Dự án Ampli đèn 6П14П Se Họa My

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 20/12/12.

1. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Món đồ gửi cụ Mit đã lên đường chiều nay (chạy xe ngựa cho an toàn :D )
    Chúc cụ và gia đình vui.
    Thân

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cặp OPT, choke đã hoàn thành, BA nguồn phải cuốn lại (đây là BA của Am transistor còn zin để tạm lên hình).
    Kích thước schasis dự kiến 208 x 395 x 69.
    Thời tiết nóng quá nên tiến độ thi công không như ý (lâu ngày shu cái hình lên cho nó hạ nhiệt) các bác ném đá vô tư.
    Còn phải gia công bằng tay cái schasi này là ê nhất :D
    Thân.

Attached Files:

3. Muihex

Muihex Advanced Member

Các cao thử cho em hỏi ngoài lề chút. Sao cái mạch này cao áp tận 350V nhỉ ????

Attached Files:

4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Minh chỉ thấp thủ thôi, nhưng theo mình hiểu đây là một dạng mạch SRPP - Dùng 2 đèn 5 cực (mắc thành 3 cực - nói chính xác là 4 cực) đấu nối tiếp (dòng điện ) với nhau (ngoài ra người ta cũng hay dùng đèn 3 cực đấu theo mạch này sẽ đơn giản hơn chút). Khi đấu như vậy cao áp sẽ chia ra cho 2 đèn, tùy theo loại đèn mà áp tại P trên 2 đèn sẽ bằng nhau (tương đối ) hoặc khác nhau. Cho nên trên schematic trên ta thấy áp phân bổ cho 2 đèn có khác nhau chút ít. Cũng chính vì vậy cho nên cao áp B+ ở đây phải lớn (tùy theo áp tại P của từng đèn) mà chọn cao áp chung cho 2 đèn trên 300vdc -> 400vdc. Nếu cao áp thấp <300v khi sụt trên mỗi đèn sẽ thấp (cho từng đèn) => áp thấp, đèn làm việc không hiệu quả.
    Trong mạch trên (srpp) được lợi về gain cả về điện áp lẫn dòng điện, nhất là lợi về I làm cho bass của nó thúc sang tầng sau rất mạnh, đây là ưu điểm chính của loại mạch này.
    Thân

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đã lên được bộ khung mộc cho chasis , thử các phương án bố trí linh kiện để các bác ném đá chơi vui.
    Ông bạn mình thích P1 và p2, theo các bác thì p nào đẹp ?
    Thân

Attached Files:

6. Muihex

Muihex Advanced Member

Em cảm ơn cụ nhiều ạ. Phương án 1 ạ

7. lenamit

lenamit Advanced Member

The attachment 6p14 pp chasis layuot.JPG
    Cụ cung xem mẫu này có được không ?

8. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mẫu này xem ra cũng hay hay, tuy nhiên BA nguồn nếu để vậy sẽ phải khoét lỗ chữ nhật lớn để lọt BA , hay ta dựng BA lên và chỉ bắt 4 ốc, đỡ phải khoét lỗ ? Ở PA này đưa choke và đèn Val ra phần bên trái phía trước.
    Trong các PA giới thiệu - nếu ta để ý thấy chasis có khoét lỗ hình chữ nhật ở mặt trước chính giữa, ở đây sẽ bố trí đồng hồ điện tử (nháy) cho 2 chanel. nếu bố trí như của cụ thì nó sẽ lệch với đồng hồ khi máy làm việc liệu có mất sự cân đối giữa tube và đồng hồ. Ở các PA bố trí trước là muốn tạo sự cân đối này.
    chasis có kích thước hẹp nên đèn val sẽ gần mặt trước quá liệu có mất an toàn? nếu để gần vào choke thì e choke thu nhiệt của đèn val - Ngoài ra dùng đèn val sẽ tạo được âm thanh tinh tế hơn hẳn so với dùng diode (về chiều dài phần sắt 398 thì thoải mái bố trí linh kiện, 2 bên phía ngoài có 2 lỗ tròn bố trí núm công tắc ấn và volume.
    Th cụ

