Hỏi về nhiễu, chống nhiễu và lọc

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by 1000w, 28/6/13.

1. 1000w

1000w Advanced Member

Như mọi người đã biết hầu hết các loại dây tín hiệu hoặc dây loa hiện này đều có vài lớp chống nhiễu
    Vậy em hỏi chống nhiễu trong trường hợp dây loa và ở dây tín hiệu khác nhau thế nào ? Sau khi lần mò để Diy 1 dây tín hiệu và dây nguồn em lại tìm thấy thứ này
    http://www.dubuque-forsale.com/This...hoke-noise-suppressor-core-filter-picture.jpg
    Vẫn biết là các dây usb cho máy ảnh đều có 2 cục này ở đầu(cục này có lõi trong là nam châm ), nhưng tại sao dây tín hiệu và dây loa cũng có (ở một số sản phẩm ), vậy đây là lọc nhiễu hay thêm nhiễu mong các bác giải thích giúp .

Tags:
  2. 1000w

1000w Advanced Member

thêm hai cái ảnh nhờ các bác giải thích giúp .

3. qbho

qbho Advanced Member

Hai hình trên thì cục nam châm đó em nghĩ là do DIY gắn vào.
    Trường hợp của hãng, thì rỏ nhất là dây Transparent... 1 ví dụ:

Và em cũng tình cờ thấy 1 trang này khá thú vị... các bác xem...
    http://repforums.prosoundweb.com/index.php?topic=3191.0

Attached Files:

4. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em thấy đa số là cục ferit. Hồi trước em nghịch suốt nên biết khá rõ tác động của nó đến âm thanh khi cho vào dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu...bây giờ em vất hết rồi, chơi dây bình thường cho nó lành :lol:

5. mapngo

mapngo Advanced Member

e thấy cục ferit hay có ở 1 số máy của mẽo, đặc biệt loại động cơ có chổi than, và e thấy nếu cho cục này vào dây tín hiệu thì sẽ dở đi rất nhiều :roll:
    hinhf như cục này để chống nhiễu ngược về nguồn :roll:

Satuki likes this.
  6. NDBD

NDBD Advanced Member

1 sợi dây điện sẽ có điện cảm thấp tức cảm kháng thấp -> nhiễu tần số cao đi qua được, nếu lồng nó vô 1 lõi ferit nào đó thì điện cảm của sợi dây tăng lên, tức cảm kháng tăng lên -> nhiễu bị chặn lại. Vấn đề là muốn chặn tần số nào để chọn lõi cho phù hợp. Em chỉ biết có vậy.

7. qbho

qbho Advanced Member

Có khi nào nó chặn nhiễu và chặn luôn mấy cái khác k vậy bác?

8. NDBD

NDBD Advanced Member

Thật ra với hiểu biết của em em kg thấy dây it hay dây loa nào gắn cái này vô cả. Nếu bác gắn vô, chắc chỉ chặn sóng rf mà mấy sợi dây này nhận để khỏi đưa ngược sóng rf này trở vào thiếp bị của bác như CD, AMP. Điều này bác dễ dàng thấy khi nhìn mấy sợi dây usb hay av kèm theo máy ảnh. Bác khôg thể nghe được tín hiệu rf này nhưng thiếp bị của bác thì nghe được đấy. :) Còn hãng mit hay transparent có cục lọc to tướng thì có cái gì trong đó em cũng kg biết nữa. :)
    Hình trong cái link bác cho chắc là hình dây fake thôi. Đơn giản đó là mạch zobel để ổn định trở kháng cho loa ở tần số cao.

9. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Hôm nào em qua shop Quân Hải khuân gần 20 cục về gắn cho dây tín hiệu và dây nguồn nhưng em thấy nó chẳng khác gì cả. Nhưng em vẫn cứ để vì khi rút ra rút vào mình không phải căng mắt xem cái nào đầu ra cái nào đầu vào. Có khi bộ dàn của mình cỏ quá nó không thấy mấy con nhiễu đâu cả

10. quyetdiy

quyetdiy Advanced Member

bác yên tâm đi là nó có tác dụng đấy ,nhưng vì nó tác dụng ít lên bác không thấy thôi chứ mang máy ra đo thì biết ngay đó :mrgreen:

11. kimhoivp1

kimhoivp1 New Member

Tất nhiên là không rồi bác, nếu chặn thì người ta đã không sử dụng rồi

12. Danlv82

Danlv82 Approved Member

tiep dia 2.jpg Em đang có ít dây này mà không biết bọc cho dây loa có được ko? Nhờ các bác chỉ giáo.

Thien_Thanh123 likes this.
  13. Thien_Thanh123

Thien_Thanh123 Advanced Member

Chắc là được thôi bác. Nối mass 1 đầu cho nó. Cứ thử xem sao. Không thì coi như là bảo vệ dây luôn ạ. :D

Danlv82 likes this.
  14. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Xin chào toàn thể các audiophile! Cháu mới đăng ký new member nên có rất nhiều điều bỡ ngỡ chưa biết! Cháu thấy các bác bàn tán, thảo luận nhiều về các chống nhiễu cho dây tín hiệu, dây loa& dây nguồn. Gần đây cháu mới có được 1 đoạn dây khá to, trên thân dây cháu thấy in nó chịu được điện áp từ 0,6-1KV. Cháu nhờ các bác tư vấn DIY thành cáp nguồn có ổn không? Dây này nhà sản xuất không có chống nhiễu, theo các bác thì có nên thiết kế chống nhiễu không, nếu thiết kế chống nhiễu thì nên chọn vật liệu chống nhiễu nào cho phù hợp (xác rắn đồng, bạc hay crome)? Cháu xin cảm ơn các bác đã quan tâm& tư vấn cho cháu ạ! Thân ái!

15. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

16. Tascam MKII

Tascam MKII Approved Member

Bạn diy dây nguồn tốt chứ sao không? Chống nhiễu nào cũng ok bạn ạ, do mình thích thôi!

Satuki likes this.
  17. ThanhTinh13689

ThanhTinh13689 Advanced Member

Thứ này là thật tế nhất trong việc ngăn nhiễu đây! dễ làm dễ hiểu.
    Xin hỏi các bác là nếu biến cái phòng nghe nhạc thành cái lồng faraday thì nó ảnh hưởng tiêu cực hay tích cực tới âm thanh ạ?

Share This Page

Loading...