Cách chỉnh bias

Discussion in 'Đèn điện tử' started by zeze, 26/10/08.

1. zeze

zeze Advanced Member

Kính các bác, em còn rất lờ mờ về đèn đóm, nhưng hiện đang yêu thích chất âm của đèn. Em có nghe nói về chỉnh bias, nhưng hiểu rất lờ mờ, mong các bác- các anh chị đi trước chỉ giùm :) .
    Nghe nói chỉnh bias phải 6 tháng/lần. Nếu không chỉnh thi có bị gì không?
    Nếu đổi bóng mới (dù trước đó mới chỉnh bias < 6 tháng) cũng phải chỉnh bias nữa hả? Bóng công suất, hay bất kỳ bóng nào cũng vậy?
    Chỉnh bias nghe nói có thể tự mình chỉnh được, nhưng em không biết chỉnh ở chổ nào? Mở máy ra, trong đó có cái nút vặn hả các bác? Chỉnh bias có cần dụng cụ đo đạc gì không?
    Cám ơn các bác trước

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Theo em thì phải biết 1 chút mới chỉnh được, em thấy Các Bác ấy dùng đồng hồ vạn năng (loại điện tử) để đo, chỉnh. Còn cắm vào đâu thì em chịu :D
    Thời gian chỉnh tùy vào bóng, tuỳ vào hãng sản xuất, người sản xuất, nhưng khi lệch thì phải chỉnh cho cân.
    Em dùng cái EL34 lắp tay lâu lâu nay cũng chẳng phải chỉnh (6-7 tháng).
    Em thấy có Bác dùng đồ hãng mấy năm không phải chỉnh (chắc hãng họ làm rất tốt).
    Em biết đến đâu nói đến đấy, có gì các Bác góp ý hoặc bổ sung ạ.
    :D

3. zeze

zeze Advanced Member

Thk bác, nhưng em còn nhiều câu hỏi quá, xin các bác chỉ tiếp.
    À bác yeuamnhacbvnt ơi, ra thợ chỉnh có cần đem bóng theo không? Chỉnh mất khoãng thời gian bao lâu vậy bác? Và làm sao để biết khi lệch?

4. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Dạ theo em biết thì phải có cả máy và bóng thì mới chỉnh được, vì chỉnh khi AMP đang bật mà.
    Thời gian thì chắc nhanh thôi.
    Lệch vế thì ta thấy nghe bên to bên nhỏ :D
    Nếu muốn kiểm tra thì đổi dây loa thấy lệch theo chiều ngược lại thì chắc là phải chỉnh :D

5. zeze

zeze Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác.
    Mà bác cho em hỏi, bác xài tụ nối tầng gì thế, jensen hả bác.
    Theo bác, để amp EL34 nâng cấp tốt, thì nên nâng cấp cái gì trước cho là quan trọng, ảnh hưởng đến chất âm nhất: tụ nối tầng, hay đèn, hay biến thế xuất âm, hay hay tụ xuất âm...? :roll:

6. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Hic hic, AMP EL34 nhà em còi lắm,em chẳng nâng cấp tụ tị gì cả, chỉ nâng cấp bóng thôi ạ. :D
    Yeuaamnhacbvnt
    (Em mượn nic của Bác Việt trả lờì Bác)

7. zeze

zeze Advanced Member

Hì, bác này zui tính ghê. Bác như thế là hay quá, còn biết DIY, chứ em thì mù tịt, chỉ biết nghe thôi, mà nghe cũng chẵng ra trò trống gì cả :oops:

8. Thien_Jotun

Thien_Jotun Advanced Member

Hị hị, chúc mừng bác zeze đến với âm thanh tube nhé!

Câu hỏi "khi nào phải chỉnh bias?" hình như trước đây cũng đã có người hỏi và trả lời rồi nhưng em chẳng tìm thấy nó ở đâu nên viết lại vậy!

* Về căn bản kỹ thuật (phải nắm căn bản đã mới nói tiếp chuyện chơi được :))
    - Bias (hay Việt nam mình gọi là định thiên áp/thiên áp/...) nôm na là đặt chế độ làm việc của đèn tại điểm làm việc định sẵn. Chẳng hạn, đèn 845 chạy ở 1000V Vp mà muốn đặt dòng điện tĩnh (khi không có tín hiệu) qua đèn khoảng 80mA thì sẽ phải chỉnh bias tại Vg khoảng - 145V. Mỗi ampli có thiết kế chế độ làm việc riêng cho từng đèn ở bias khác nhau.

- Có nhiều cách bias đèn nhưng phổ biến là bias tự động (auto bias) hay bias cố định (fix bias). Thông thường, các đèn tiền khuyếch đại (pre-amplified), đèn lái (driver) thường hay dùng auto-bias thông qua điện trở nối từ cathode đèn tới mass và điện trở lưới (nối lưới với mass). Các đèn thuộc tầng khuyếch đại công suất (trực tiếp ra biến áp xuất âm---> loa) hay dùng fix bias. Bác đề cập tới việc chỉnh bias : Ở đây chính là chỉnh lại cái fix bias đèn công suất này đây

* Khi nào thì phải lưu tâm đến chỉnh Bias
    1. Khi thay thế đèn mới. Các đèn công suất tuy cùng số hiệu (300B/845...) nhưng các hãng khác nhau sản xuẩt sẽ có thông số kỹ thuật khác nhau tí chút. Khi thay đèn mới ---> chế độ làm việc sẽ khác đi ---> cần chỉnh bias cho đúng điểm làm việc cũ.