Attached Files:

9. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cụ mít xem các pa mới như thế nào ?
    Thêm 2 pa nữa, ở 2 pa này toàn bộ ba, choke đưa ra hàng sau các tube ở phần trước, cách bố trí này đèn val sẽ lùi sau tí nên đảm bảo an toàn và không gây nóng choke.
    Ths

Attached Files:

10. lhsonpr

lhsonpr Approved Member

Mẫu này ok roi bác Cungdhv ơi tiến hành khởi công đê bác, em hóng ....

11. anhkhiem_059

anhkhiem_059 Advanced Member

Anh ơi! Anh có thể giúp em vấn đề này được không? Chuyện là em cũng muốn nghe đèn thử coi sao nên có ship 1 bộ Mono Block 6П14П của Nga trên ebay về, Tuy nhiên khi em cắm điện thử thì có 1 cái biến áp nguồn xì khói, hay tiếng bị ù và rè rè , em có dò sơ đồ mạch thì thấy tượng tự mạch 6П14П SE HỌA Mi của anh! Anh có thể quấn giúp em cái biến áp nguồn tương tự của anh được không ạ! Chắc sao này không dám ship nữa, tiền mất tật mang huhuhu! Anh cứu em với nha! Anh có thể cho em xin SDT để em có thể trao đổi trực tiếp với anh được không? Em thành thật cảm ơn anh và rất mong sự giúp đỡ của anh.

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Trước hết chia buồn cùng bác, BA bốc khói có nghĩa là bác không được cắm điện đề phòng cháy các đèn và nổ tụ.
    Mà bác ở tỉnh thành nào vậy ? Xa quá thì làm sao đây? Có lẽ hướng dẫn để bác cuốn là tốt nhất. (bác có PM - làm như hướng dẫn)

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Có lẽ chốt theo pa này nhìn có vẻ hợp lí.
    Kiếm đâu 2 miếng gỗ ốp thành bên cho đẹp đây giời ?

Attached Files:

14. audiohn

audiohn Advanced Member

Cụ kiếm quả EZ81 thay 5u4G nom đẹp hơn đấy ạh!

15. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Theo cá nhân em thì Chassis của bác hơi to so với kích thước của linh kiện, đấy còn chưa tính đến hai hồi gỗ nữa. Bác thử sắp xếp theo chiều dọc xem sao:
    Hàng1: 03 đèn
    Hàng2: 04 đèn
    Hàng3: 02 OPT và đèn nắn ở giữa
    Hàng 4: Nguồn và chocke ( BA nguồn lắp chụp cho đồng bộ khi đó kích thước sẽ lớn hơn)

16. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cám ơn bác đã góp ý, tuy nhiên chasis đã làm theo chiều ngang (trước cũng có ý định làm theo chiều dọc, nhưng sau nhiều suy nghĩ, thử thì chuyển như hiện tại) đã làm các lỗ khoan, cắt để bắt núm nút, bố trí đồng hồ v.v...nên hông thể thay đổi sang chiều dọc.
    thực ra chasis không lớn, kích thước rất khiêm tốn (đã có ở bài trước)
    Nay up bổ sung cái hình từ trên xuống để các bác xem.
    Thân
    P/s: đèn bố trí trên hình chỉ có đèn val là đúng kiểu, còn các đèn khác chỉ là để vị trí cho đẹp, chứ chưa phải đúng chủng đèn ráp.

