Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Modernized

Modernized Advanced Member

Nếu bác mục đích không phải vừa chơi, tìm tòi, mày mò, chế biến thay đổi, tháo banh ra cuối tuần hoặc cuối tháng cho vui .... thì mua luôn đồ hãng (ở nước ngoài có tiếng như bác định nghĩa) cho dù là hàng xài rồi ... Bác chơi luôn cái Audio Research D250 là 1 ví dụ ...

2. hai_ht

hai_ht Approved Member

Em có 1 amply đèn diy cỏ được ông anh cho ( cấu hình gồm pre 6h1p x2, drive 6h6p x2, cs 6p3c-e x2). sau mấy hôm tết không dùng hôm vừa rồi em cắm vào thử thì: tiếng sôi ù nhỏ như mọi khi vẫn có nhưng tiếng nhạc thì rất nhỏ (cả 2 kênh bị như nhau). các bác cho em hỏi amply của e có phải bị chết tụ nối tầng không ạ? nhờ các bác tư vấn giúp vì em không biết gì về mòn này, thanks!

3. ChếLinh

ChếLinh Approved Member

Re: xin tư vấn

các bác cho em hỏi chút co amly của em có hiện tượng khi vặn volum đến giữa thì bị ù rất to nhưng vặn hết cỡ thì nó im cho nên nghe toàn phải vặn hết cỡ volum

4. Xehium

Xehium Advanced Member

Re: xin tư vấn

Bác thử thay một cái volume khác xem

5. akanzin

akanzin Approved Member

Chào các bác!
    Em đã theo dõi topic này vài năm nay, từ lúc không biết tí gì. Giờ em muốn tự lắp một chiếc. Em xin tư vấn về cấu hình như sau ạ: EZ81, 2xECC83, 2xEL34. Em mới chỉ có đèn và máy quấn dây thôi ạ. Xin các bác giúp đỡ về phần cấu hình như vậy có vấn đề không, em hơi lo vì mới chỉ thấy EZ81 dùng cho EL84 ạ.
    Ở đây có câu chuyện mấy chú Tây chit chat về cấu hình này ạ: http://www.chambonino.com/work/linear/lin8.html

6. akanzin

akanzin Approved Member

Rest in peace anh Trần Lập. :((

7. quangnt

quangnt Advanced Member

ez81 e quá sức nếu kéo el34, bác chọn 5u4g, 5r4, rẻ nữa thì 5u3c

8. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút về điện áp cathod. Khi em mới ráp xong cái ampli EL34 SE.. thì em đo điện áp cathod ~24V, em dùng trở 330ohm - 25w. sau khi dùng 1 time giờ điện áp chỉ còn 20-21V ( với cùng trở thoát cathod)
    Em thay bóng tốt hơn cả tầng pre và công suất.. nhưng điện áp cathod ko cải thiện.. em tiếp tục thay trở cathod bằng 250R - 50W .. thì nó vẫn chỉ ~21V..
    Các bác cho em hỏi điệp áp cathod như vậy có đúng ko ạ? hay hơi thấp.. giờ em phải làm ntn để tăng điện áp cathod.. để nghe tốt hơn a?

9. akanzin

akanzin Approved Member

Em đang làm theo cái này, các bác cho em hỏi chút: phần khoanh đỏ là cái gì ạ. Em xin cảm ơn.

Attached Files:

10. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Khi dùng trở 330R /21V thì dòng qua bóng khoảng 64 ma. Bác thay bằng 250R và áp vẫn 21V nhưng dòng lúc này tăng lên khoảng 84ma rồi chứ không như cũ đâu ạ (EL34 theo em nên chạy ở khoàng 64ma là vừa).
    Cái đỏ đó nó là cái biến trở điều chỉnh hồi tiếp từ 0-10 db bác ạ (còn hồi tiếp là gì thì bác xem ở đây: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?t=1694.)

11. akanzin

akanzin Approved Member

Thank bác ddinhchi. Em nghiên cứu tiếp ạ.

12. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

e muốn đấu đường tín hiệu vào thẳng chân đèn (ko qua volume) thì đấu thế nào ạ hiện tại e đang dùng volume 100K

13. Tranhai686868

Tranhai686868 Advanced Member

chào các bác em vơi anh bạn định DIY bộ 211 navison! anh em cho biết chỗ nào làm hộ chụp loại đẹp kích thước 15x15cm và làm hộp chasssitntheo kích thước mình chọn!
    bác nào biêtw chỉ giưp em với ahj ?

14. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Xin phép em đánh dấu phát. Đang ngâm cuu dự án đầu tay

15. longlb01

longlb01 Approved Member

Xin các Bác chỉ giáo giúp con Cayin A 55 T của tôi có bao nhiêu con tụ nối tầng ?

Attached Files:

16. phạm hưng audio

phạm hưng audio Approved Member

Em đã xem sơ đồ mạch, đọc được rồi nhưng làm sao gắn linh kiện khi không có mạch in được. Lý thuyết đến thực tế khó quá

17. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

em hỏi câu hơi ngố ngố chút do em đọc trên này các bác nói ko kỹ nên new như em ko rõ
    khi đóng điện cho amp tube bắt buộc phải gắn tải (loa) vào amp phải không. vì em thấy có bac nào đó nói ko gắn tải vào thì opt dễ bị cháy :(

18. "Xin các Bác chỉ giáo giúp con Cayin A 55 T của tôi có bao nhiêu con tụ nối tầng"
    Amply Cayin của bác có 6 con tụ nối tầng màu trắng đó bác

19. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Các bác ơi cho e hỏi tí, sao trong sơ đồ mạch thì dùng 420v mà có bác dùng 280v.... có bác dùng 300v..... vậy mạch el34 se này dùng nguồn nào ạ

20. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Các bác ơi cho e hỏi tí ạ
    Sao trong mạch thì dùng nguồn 420v mà có mấy bác dùng 280v.... có bán thì 300v...350v vậy thì cái el34 này chính xác thì dùng nguồn bao nhiêu ạ

21. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Chính xác là nó từ 280v đến 420v và có thể thấp hơn hoặc cao hơn vì đèn điện tử có nhiều chế độ làm việc, mỗi chế độ lại có ưu, nhược điểm và chất âm khác nhau nên cái này tùy tai bác ạ. Giống như con người, có người thích nhẹ nhàng êm ái, có người lại thích bạo lực tí nó mới phê :lol: .

22. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Ui cảm ơn bác vậy là từ 280 đến 420 là nó ok đúng k ạ,vậy e quấn cho nó nguồn 300v 8) 8)

23. dinhcap

dinhcap Advanced Member

các bác ơi e chuẩn bị quấn nguồn cho em el34 se này, cơ mà có bài hướng dẫn quấn nguồn của bác Rumbeng thì hướng dẫn quấn có 1 cuộn 350v thôi, trong khi nguồn theo mạch lại có 350-0-350 nối vào 2 chân của 5U4G, vậy nếu nguồn có 1 cuộn 350v thôi thì nối chung 2 chân này được không ạ :cry: :cry: :cry: :cry:

24. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Được bác ạ, nhưng như vậy thì chỉ nắn nửa chu kỳ thôi, điện ra sẽ không "sạch" lắm. Nếu bác có một cuộn thì nên nắn bằng diode theo mạch nắn toàn phần.
    Bác lên google tìm "mạch nắn điện" hoặc vào luôn đây: https://vi.wikipedia.org/wiki/Mạch_chỉnh_lưu sẽ có nhiều thông tin hơn ạ.

25. dinhcap

dinhcap Advanced Member

oh cảm ơn bác nhiệt tình trước nha, cơ mà e thấy có mấy bác bảo đã nắn bằng diode thì bỏ đèn nắn luôn, và nắn diode thì nhạc k mềm mại..... hic e luyện đc hơn 40 trang của quấn biến áp nguồn rồi 8) 8) chắc luyện hết 80 trang làm liều quấn 2 cuộn 350v luôn :shock: :shock:

Share This Page

Loading...