Dự án 6C4C/6B4G SE và ... chuẩn bị treo hết các dự án

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 27/2/17.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bóng em là 5962 Brand CBS của hãng Sylvania, ko tìm được data bóng này em dùng luôn schema 6sn7GT của Sylvania.
    Bác nói đúng, với Ua 100V thì phải vậy.
    Em tính lại với Ua 70 và Ia 3mA, như trên, hàn tạm con trở tàu vào cái đã, ship trở khác sau cũng được. Mỗi tội lại phải chờ :lol:

Các cụ ngó xem tầng lái thía này ổn chưa ạ? Có cần điều chỉnh gì ko? em gắng chạy áp và dòng cao nhất trong khả năng :mrgreen:
    Trước giờ toàn làm mạch có sẵn của hãng, giờ tự nhiên nổi hứng tự mò, em thấy ko được tự tin lắm :(

2. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cũng thuần túy nhìn hình đường dốc load line hơi dốc do cụ lấy Vpmax thấp hơn thông lệ. Với schm này sẽ thấy IA > IB => khi đèn hoạt động gần đỉnh một nửa sin sẽ clip trước nửa còn lại.
    Vụ nhìn hình đoán tiếng dễ mà, cụ tra google từ khóa load line. Đọc một tối, vọc vài buổi là thông ahj.
    P/s: Em chém gió góp vui cho top thôi ahj. Cụ cứ tự tin làm rồi từ từ điều chỉnh, sẽ có nhiều siêu nhân xuất hiện phò trợ cụ :D

3. saynowithwoman

saynowithwoman Advanced Member

Các cụ chim tiếp đi cho em học hỏi với!

4. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Để kẻ đường A B thì ta xác định 1 điểm như của bác rốc . Đường AB cắt trục hoành tại điểm 320v đấy là B + + phải ko ạ.?
    Nếu để đường AB nó đỡ dốc thì ta sẽ giữ nguyên
    Dòng. Rồi hạ áp anod đèn đi là được phải ko các bác?

5. niubai68

niubai68 Advanced Member

chú vẩn còn máu nhỉ?
    thấy đủ linh kiện rồi thì đốt mỏ hàn thôi.

6. rock0em_h_x

Em cũng chỉ tập học vẹt theo cách mà bác Một xu hướng dẫn ở đây thôi bác:
    viewtopic.php?f=46&t=43513&start=25
    Với Trở tải Ra chọn trước, chọn 1 điểm làm việc tĩnh của đèn và kẻ loadline theo hệ số góc.

Nếu để đường AB đỡ dốc hơn thì cần tăng Ra, còn áp và dòng tĩnh là tùy bác chọn điểm làm việc và nguồn B++

7. rock0em_h_x

Dạ, máu thì còn nhiều lắm, nhưng điều kiện và thời gian dạo này ko cho phép máu nhiều. Nên em gắng làm 1 con amp sao cho mặt mũi sạch sẽ, linh kiện đỡ lùng bùng ba cha bảy mẹ, và tính toán chút về mạch.
    Chứ như mấy con trước đây e làm, giờ nghe lại thấy tệ quá, cả mạch và cả chasiss :cry:

Với lại có con 5692 anh tặng, em cũng phải gắng ... chạy rà cho nóng chân chứ :mrgreen:

8. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Tùy đặc tuyến từng đèn, tùy mạch, tùy mục đích chọn Qp cụ ơi.
    Lấy cái hình cho dễ tưởng tượng, chọn sai Qp nên méo từ trong trứng mà ngay tầng pre nên dù linh kiện hay tầng sau gấu cỡ nào cũng hết cách đỡ ahj.
    => S.E cụ cứ lấy cái thước rà rà dưới đường giới hạn Pmax và khoảng trên dưới Vpmax trong datasheet của bóng rồi nhắm đường nào có tương lai có thể lấy được PX=PY và IpoImax = IpoImin ahj.

Attached Files:

9. rock0em_h_x

Thanks cụ, hình trực quan, đầy đủ và rất dễ hiểu. :D

10. rock0em_h_x

Hai ngày thứ 7 và chủ nhật em tính đốt mỏ hàn cho xong luôn, ai dè mắc mớ đủ thứ. Rồi nhạc phụ lại còn làm thịt gà, kêu hiền tế đến uống vài chum, vậy là chẳng hàn được mối nào. :lol:
    Giờ mới chỉ quấn xong và vào Fe được cục nguồn và cục choke.
    Thôi thì có j show nấy với cả nhà:

11. thanhle1981

thanhle1981 New Member

Cho em hỏi bác chủ và các cao thủ , như mạch của chủ thớt tầng đầu và tầng lái mình chạy áp bằng nhau thì có vấn đề gì ko

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Được tuốt! Ăn thua áp và dòng thế nào thôi.

