Các bác giúp em nghịch với DHT: G811 SE và GM70 SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 14/6/13.

1. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Bác tranh thủ thời gian còn rảnh rỗi này để DIY nhé, khi có pre rồi là đuối luôn đó.
    OPT theo em bác nên quấn 2 cục giống nhau theo chuẩn FE 28 để sau này có Fe này thay vào cho cân.
    Mà TDA1543 bác làm đến đâu rồi sao chưa thấy khoe hàng gì hết.

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Dạo này em cũng bận tối mặt mũi bác ạ.
    Nhưng mà em cũng sắp có pre rồi, nên làm 1 cái pow chim chích, đóng cặp loa nho nhỏ bỏ phòng ngủ, để vài bữa nữa cho amply vô địch với pre của em nghe nhạc du dương :D

OPT thì năm ngoái em còn rảnh nên ngồi quấn cặp OPT SE 2.5K/5K-4ohm/8ohm dùng cho Fe lưỡi 28 chuẩn x 5cm, giờ ko có thời gian quấn nữa nên dùng luôn cho cặp Fe dị này, lắp vào cửa sổ còn rộng thênh thang :lol:

TDA1543 thì em cũng dự kiến dùng cho bộ phòng ngủ này luôn, với cấu hình: Laptop (Flac/WAV + foobar200) => USB CM108 => TDA 1543 => buffer. Em sẽ khoe hàng cùng dự án chim chích này luôn

Vợ em bảo với em rằng: "Vợ nghe đèn nào cũng như đèn nào, loa nào cũng giống loa nào, anh nói dải cao dải thấp em chẳng hiểu kí rì sất" :lol: Nên chắc là với sự tiện dụng của nguồn phát như này, mấy cái amp với loa nhỏ nhỏ thì vợ em vừa lướt face vừa nghe nhạc là phê rồi :mrgreen:

Em vẽ cái mạch cho chim chích, các bác chém cho em với:

- Nguồn thì em dạo này bận quá, em rã cục biến áp Nhật, ACin 100V, quấn thêm 120V nắn bội áp cho nó đơn giản. Cuộn nung tim em quấn chia đôi, sử dụng 13.3V cho PCL86 cũng đc, mà sau này muốn dùng cho chim chích khác như 6V6, 6005 cũng ổn
    - Mạch thì em táng chế độ penthode của datasheet:
    Vak = 230V
    Vg2 = 230V
    Ia = 39mA
    Ig = 6.5mA
    OPT 5K

Attached Files:

3. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Chào bạn Rock tôi định thiết kế và lắp 1 cái AMP SE 811. Bạn đã có nhiều kinh nghiệm lắp SE 811 mong bạn trợ giúp tôi về kinh nghiệm và kỹ thật.
    Xin gửi lới cám ơn trước tới bạn.

Hiện tôi đã có opt 5kom 25w đặt Minh thanh quấn cho 811SE ( khoản quấn OPT là tôi ngại nhất ) tuy nhiên về chất lượng chắc chỉ tạm được thôi, sau này khi ổn định thiết kế tôi sẽ tự quấn lấy OPT cho chất lượng và chắc ăn.

Tôi dự định lắp theo mạch như sau :
    a/ Mở đầu: bóng 12AU7 duatriot gain tầng này khoảng 13 - lý do tôi dùng 12Au7 là muốn giảm gain cho tĩnh và chống ù sì cho 811 sau này vì tôi định đốt AC cho 811 nên ngay từ tầng đầu tiên tôi tính chống ù sì rồi.
    b/ Thúc : 6v6gt thúc dòng khoảng 15-20mA vào lưới 811.
    C/ Công suất : 811 chạy opt 5k - 25w

Bạn cho hỏi : với opt 5 k 25 w thì B+ đặt lên opt khoảng 450v có được không hay phải cao hơn ????
    Dòng cho 811 khoảng 150mA bóng 811 có chịu nổi không ?
    Catot 811 cho nối mát trực tiếp hay đệm trên con trở 10-33om phương án nào ưu điểm hơn???

Bạn có thể cho tôi số ĐT ( vào tin nhắn ) để trao đổi kinh nghiệm được không?

4. rock0em_h_x

Không biết bác đốt AC thế nào, chứ em cũng đã thử đốt AC, quấn biến áp có 2 màn chắn tĩnh điện cho mỗi cuộn đốt tim, có CT và nối mass, nhưng ko thể hết ù cho 811
    Với em, 811 đốt AC là ko thể chống ù.
    Tốt nhất là kiếm 2 cục nguồn đốt tim riêng biệt cho 2 quả 811.
    Đi đồng nát, trong cục tích điện UPS có cục biến áp, Fe lưỡi 25, dây to khoảng 1.5-1.8ly, điện áp ra có thể điều chỉnh ở cuộn sơ cấp 0-10-220-230V cho áp về khoảng 6.5VAC, nắn lọc xong 6.4VDC đốt 1 quả 811 ngon lành.