2. Khi ampli sau thời gian sử dụng khá dài (đối với các ampli đã dùng lâu/ phân biệt với ampli mới tinh đập thùng :lol: ). Đèn trong các ampli này cũng già ---> đặc tính kỹ thuật bị thay đổi ---> sai chế độ làm việc -- Chỉnh bias cho đúng. Thời gian thường tính bằng số giờ sử dụng so với tuổi thọ đèn (chỉnh bias sau mỗi khoảng 30% thời gian tuổi thọ).

3. Khi ampli mới tinh đập thùng. Thực tế các nhà sản xuất đã chỉnh chuẩn rồi, cứ về dùng thôi. Nhưng sau thời gian chạy rà khoảng 3 tháng cũng cần chỉnh bias cho nó... yên tâm

*** Chỉnh bias như thế nào??

Hic hic, nếu bác không phải dân chuyên môn, có đào tạo cơ bản thì em xin bác :D. Không nói ngoa nhưng nói chung ampli đèn thường có điện áp làm việc tầng công suất khoảng 300 - 1200V DC. Nói dại chứ Bác sờ nhầm chỗ thì lại khổ vợ con :shock:.
    Đối với fix bias, thường thiết kế có một biến trở chỉnh điện áp bias. Người thợ sẽ điều chỉnh biến trở này trong khi dùng đồng hồ đo dòng điện tĩnh qua đèn (lúc ampli không có tín hiệu) Dòng điện bao nhiêu là đúng thì lại phải có .... chuyên môn thâm hậu hoặc phải có sách của nhà sản xuất bác ạ! Sẽ cần phải chỉnh cân cả 2 vế để đảm bảo hiệu ứng stereo và bác phải mang đèn mới ra cho bác thợ, lý do thì chắc bác zeze bây giờ đã rõ rồi nhỉ !

Phần tiếp theo là nên nâng cấp gì ở một ampli, mời bác xem tiếp khi em có thời gian thêm ạ! Trong lúc đó, bác thông báo thêm chi tiết ampli của bác là loại gì, made in??? chạy bóng gì??? xuất âm gì? tụ nối tầng gì?? càng chi tiết càng tốt ạ!

TuTam likes this.
  9. zeze

zeze Advanced Member

Cảm ơn bác Thien_Jotun rất nhiều, giờ thì em hiểu cái bias là gì rồi. Em dốt đặt vụ này, giờ thì hiểu ra rồi :p . Con amp của em là EL34 PP của TQ, bóng đèn thì 1 số em biết tên, 1 số không thấy tên: 4 bóng EL34 Mullard, 2 bóng 6SJ7Y GE, 2 bóng 6N8P, 1 bóng 6E2. Xuất âm gì, tụ nối tầng gì, thì em thua, em nào có biết hình hài con tụ nối tầng là con chi chi. Vậy để hôm nào rãnh em tháo máy ra- lật đích amp mở mấy con ốc hả bác- chụp cái hình lên ruột gan nó thế nào để bác xem và đánh giá nhe.
    Em đang xài bi-amp: Amp EL34 đánh giải treble-mid và Amp Rotel 1062 đánh giải bass cho cặp loa 805 Signature. Đánh cách này cũng có cái hay của nó bác à, vừa có ngọt ngào của đèn, vừa có uy lực bass của bán dẫn. Em rất thích chất âm ngọt của đèn, nhưng sợ phần bass không đủ cho con 805S nên mới chơi thêm Amp Rotel. Hay ra phết bác à :lol: .

10. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác Thiện chắc đã nói đủ hết rồi, em chỉ xin phép có tí nói leo:
    Đoạn này em nghĩ chữ "cân", ngoài việc chỉ cân 2 vế của amply, mà còn là cân giữa các đèn với nhau, trong amply Push-Pull, để tránh có dòng một chiều chạy qua OPT gây bão hòa từ. Đây chính là lý do mà các bác khi mua đèn, nhất là cho amply Push-Pull, thường yêu cầu matchpair, matchquad (các đèn cân nhau)... Tuy nhiên không phải lúc nào cũng kiếm được cặp đèn cân nhau hoàn toàn, nhất là với những loại đèn quý hiếm, vì vậy cần có các biện pháp kỹ thuật khác để khắc phục. Đối với amply hi-end thì em không biết, nhưng với amply chơi nhạc cụ, nhiều khi em thấy người ta có các chiết áp riêng biệt để chỉnh bias cho từng đèn công suất, hoặc có thêm chiết áp tại tầng đảo pha cũng với mục đích này.
    Cheers

11. Thien_Jotun

Hị hị, chuyện này chạy sang chuyện khác!