13. rock0em_h_x

Theo em thấy, nếu áp và dòng tầng đầu để cao như tầng lái, tiếng khá cứng, nhanh, có khi âm thanh nghe sắc, chói Nói chung nghe lâu mệt mệt :lol:
    Nếu áp và dòng của tầng lái thấp như mạch tầng đầu mà em tính, thì lại gần như giống SV 2A3, em thấy tiếng nghe yếu, chơi loa độ nhạy cao hay toàn dải, nghe vocal vài bản trước lúc ngủ thì hợp :mrgreen:

Cảm nhận của em sau khi thử làm 6c4c nháp nháp cách đây 1 thời gian thấy vậy, nhưng biết đâu được, có thể trình còi nên làm mạch sun ko hay được :(

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Attached Files:

File size:
      22,7 KB
      Views:
      304
      File size:
      21,9 KB
      Views:
      303
  15. rock0em_h_x

Thanks bác,
    Giờ em quyết định tải trở 27K, cho nó thoải 1 chút, chạy dòng tầm 6mA.
    Cứ chốt phương án đó để tính ra linh kiện mà hàn cái đã, máu hàn lắm rồi :mrgreen:

16. rock0em_h_x

Hai ngày cuối tuần, vừa đốt mỏ hàn, vừa tụ tập bạn bè cafe cà pháo, đến tối chủ nhật em cũng đã hàn được như này. Lâu rồi ko ngửi khói nhựa thông + chì hàn, mấy hôm nay thưởng thức lại ... phê :lol:

9h đêm, Đến đoạn nối các dây mass với GDN, thì tự nhiên hết ... chì. Em vẫn nghĩ là trong nhà còn 1 cuộn nữa, nhưng tìm khắp chẳng thấy đâu. Thêm cái công tắc nguồn tìm khắp các hộp linh kiện cũng chẳng thấy, chẳng lẽ lại đổ thừa cho ... thằng cu đang say ngủ :lol:

Như ngày xưa chắc em phóng xe sang ngay nhà ông bạn sửa chữa điện tử trong xóm, thửa ngay 1 đoạn chì hàn về làm cố cho xong rồi đóng điện vì đang háo hức. Nhưng giờ thì thôi, lười lắm. Chắc giờ độ máu cũng tụt xuống rồi :cry:

17. rock0em_h_x

Không nối mass để thử hát hò được thì em dựng nó dậy, chụp vài kiểu ảnh vậy :D
    Cuối tuần sau về đóng điện. Cứ tà tà làm, vì chuẩn bị treo hết rồi, vội vàng làm giề :lol:

18. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Chào bác chủ!
    Em không tin sau dự án này rằng bác sẽ “treo” hết, có chăng đây là dự án cuối cùng để kỷ niệm 5 năm lần thứ nhất sự nghiệp DIY amp đèn của bác mà thôi. Em dự là còn vài lần nữa, nhưng chắc chắn là không quá lần thứ 10 :D
    Sản phẩm DIY toàn tập này, bác làm đẹp cả về nội dung và hình thức. Khi nào em nó hót nhớ cho anh em tí Rì-viu. Em cũng thấy máu trong người đang ấm dần lên rồi.
    Em chỉ có tí thắc mắc nhiệt tình như sau:
    - Theo quan sát em thấy đường âm (-) tín hiệu vào bác nối với Chassis qua dây dẫn màu trắng phải không? Sao bác không nối trực tiếp vào cực âm của nguồn. Còn cực âm của cọc loa và OPT nữa.
    - Dây nguồn cấp chắc bác đang chờ đấu công tắc, bác kiểm tra lại xem có bị kẹp không hay là do chỗ đó chassis bị lỗi dây mới chui vào
    - Màn chắn tĩnh điện giữa sơ và thứ BA nguồn bác có để hở mạch không và làm sao để hàn được dây vào cái màng nhôm này để tiếp GND được.