Cấu hình 12au7 -> 6v6 xuất cathode -> 811 sẽ thiếu gain, bác cần 1 con rề.
    Em đề nghị: 12ax7 -> 6v6 xuất cathode -> 811

Với B+ 450V, thì dòng 811 chỉ khoảng tầm 75-80mA
    Nếu OPT 5K thì chạy tầm B+ 380V-400V, dòng khoảng 70-80mA, chạy áp cao quá tiếng chói, khô, cứng
    Nhưng nếu OPT có cuộn cathode feedback thì mọi chuyện sẽ khác.

Em chưa thử nối mass trực tiếp cathode, trước kia em nối mass qua 2 con trở 100ohm, sau này em nối với biến trở 50ohm nt với cuộn CF.

Các bác dạo qua, tư vấn thêm cho bác ấy để bác ấy hoàn thành dự án

p/s: Em đã làm lại G811, và cả 809 trên cùng 1 chassis, lái 6F6G, công tắc chuyển mức cao áp và tín hiệu, tối về chụp hình khoe các bác :D

5. thangfjri

Cám ơn bạn rock nhé.
    Cái amp SE 4604 tôi đốt AC nhiễu đốt tim AC tại 100Hz đo tại đầu ra của loa, chế độ toàn tải volume max đo bằng oscilocoper là 4mA, suy hao max volume tại 100hz là 3db. Tôi cũng làm mọi cách để đưa nhiễu đốt tim AC về 0 nhưng chịu rồi và chấp nhận như vậy vì thực tế hum đốt tim AC 4mA kéo loa độ nhạy cao cách loa chưa tới 0,5m đã không nghe thấy hum rồi kể cả đêm khuya. Dòng đốt tim AC của 4604 là 0,8A nên dễ trị hum đốt AC.

811 đốt AC 4-5A hứa hẹn khó khăn hơn nên hỏi bạn kinh nghiệm trước vì thấy bạn cũng đã thử đốt AC cho 811 nhiều rồi. Tôi vẫn thích đốt AC hơn DC vì tiếng nghe hay hơn nhiều.
    Hiện tôi đang layout PCB mạch cho 811 đã, layout xong phần mở đầu, tối nay sẽ xong phần thúc vì tôi chỉ việc bứng nguyên layout đã hoạt động tốt của các AMP cũ cho vào bản layout mới thôi.. Tầng mở đầu duatriot chạy các loại bóng 9 chân kép nên tùy tình hình thay 12Au, 12Ax, 12AT, 6dj8. tầng thúc chạy các loại bóng 8 chân 5 cực có khi cho luôn 4604 vào thúc cho nó hum cùng 811 lấy nhạc tính.
    Tôi cứ lắp lên cho kêu đã rồi sẽ dò lại chế độ quanh chế độ bạn đã nêu ra.
    Bạn có thể cho tôi số ĐT thứ 7-CN caphe giao lưu kinh nghiệm .

6. rock0em_h_x

em ở Nghệ An, thứ 7 và CN em về Hà Tĩnh, lúc nào bác ghé quê em thì alo nhé.

Thỉnh thoảng bác nén cho anh em ngó vài tấm hình tiến độ làm amp cho xôm xụ nhá

7. thangfjri

Thế thì thứ 7 - CN này không giao lưu được rồi. Tôi ở HN nhưng quê Diễn châu. Năm nào cũng về quê vài lần, còn mua hè thường xuyên về cửa lò. Để khi nào về quê tôi sẽ ĐT gặp mặt giao lưu.
    Tôi chưa biết up ảnh lên vnav mặc dù tham gia cũng lâu rồi có lẽ tuổi tác bắt đầu ảnh hưởng nên lười tìm hiểu. Bạn có thể xembeenn topic GTH bên muare tôi up hình lên đó.
    Hiện bên đó tại GTH ver15 tôi đã up toàn bộ bản thiết kế 4604 bao gồm thiết kế vỏ, thiết kế mặt, thiết kế PCB nguồn, PCB ổn áp, PCB mạch pre - power
    chế độ hoạt động, schematich Của SE 4604 tôi up dải rác theo tiến độ bắt đầu từ khoảng trang 20 của GTH ver 15. Hiện tại trang cuối tôi đã up thiết kế bố trí mặt cho SE 811 rồi, khi nào layout xong PCB main pre - power thì tôi up lên nốt dự kiến vài ngày nữa là layout xong. PCB nguồn và PCB ổn áp tôi dùng lại của SE 4604 vì đã trải nghiệm thực tế ổn định nhiều lần rồi.

8. thangfjri

Re: Các bác giúp em nghịch với G811 SE với ạ

Bạn rock cho tôi hỏi chút :
    con tụ 100mF - 400v nối từ anot ( sau trở phân áp 6k ) xuống mát của bóng thúc 6p3c-E xuống mát làm nhiệm vụ gí vậy ? có phải để ổn định cao áp cho bóng 6c3c-e không ?
    Nếu cao áp tôi cấp cho bóng thúc 6p3c - E chính xác là 260v qua 1 bộ ổn áp có thể chỉnh áp theo ý muốn ( thực ra là tôi định dùng 6v6 gt ) thì có cần con trở 6k và cái tụ 100mF nữa không???
    Nếu bỏ được con tụ 100mF 400v thì layout chỗ đó sẽ dễ hơn nhiều vì 1 con tụ 100mf -400v loại tốt đường kính tối thiểu 2,5cm tốn chỗ quá.

