Hỏi cách xử lý thùng loa DIY làm bằng gỗ MDF

Discussion in 'Loa' started by lhphuong16a, 7/12/05.

1. lhphuong16a

lhphuong16a Advanced Member

Hi các bác !
    Vừa rồi thấy phong trào diy lên cao nên Phương tôi cũng bu theo , tự mình đi mua loa lẻ về đóng thùng loa bas nghe chơi ! Nghe cũng khá hay nhưng qua mấy ngày mưa , gỗ MDF chưa xử lý nổi mốc nổi meo tùm lum ! Phương tôi nghe lời bạn bè lấy xi-ra đánh giày quét vô thùng loa ! Hậu quả là : mất bass ! :cry: Chắc phải làm lại thùng loa mới ! Các bác hãy cho lời khuyên: xử lý như thế nào để thùng loa có màu nâu đẹp & ko bị mốc meo nũa ? Xin cám ơn mấy bác trước nhen !

Tags:
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác phun (quét) dầu bóng của thợ mộc lên mặt gỗ hoặc sơn PU nếu bác chọn được màu chuẩn rồi. Mặt trong bác cũng xử lý tương tự vậy đi hãy lót bông. Cặp thùng của em chựa kịp sơn PU cũng bị dính mốc, cặp kia thì không sao.
    Thế bác dùng hết mấy hộp xi đánh giày rồi ? Bác hoang quá đấy !!! :D

3. LaoNgoanDong

LaoNgoanDong Approved Member

Muốn sơn cho dính và đỡ hao, đỡ sơn đi, sơn lại thì phải dùng " primer " chuyên cho MDF . Không là cả chục lần sơn cũng chẳng ăn thuia đâu !

4. Historian

Historian Advanced Member

Em cũng gặp tình trạng tương tự. Cái này thực sự là khó diễn tả. EM đóng cặp kèn sau cho Lowther 6A, khi chưa sơn có chất tiếng khác, khi sơn vào rồi lại khác, mà nghe chưa sơn lại thấy hay hơn. Theo sơ đồ thì có nhét bông, nhưng nhét bông vào thì được bass mà trung trầm lại tối. Híc hic!!!!

Theo em, các loại thùng không nên sơn phết gì bên trong cả. Có chăng chỉ phun một lượt dầu chống mốc thôi, chứ sơn kỹ quá, tiếng nó cứ đanh đanh, boong boong, kỳ thấy bà cố.

5. gmar

gmar Advanced Member

Các bác có thể hướng dẫn cụ thể như mua loại nào, hiệu gì ở đâu? Làm sao để có thể chạy ra tiệm hỏi mua một phát là xong. Em cũng đang cần, chắc bên trong nên phun dầu chống mốc, bên ngoài thì sơn. Nhưng chưa biết mua loại nào, hiệu gì, ở đâu? ở TP HCM nhé.

Xin cảm ơn!
    Gmar.

6. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Em thấy ở tiệm có bán ván gỗ "thông ghép" cũng đẹp có nên dùng để đóng loa FE206 không các Bác? Ghép từ nhiều miếng gỗ thông như vậy thì nó sẽ không đồng chất, có ảnh hưởng nhiều đến chất âm không ạ?

7. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

No.

1. Món ăn khoái khẩu của mối mọt
    2. Quá nhẹ

8. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Em thấy sơn bên trong bằng Shell coast chuyên chống thấm cũng hay, giá lại rẻ.

Còn về vách loa thì tìm được gỗ thịt nhập khẩu là tốt nhất. còn không thì MDF ta diễn.

Gỗ thông ghép thì một thời gian bị vênh làm không bõ công.

9. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em cũng đang đau đầu chuyện này, LaoNgoanDong nói không sai tí nào, em quét dầu bóng bao nhiêu lần ma chẳng ăn thua, mốc vẫn hoàn mốc. Sáng nay vừa tỉnh dậy, thấy chú mọt bò ra từ củ loa .Chết ... lòng thầm nghĩ và mở ngay củ loa, bên trong là màu trắng toàn trắng cũng may không thấy em mọt nào.

