối cùng ra được thiết kế chi tiết tỷ mỷ 1 động cơ hay 1 máy phát điện hay 1 tổ hơp mạch của Radio hay 1 Tivi , tuy nhiên để đọc nó , người ta phải thông qua " máy dịch " là bìa đục lỗ .CÁi này tôi xin phép không đi sâu .

3.Bác nhìn sự điều khiển BIas đó thông qua màn hình LCD nhỏ gọn .Nhưng kể cá các thiết bị quân sự từ những năm 1960 , lúc đó cũng dùng các đèn hiẹn số ( 0-9) bằng Tube và để thị các dòng dài nhất như bác nêu, nó cần hàng chục đèn "hiển thị " như vậy .Bác có thể xem các đèn này ở nhà tôi nếu ta có cơ hội

Với bác đẳng cấp "Hiển thị" đó thật cao , và tôi không thể nói rằng TỰ MÌNH mang tuốc nơ vít ra so với danh tiếng của 1 hãng .Nhưng giá bác nêu cái gì đó của bác , vâng của chính bác , ví như cái amply bác thay Valve bằng diode đó , phản ứng điện , thanh ra sao , bài của bác logic hơn , ít " dễ gây thắc mắc " hơn :
    Hơi lạ là chủ nhân đem máy đi sửa về mà lúc bật lên không tháy Valve đỏ (chắc bác vẫn giữ chân 2 và chân 8 ? chân Heater truyền thống của Vlave , hoặc Val đó của Đức trước WW I, II nên khó tìm ? ), phản ứng của bất kỳ ai đi sửa vè mà chả chăm chú nhìn máy lúc mới bật , ngồi ngay gần nữa ấy chứ , tôi tin rằng mắt họ vẫn sáng . Ngay khi bài bác viết , tôi thấy hơi ngạc nhiên , để tránh hiểu lầm , để vài tuần tôi mới hỏi bác về vụ áp sau thay diode .
    Và cho dù máy có cuộn nguồn thiết kế thế nào , không bao giờ bác thay Valve = diode mà áp về ngay chế độ ban đâu .Tôi tin rằng hãng thiết kế không tính cho trường hợp này : Sự chuyển vùng liên quan tới tần số điện áp AC 50 hay 60Hz , không liên quan tới Valve hay diode , chuyển vùng không có nghĩa là Valve tuyệt chủng ở vùng mới , ở đó toàn diode hay lọai linh kiện nắn mới nào đó .Mà Ampl thì 60Hz hay 50 Hz ,chả ảnh hưởng gì , bác ạ
    Tôi sẽ không tranh luận về vụ chuyển vùng với cuộn Secon của bác nữa , đó là lý giải kém logic .Về bác chuyển thành công , chuỵện đó khả thi , chỉ cần thời gian và nhiều trở công suất với các giá trị khác nhau , cùng sự cẩn thận .Khách hang sau khi biết là diode , nếu họ ưng Tube all , chắc chắn họ sẽ đòi hỏi về việc này .Đây là kết thúc có hậu cho khách hàng

Nếu bác lấy đó là 1 ví dụ mang tính minh họa cho sự "cảm " của quý ông nào đó , thật hài hước cho những nhân vật liên quan .Thế ổn chưa bác ?Giá bác cho mượn cái LP của El vis Pressley vài bừa thì hay quá

17. linhvk

linhvk Advanced Member

văn bác bacuc hay quá, em đọc mà chưa hiểu thấu được ý sâu xa của bác, em cảm nhận bác là con người có tính cách rất ôn hòa, không có 1 chút nóng nảy nào cả, ngoài việc vào vnav học về kiến thức đèn đóm, em còn học được cách xử sự của các bác, tks bác nhiều

18. kiennat

kiennat Advanced Member

Bài viết đã được BQT edit. Bạn Kiên lưu ý dùng văn phong tiếng Việt trong sáng, dễ hiểu - điều mà Google translation chưa làm được

19. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ bắt họ nhà Gúc dịch dài thế này là có tội lớn lắm đấy :)
    Theo em Tube hay SS chả quan trọng, cái quan trọng là có hứng để mà nghe hay không thôi, bàn đi tán lại mãi rồi chả đi đến đâu cả :evil:

20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Không các bác ạ , tôi chỉ muốn không ai bắt chiếc sự chuyển đổi đó , nhất là với các máy PP chạy EL34 or KT88, thường chạy đến gần áp giơi hạn .Có gì về Solid hay tube đâu .Sao lại có Gúc ở đây hả bác ? Đọc mãi chả hiểu ý bác gì cả :eek:

21. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác Bacuc viết rất hay, rất biện chứng.

22. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Hihi, cụ lại hiểu nhầm roài, cái bài viết bên trên em thấy họ dùng gúc dịch lộn xộn quá nên mới pót phát chứ ko phải nói cụ :mrgreen:

23. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Thanks các bác quan tâm đọc bài
    Dear bác Fal , tôi không hiểu nhầm bác , nhưng sao lại có ai dùng Guc nhỉ ? Tôi có dùng tiếng nước ngoài đâu ? Tôi thấy khó hiểu quá

24. dungdochi1978

dungdochi1978 Approved Member

Không có cai nào hay hết chỉ tam chấp nhận (chắc chắn cùng giá tiền ,công suất thì Solid đè bẹp Tube.).Tube có cái hay là am thanh bi méo âm làm nguời nghe cảm thấy ..hơn nữa là đồ cổ mà đã là dồ cổ thì cái gì cũng đắt và hiếm..
    Cai shay nhất là dàn am thanh trực tiếp (ca sỹ, ban nhac..)
    Nếu chọn mình sẽ chọn solid state amplifier hoạt động chế độ push pull class A .

25. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đào lên cho những ai thắc mắc và so sánh giữa đèn và bán dẫn.

Share This Page

Loading...