9. rock0em_h_x

Re: Các bác giúp em nghịch với G811 SE với ạ

Chỗ đó là lọc nguồn để cấp cho 6v6, hạ áp và lọc bằng R-C để có áp anode bóng thúc theo tính toán thôi.
    Bộ ổn áp của bác chắc có tụ lọc nơi áp ra? Vậy khỏi cần layout đoạn đó

10. thangfjri

Cám ơn bạn.
    Bộ ổn áp của tôi có tụ lọc nguồn nơi ap ra nhưng tôi sẽ vẫn để lại chỗ có đường kính 1,5cm để có thể đưa vào tụ 47m-450v và vấn để chỗ cho trở anot để anh em trong hội chơi audio của tôi có thể sử dụng PCB dùng trở phân áp mà không cần ổn áp vẫn sử dụng được.
    Toàn bộ pcb ( không tính pcb nguồn ) dùng cho SE 811 tôi layout trong pcb có kích thước 230 x 180 mm bao gồm cả chế độ đốt tim AC và DC cho 811, phần tụ nối tầng tôi để kích thước 30 x 40mm để có thể dùng tụ jensen, audionot hoặc mundoc nên phải tiết kiệm diện tích PCB tối đa.

11. thangfjri

Đã layuot xong PCB 811 SE. Hạ được kích cỡ PCB từ 230 x 180 xuống còn 200 x 170. Ngày mai ngẫm nghĩ hiệu chỉnh thêm bản layout xem còn cải tiến hợp lý hơn không, thứ 7 và CN làm mạch vào linh kiện.
    Sau đó thì đặt quấn nguồn xuyến làm vỏ khoản này ngại nhất và không biết khi nào thì xong :( :( :(
    Tôi không biết up hình trên vnav nên up bên GTH ver 15 của muare.

Đường link up hình bên muare :
    http://muare.vn/threads/5/gth-ver-15.31 ... t-33043057

12. rock0em_h_x

Bác gửi hình vào e-mail cho em, em rì xai rồi up lên, hâm nóng mùa hè. email: nguyenhaiduc87@gmail.com
    p/s: Em làm 811 với GM70 cũng mùa hè năm ngoái, bác năm ni cũng rứa. Nghĩ đến đã thấy nóng, chưa nói là ngồi gần. :lol:

13. thangfjri

Năm ngoái thời kỳ bạn làm 811 thì tôi làm 4604. SE 4604 tổng công suất tiêu thụ chỉ tầm 150w đỡ hơn 811 nhiều. Mùa hè chạy 4604 đỡ hao điện máy lạnh, nhưng nhìn cái AMP 4604 nó cứ nhi đồng. Tôi thiết kế cái 4604 là để cho anh em bạn bè có cái SE DHT bóng hãng giá rẻ chơi.
    Bóng DHT đốt AC hơn hẳn so với đốt DC chỉ có mỗi cái hay bị soi dù thực tế ù đốt AC có 4mA thì coi như không ù gì. Nhiều anh em đến nghe cứ gí sát tai vào loa để soi chả hiểu nghe nhạc hay nghe ù nữa :) tức mình thiết kế thêm 1 đường đốt DC thế là tị ngóm ù sì cho ngồi ôm luôn cái loa vào lòng mà soi thoải mái :) .
    Giờ chơi theo kiểu mới bật lên gạt công tắc đốt tim DC chạy hết độ vài bài gạt công tắc sang đốt AC :lol:

14. Quang binh

Quang binh Advanced Member

Tình hình e có cặp bóng fv-811 của mẽo . 1 cặp 6p6c nga . 1 quả 6h8c . tính làm một cái se .... e đang có cặp fe 30x47 . 1 cục 28x50 . 1 cục 28x38 ... mấy cụ fe trên dùng được ko các bác
    ..

15. quangngan

quangngan Advanced Member

16. single end

single end Advanced Member

Bác nào dùng bóng lái cho 811, 809 nên thử dùng 7af7 , tiếng fê không chịu nổi . Em đã từng dùng cặp 6v6 GEC lái rất hay nhưng lại cảm thấy không hay bằng cặp 7af7 . 7n7 lái cũng rất hay , cảm giác tiếng nghe hòa tấu đàn dây hợp hơn .

17. rock0em_h_x

Em đang ấp ủ làm lại 811se .
    Nhưng ko dùng mạch cathode follower nữa. Mạch này được cái dễ làm nhưng có nhiều hạn chế lắm
    Nên dùng it hoặc ccs
    Em ko có và cũng ko quấn được it nên sẽ làm ccs

18. krockandtom

krockandtom New Member

nhờ mấy bác tư vấn hộ,chả là có người bác tại bạc liêu đang lẻ 1 bóng 4604 nay cần tìm thêm 1 bóng nữa cho có cặp.
    bác nào dư xin nhượng lại 1 quả ak cháu cảm ơn!

Share This Page

Loading...