Bác đánh 2 ampli kiểu thế có dùng phân tần chủ động không vậy? :?: Không có là dở lắm đấy nhe

12. zeze

zeze Advanced Member

Bắt buột phải có phân tần chủ động sao bác. Sao em dùng không có nó, mà nghe vẫn đã lắm mà :roll: . Bác có thể giải thích giùm em tác dụng của phân tần chủ động được không? Giá cục này khoãng bao nhiêu hả bác?

13. audible

audible Advanced Member

Cái này không nhất thiết dùng lâu mới bắt buộc phải chỉnh lại bias, mà đôi khi ta tháo bóng ra vệ sinh rồi mắt nhắm mắt mở cắm lộn địa chỉ thì cũng phải chỉnh lại bias. :D
    Đôi khi mang ra bác thợ chỉnh đúng bias nhưng về nhà điện áp nhà đèn thấp quá hoặc cao quá ngưỡng cho phép thì bias cũng trật lất. :D
    Bias cao quá thì làm đèn nhanh giảm tuổi thọ
    bias thấp quá thì nền nhạc u tối, nhạt nhẽo.

14. Thien_Jotun

Đùa bác chút thôi, loa 805 có thể đánh bi-ampling bình thường không cần phân tần ngoài vì đã có sẵn bộ phân tần thụ động (passive x-over) riêng cho tweeter rồi

15. zeze

zeze Advanced Member

Thời gian chỉnh bias khoảng 30 phút không bác?
    Nếu đem chỉnh bias thì nên đem ra thợ điện tử thường, hay thợ phải biết chơi audio nữa bác?

16. kienaudio

kienaudio Advanced Member

17. zeze

zeze Advanced Member

Cái này mua ở VN có không bác. Hoặc VN mình có shop DIY nào bán không bác?

18. audible

audible Advanced Member

Thường ta bật amply cho nóng khoảng 15 phút, tắt cái mute trên prề ( nếu có ), tắt nguồn phát rồi tiến hành chỉnh bias.
    Nếu chưa rành, bác nên rước thợ chuyên môn về nhà chỉnh thì ngon nhất
    Theo em, nếu mua đồ DIY thì tham khảo thông số của bác đã DIY, còn hàng hãng thì tham khảo thông số của hãng để tìm số bias cho chân đèn.
    Ban đầu thấy khó lắm vì ta chưa rành các bước, nhưng chỉnh qua được 1 lần thì thấy cũng bình thường :D
    Nếu đã chỉnh xong, mỗi lần tháo đèn công suất vệ sinh phải nhớ cái chỗ nó đang cắm, nếu cầm cái bóng mà không nhớ nó đã cắm ở chỗ nào thì cứ cắm đại rồi chỉnh lại bias.
    Thân !

19. trantu

trantu Advanced Member

:D
    Các bác cho em hỏi, cặp monoblock của em hãng ghi là autobias thì có phải chỉnh gì ko ah? Vì như bác Thien_jotun nói là phần Pre thì autobias còn phần công suất thì thường là Fixbias, vậy có khi nào phần công suất cũng autobias không? Về amp đèn thì em chỉ biết...cắm vào nghe chứ chẳng biết tí gì về điện tử

20. zeze

zeze Advanced Member

Đã ghi Autobias thỉ khỏi chỉnh gì cả bác à.
    Sẵn bác cho em hỏi luôn, tại sao phải vệ sinh bóng, và cách vệ sinh là như thế nào? Hổng biết gì hết về mấy cái vụ này bác à :( .

21. trantu

trantu Advanced Member

:mrgreen:

Cảm ơn bác, vậy thì tốt quá em chỉ cần cắm vào...là sướng thôi, khỏi phải làm gì

22. sontuoc

sontuoc Advanced Member

tôi chỉ bác cách chỉnh hiệu quả nhất nhé :D , bác cứ lân la làm quen với ông Teablue....vừa giao lưu vừa học hỏi.....xong lâu lâu mời ông ấy về nhà vừa chỉnh Bias vừa làm vài ve....đảm bảo ngon

23. zeze

zeze Advanced Member

Cái này hay à :D . Bữa nào ghé shop bác Teablue mang theo vài ve chào sân luôn :lol: .

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hoặc là bác làm theo câu màu đỏ. lần thứ 2, bác bắt chước lần 1. nhớ coi kỹ thao tác nhé.
    hoặc bác tìm xem trên board mạch amp có chổ nào ghi Bias, gần mấy cái đèn. thường hãng ghi kèm giá trị dòng điện cần chỉnh gần chữ Bias này. dùng máy đo đa năng, đưa 2 rode vào 2 đầu âm dương của cục trở, dùng tourner vis xoay nhẹ cái biến trở để có trị số như ý muốn.
    thân,
    QA

25. zeze

zeze Advanced Member

Thk bác, để em lân la, đem ra tiệm chỉnh, rồi copy luôn (hic, phải mua máy đo vạn năng nữa à :cry: )

Share This Page

Loading...