Em thấy tụi làm sàn nhà trước khi lắp gỗ có bỏ mấy bao chống mọt. Cái này mua ở đâu các bác nhỉ ???.

10. Gina

Gina Advanced Member

Các bác cho hỏi là trong 3 loại gỗ này thì nên chọn loại nào để đóng loa:

1. Gỗ phoi bào ép
    2. Gỗ bột ép
    3. Gỗ ván ép

Anh Tyro khuyên là dùng gỗ Mít để làm (Cái loại chuyên làm trống ấy)...

11. Cominup

Cominup Advanced Member

Gỗ phoi bào ép anh kiếm được ở đâu thế?

Có bác nào biết về loại đóng thùng hàng để vận chuyển tầu biển không? Trong giới giang hồ của thợ gỗ cũng ca ngợi loại này nhưng em không biết source ở đâu có, nếu có loại này mà đóng loa thì chắc cú.

Chờ tin các bác.

12. PeterPan

PeterPan Advanced Member

Chỗ này có bán MDF đã xử lý mặt như gỗ thật, không biết có đóng thùng loa được không, rổ giá thế nào em cũng chưa hay. Hôm nào đó phải qua để thám thính
    http://www.phuonghoangnhi.com.vn/

13. Gina

Gina Advanced Member

Mấy cái loại trên bán ở Giảng võ ( tụi bán hàng nói là hàng Malaysia) nhưng dày nhất có 18mm thôi
    Có một loại gỗ nữa là gỗ thịt đã qua xử lý bán ở Trường Chinh (tay bán gỗ ở GV bảo thế)
    Gỗ thùng hàng tàu biển từ đâu mới được chứ ?? Trước đây là gỗ thông (có nhiều mắt lắm), gỗ trong các container máy móc thì trong có vẻ lỳ hơn

Nói tiếp chuyện keo: dùng keo gì tốt ? Hôm trước bác Mười thì thấy loại keo gọi là "nước mưa", theo quảng cáo của chủ nhân thì chỉ có vỡ gỗ chứ không vỡ được mối dán !!!!

@PeterPan: Tớ qua đây rùi! CH của nó ở 118 Lê Duẩn. Mặt gỗ đanh và đẹp.

14. PeterPan

PeterPan Advanced Member

@ Gina: Bác ơi, thế nó có dùng làm thung loa được không. Giá thành thế nào ạ?.

15. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

Gỗ hàng tàu biển đây, trước bác 10 có nhiều, dày 30mm, cứng và nặng dã man, đóng đôi BLH của e nặng cỡ 70kg/chiếc.

Attached Files:

16. Meoxu

Meoxu Advanced Member

Cái này bác đến nhà bác Mười loa o HN mà mua có nhiều lắm, bác ý bảo hàng NK từ Canada.

17. elixir

elixir Advanced Member

--------------------------------------------------------------------------------

Không biết loại gỗ tầu biển này nó tốt đến đâu chứ dân đóng loa rất kiêng các loại gỗ dán, do ẩm môt thời gian sau các lớp dán bóc ra tạo 1 thứ tiếng rè rất khó chịu cho loa!

18. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em nghĩ rằng : nếu đúng loại nó ép ở áp suất lớn, trên thân ván toàn là keo thì không bị ẩm mốc đâu .

19. Rainbow

Rainbow Advanced Member

Các Bác biết loại gỗ HDF không. Tốt và cứng hơn hẳn MDF và chắc rằng mắc tiền hơn. Loại này mình được biết là dùng để đóng cho các loại cửa gỗ cao cấp như Premier Door, Masonite ... Theo mình biết tại HCM có Cty Hòa Bình (Xí nghiệp Mộc) có loại hàng này. Chỉ có điều thắc mắc là loại HDF này có thể đóng thùng loa được không vì trước đây mình chưa biết ai đóng cả. Mình định DIY thùng Onken 360, nhưng chưa biết nên dùng gỗ gì (MDF hay HDF)
    Mình chờ các Bác chỉ giáo.

20. Jazzlover

Jazzlover Advanced Member

Các bác ơi, thế nếu muốn khoét cái lỗ tròn tròn để lắp loa thì ở đâu làm được nhỉ (cái này mấy tay thợ mộc thông thường hay ngại lắm!)

21. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Theo em:
    Để DIY một cái lỗ, mà ta có 1 cái khoan điện, 1 cái búa, 1 cây đinh, 1 cây viết và 1 sợi dây
    Dùng cây đinh, cây buá, cây viết và sợi dây để vẽ 1 đường tròn
    Dùng cây viết chấm các điểm đều nhau trên đường tròn
    Dùng cái khoan khoan tại các điểm đã chấm
    Cuối cùng là lại dùng cây buá, sức bình sinh và quan trọng là phải ... nhắm mắt :x , vạng hết "gaz" vào tâm đường tròn :oops:
    Ta sẽ có một cái "lỗ" tròn rất đẹp, và cũng rất "DIY"! :twisted:
    Các bác thấy thế nào ư? :roll:
    Trân, trọng, kính, trình! :lol:

22. Jazzlover

Jazzlover Advanced Member

Tinh thần DIY của bác là rất đáng khâm phục và trân trọng :wink:
    Tuy nhiên cách này mạo hiểm quá! vả lại sản phẩm chưa chắc đã được như ý, tốt nhất vẫn là nhờ người có dụng cụ chuyên nghiệp giúp cho khâu này, dưng mà... ở đâu hở các bác?

23. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Em nói thế thôi, chứ cần chi dùng buá? sau thi khoan hết, có khi bác chỉ cần "búng lỗ tai" là em nó rớt ra rùi! (vì lỗ khoan rất nhặt)
    Nhưng em xin trình bày tiếp:
    Cách thứ hai, đơn giản hơn, ít dụng cụ đồ nghề hơn, nhưng tốn công hơn:
    (nhưng chỉ hiệu quả nhất khi thực hiện trên ván gỗ MDF)
    Dùng cây búa đóng cây đinh tại tâm đường tròn
    Dùng sợi dây buộc vào vây đinh đó và một cây đinh khác nữa
    Như em bé tập vẽ, ta cứ miệt mài vẽ các đuờng tròn đồng tâm, đồng đường cát, cứ thế .. vẽ, ... vẽ nữa, ... vẽ mãi, ...
    Chắc chắn "có công ngồi vẽ, có ngày nên hole" thôi!
    Không tin, bác cứ thử xem! :lol:
    Kính!
    (thôi, em đi ngủ đê, mai em sẽ đưa ra phương án 3 nhé?)

24. theloitran2001

theloitran2001 Advanced Member

thông điệp

Bác kiếp một cái máy Rounter nó sẽ ngoáy lỗ như compa cách làm này đơn giản mà chính xác thực hiện cho nhiều size cõ khác nhau,bạn xem linh dưới:

http://cgi.ebay.com.au/1205-7-in-offset ... dZViewItem

25. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

môn này để e, nghề tay trái la làm nội thất mà.
    dụng cụ khoét lỗ tròn đơn giản nhất là mũi khoan vanh của tq có thể di chuyển lưỡi cắt từ 2 đến 30 cm đường kính. có bán rất nhiều ở chợ giời hoặc phố thuốc bắc, cái này dùng rất tiện giá khoảng > 100k
    còn sơn pu thì các bác phải sử lý chống hút đã ko cứ sơn bao nhiêu nó cũng hút hết, ở nhà Phúc Thành phố hàng hòm có bán loại này gọi là sơn lót sữa giá khoảng 30k/kg + 14k/lít dung môi để pha loãng
    còn gỗ dán có loại của Phi Long tốt lắm nó rất đặc ko như các loại khác ở ngoài thì phẳng phiu nhưng ở trong toàn rỗng, loại này có bán nhiều ở đê la thành hoặc chương dương độ giá khoảng 270k/ tấm 1m22 x 2m44
    còn loại phoi bào ép hiếm lắm mấy lần e gạ gẫm ông Mười ở văn chương bán cho mấy tấm mà ko được vì ô ấy cũng chả có nhiều
    có gì khó khăn cứ call e tư vấn cho: 0903282079

Share This Page

Loading...