Attached Files:

17. Mountaineer

[/quote]
    Cám ơn bác đã góp ý, tuy nhiên chasis đã làm theo chiều ngang (trước cũng có ý định làm theo chiều dọc, nhưng sau nhiều suy nghĩ, thử thì chuyển như hiện tại) đã làm các lỗ khoan, cắt để bắt núm nút, bố trí đồng hồ v.v...nên hông thể thay đổi sang chiều dọc.
    thực ra chasis không lớn, kích thước rất khiêm tốn (đã có ở bài trước)
    Nay up bổ sung cái hình từ trên xuống để các bác xem.
    Thân
    P/s: đèn bố trí trên hình chỉ có đèn val là đúng kiểu, còn các đèn khác chỉ là để vị trí cho đẹp, chứ chưa phải đúng chủng đèn ráp.[/quote]

Bố trí theo chiều ngang cũng đẹp mà bác. Vì bác muốn bố trí đèn nháy cân với bộ đèn phía trên nên em mới đưa p/a bố trí theo chiều dọc.
    Em có đọc bài trên về kích thước rồi. Trong ảnh, em thấy chissis chiều ngang dài gần bằng bàn phím vi tính Delux cỡ 44cm. Thêm ít nhất 3cm cho hai hồi gỗ hai bên, vậy chiều ngang gấp hơn hai lần chiều sâu rồi.
    Con Amp của em cũng bố trí theo chiều ngang, quây gỗ xung quanh kích thước phủ bì 43-34 và kích thước linh kiện lớn ( nguồn và opt lưỡi 38, chocke lưỡi 28, bóng to 300B mạch 06 bóng). Bố trí gần giống hình vẽ của bác Lenamit trang trước, em thấy mật độ bố trí linh kiện khá thoải mái thích vẫn có thể giảm kt xuống.
    Theo cá nhân em bức xạ nhiệt từ đèn nắn không ảnh hưởng nhiều lắm tới nguồn và chocke vì các linh kiện đều bố trí nổi trên bề và nắp chụp linh kiện đã đượt bắt xuống chassis bằng kim loại nên việc giải nhiệt được cải thiện rất nhiều.
    Chắc trong thời gian tới em sẽ lắp một con theo mạch của bác để trải nghiệm, lúc đó có gì bác tư vấn em nhé.

18. lhsonpr

lhsonpr Approved Member

Dự án tiến độ đến đâu rồi mà im lìm kg biết?

19. Mountaineer

Bác chủ mời bọn em ném đá chơi, vậy không biết có trúng viên nào không mà lâu rồi không thấy bác. Dự án của bác tới đâu rồi? Em là em thích ý tưởng hai đồng hồ nháy có đèn LED màu xanh dương như đồ hãng luôn.
    Đi ve chai được ít đồ định theo dự án này bố trí ma trận như này, vậy là như con trẻ giữa chợ rồi! Biết làm gì với đống này đây :(

Attached Files:

20. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác có bộ chasis như đồ hãng trông rất hiện đại.
    Thời tiết nóng quá - nên phải đi tránh nắng thành ra dự án treo (xl các bác nhé). ...hãy đợi đấy... khi thời tiết bớt nóng mời các bác cùng tham gia cho vui.

21. Mountaineer

Bác làm em liên tưởng tới bộ phim hoạt hình dài tập không hồi kết của anh Hai. Mong bác hạ hoả trong người để tiếp tục dự án. Hết kiên nhẫn là em chuyển qua dự án Sumo đấy :) .

22. kevinsoundmax

kevinsoundmax New Member

Thấy con ốc của Bác là em biết đồ của anh Hai rồi!

23. lenamit

lenamit Advanced Member

Thăm bác Cung , mời bác xem 6p14pSE vừa làm xong cho thằng cháu + đầu phát CDrom tube buffer cũng diy luôn SE mà nghe cũng khá lắm :mrgreen:

24. Muihex

Muihex Advanced Member

Cụ làm đẹp quá :D

25. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cám ơn bác, lâu nay đi hạ nhiệt nên thành dự án treo :( mong rằng sắp tới trời hạ nhiệt để tiếp tục cho vui.
    Cụ làm đẹp lắm, loại 6p14pSe này nếu chạy với loa độ nhạy cao nghe cũng khá hay, nhất là nghe các loại nhạc trữ tình, dân ca.
    Thân

Share This Page

Loading...