19. rock0em_h_x

Cám ơn bác động viên.
    Em hay nối mass chassis tại điểm mass in jack RCA. Quan sát mấy schematic của các amp ngày xưa hay làm vậy. Và tất nhiên là e thấy ko ù nên cứ làm vậy luôn

Dây nguồn ko bị kẹp ạ. Vì chỗ đó e phải khoét tý để bắt được tap cho socket 5u3c nên thấy nó như thế đó ạ

Màn chắn tĩnh điện là mảnh giấy thiếc gói đồ ăn, em dùng dây điện và lấy mảnh thiếc đó quấn lại cho chặt, dùng cả băng dính bịt thật kín kẻo ngâm vecni nó làm cho sợi dây điện và miếng thiếc mất cách điện. Ngâm tẩm xong, em đo 2 đầu dây điện vẫn thông, vậy là ok. Tất nhiên là chỉ nối mass 1 đầu dây điện thôi, đầu kia bỏ trống

20. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Theo em bác nên dùng dây âm (-) có vỏ bọc và chất lượng và kích thước tốt như dây cấp cao áp để làm dây âm nói chung và nối cực âm tín hiệu vào, opt và cực âm cọc loa nói riêng vào cực âm của nguồn. Vị trí nối sau tụ lọc cuối cùng của nguồn và không lo " đói mass" nữa. Vì các lý do sau:
    - Dùng chassis làm dây dẫn điện thì không được tốt, vật liệu thay đổi lúc thì nhôm, đồng, sắt, inox còn cả gỗ nữa.
    - Lý do an toàn mạch, vì một lý do nào đấy cao áp bị rò xuống chassis thì bên cao áp của bác sẽ bị ngắn mạch tức thì. Chassis nên chỉ là nơi lắp đặt thiết bị, nếu là vật liệu kim loại thì nối GND để an toàn điện thôi. Bác để ý sẽ thấy các giắc RCA và các cọc âm loa đều có ron nhựa để bắt cách ly với vỏ máy chứ không bắt trực tiếp vào vỏ.
    - Em cũng hay làm mặt chassis bằng kim loại nên phải đấu chassis vào cọc GND ổ cắm theo dây nguồn ra ngoài để tiếp địa, mạch trong amp không cách ly hoàn toàn với chassic mà nối điểm âm tập trung thông qua con trở nhỏ để thoát nhiễu. Con trở này sẽ cháy đứt khi cao áp rò xuống chassis. Dù rất cẩn thận em cũng bị một lần khi thay nắp chụp cho OPT, chỉ mất một con trở còn nguồn thì bình an vô sự.

Bác làm gấp gấp lên, câu giờ làm anh em sốt ruột quá :D. Em cũng đang ngâm kíu một em công suất nhỏ nhỏ thôi chứ không hao điện quá. Cứ đến ngày thu ngân là em lại vật vờ ở cơ quan tới muộn mới dám về :(

21. thanhle1981

thanhle1981 New Member

Với trở tải 27k và trở thoát catot 1k tầng lái ,em sợ áp tầng lái hơi thấp

22. rock0em_h_x

@ cụ Mountaineer: Cám ơn cụ, Em cũng hay dùng cực âm của tụ lọc nguồn B+ để làm điểm mass chung, chasiss cũng nối về đây qua trở 10ohm//tụ 0.01uF, và cũng thử nghiệm nối mass chasiss tại RCA in. Hên cho em là chẳng lần nào ù, dù cho loa 102 db. amp này em lười nên nối vậy, mai mốt đóng điện mà ù xì thì em nối lại. Còn vấn đề an toàn điện, em sẽ lưu tâm những vấn đề cụ nói. :D

@ cụ thanhle1981: Trở tải tăng lên 27K và em chạy ở chế độ tĩnh này cụ ạ: 145V và 6mA. Em vẽ lại điểm làm việc và đường tải của tầng lái cho dễ hình dung:

Attached Files:

23. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Cụ dùng tụ dầu nga nối tầng bao nhiêu năm qua ngay cả topic đầu tiên của cụ el34, tiếng e noa thế nào mà làm cụ say đắm thế

24. rock0em_h_x

Tiếng lừ đừ, dẻo dẻo và tôi tối :lol:
    Khi nào có xèng mới thay được, giờ dư ra mấy con này thì dùng kẻo ko vợ nó mắng lãng phí :(

25. rock0em_h_x

Vào Vnav thấy nhà mới đã tân trang lại, em cũng đổi cái avatar cho nó mới.
    Đó cũng chính là cái hình em chộp lại sau khi đóng điện và đo đạc xong.
    Khoe với các bác hình em chộp khi tắt bóng Rạng đông và bật bóng 6c4c.
    Không phải loại sợi đốt thoriated tungsten như 811 hay GM70 nên phải tắt điện để chụp :mad:, nhưng được cái có chén rượu 45 độ cháy trong bóng nhìn cũng phê :)

Mountaineer and jamahamvui1978 like this.

Share This Page

Loading...