Hướng dẫn cân chỉnh, lắp ráp GM4 The best amp!

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 4/12/14.

1. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Chúc mừng anh đã đóng điện cho em nó, nhưng mà các cụ nhà ta lúc làm thì thích mạch in đường mạch ngắn nhất, dây dẫn ngắn nhất mà sao lúc hàn linh kiện lại toàn hàn cho các em thành chân dài hết vậy :eek:

2. hpham

hpham Advanced Member

Re: Hướng dẫn cân chỉnh, rắp ráp GM4 The best amp!

Bác cho em lin cái LCD xịn chữ đỏ với em muốn làm chữ đỏ em ghét cái LCD vàng quá. Em thấy loại này ko biết có đúng ko?

http://sg.element14.com/midas/mc21609a1 ... dp/2483342

3. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

4. hien040180

hien040180 Advanced Member

các cụ làm xong GM4 rồi cho em ít kinh nghiệm, con của em đã cháy hết 2 bộ sò 10n20-10p20 rồi. đặc điểm là thử đi thử lại cho hát không sao, chạy thoải mái, sau đó lắp ráp ổn định chạy một hoặc 2 hôm là đang hát tự cháy. bộ trước nó bị cháy kênh n, em lai bvl bằng pc817 giờ bộ thứ 2 dùng pvi thì nó cũng cháy hết kênh n, kênh p còn sống???

5. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Bác xui quá vậy, bác xem lại phần VAS và nguồn VAS có thật sự ổn định chưa, hiện tượng bác nêu là mạch bị tự kích rồi ah, ko nên ráp sò mới vào nếu chưa fix kỹ bo VAS.

Việc đầu tiên giờ bác cần làm là cô lập từng phần và xử lý, con GM này rất hay nhưng ko ai ráp 1 lần là xong được cả. Kiểm tra nguồn cấp đã ổn chưa, xong tách phần công suất ra, cấp điện cho VAS và đo kiểm, có vài chỗ cần kiểm tra trước, ví dụ bác đo áp rơi trên trở 10K, áp 2 chân ngoài 4 con FZT, áp của 2 con trở 1K5 vào thẳng chân jfet so với đất, áp 2 con trở 75R vào chân jfet so với đất, dc offset của VAS (dùng 2 con trở 220R). Xong bác chụp hình và phọt thông số lên để anh em cùng xem nhé.
    Chúc may mắn.

6. hien040180

Em cảm ơn bác nhiều, để e kt lại ạ.

7. diyampli

diyampli Advanced Member

GM4 rất dễ làm khi đọc qua tất cả hướng dẫn do em viết, nói chung nó cần sự cầu kỳ và kiên trì cùng những linh kiện đặc biệt thì nên chuẩn tránh hiện tượng lai ghép không đồng bộ.
    Nó là con ampli đầu tiên ở vnav được lập trình logic cho hệ thống nên yêu cầu linh kiện chuẩn cho nó là điều tất yếu để nó ổn định, ví dụ nó dùng PVI cách ly quang để lái mosfet mà cực G của mosfet rất nhạy, bản thân con PVI là 1 loại quang năng nên nguồn của nó cấp rất rất sạch cho cực G, anh lai ghép dùng nguồn ngoài đóng mở bằng PC817 có chắc chắn là nó sạch và ổn định bằng con chuyên nghiệp kia không? Theo logic thì khi máy khởi động nguồn được mở thông qua mosfet, mà mosfet được điều khiển chỉ có đóng và ngắt dứt khoát, ví dụ anh lai ghép bằng PC817 đã đảm bảo trạng thái đóng ngắt chính xác để khi mosfet nhả điện cho main cs thì relay mute đầu cuối đóng ngắt chính xác k cho tín hiệu lọt vào amp khuếch đại khi ngõ ra đang mute thì lúc đó mệt đấy :roll:. Và mạch giai đoạn đó là của saokim nên nhất thiết hàn tất cả những chỗ có 2 lớp, dàn tụ cũng thế xuyên lỗ rất kém, em nhớ có lần làm con thứ 2 khi xong đâu đó nạp điện cho dàn tụ cái thấy nổ rẹt phát không phải tụ nổ mà via với pad tụ kém khi nạp dòng ripp lớn đánh lửa, máy chạy rồi trong vỏ nóng không ngoại trừ co dãn về nhiệt dẫn đến hiện tượng move mạch, mà anh biết rõ mosfet rất nhạy với tia lửa điện và sốc áp, nên pan có thể sảy ra bất cứ lúc nào k loại trừ.
    Làm GM4 không khó nhưng phải cẩn thận và chắc chắn, em nhớ trong SG có 2 bác già lắp GM4 rất ngon lắp phát ăn ngay và đến giờ chạy có 1-2 lần nhảy bảo vệ mà thôi, nên kiên trì và chắc chắn các kết nối với mồi hàn đi, lk đồng nát thì nên chú ý cạo chân cho khỏi oxi hóa mối hàn kém hẵn hàn, thiếc hàn nên đầu tư chút loại có thiếc và chì cùng bạc tỉ lệ phù hợp, nhòm mối hàn phải muốt lên bám theo hiện tượng mao dẫn mới chuẩn, đối với mosfet cũng tránh nên xài mở hàn xung và nung bị rò điện để mosfet khỏi sống dở chết dở.
    Đã theo thì nên cẩn thận làm từng phần 1 chắc chắn rồi dựng đừng chắp vá quá những chỗ quan trọng, tiếc 1 vài trăm không bằng tiếc 1 vài triệu đâu.
    Thân.

8. tuantv

tuantv Approved Member

Con quang pc817 chỉ có 1 đi ôt quang còn con108... có 4 đi ôt quang.cho nên ap phân cưc cung se khac.

9. hien040180

cảm ơn các cụ đã quan tâm, em đành về sau, làm dần vậy. Hôm trước có các em cũng tham dự diễn đàn này magn osilo về đo hộ thì còn nhiều vấn đề em phải sửa lại ạ. hỏng hóc cũng nhiều. Do làm không đủ bộ lk nên còn phải chờ. mong nhận thêm các kinh nghiệm của các cụ ạ.

10. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Cuối năm, trên đường chạy nước rút ... Đầu xuôi đuôi lọt, hy vọng em thành công với ver.final :)
    Cụ diyamp lên tay quá xá, ngoài mong đợi của em, thanks.

Attached Files:

11. [M]issyou

Cụ tú chụp mờ ảo quá, nói cũng ảo mờ quá, em chưa hình dung ra

12. Tun_audio

Sao ko làm theo nguyên mẫu T5000 lại chơi MonoII sửa logo vậy bác?
    Quả này sang năm mới xong được! Ver.final còn nhiều chỗ cần nâng cấp, nâng cấp xong ưng ý em cũng ủ mưu sắm lại cái áo mới :mrgreen:

13. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Làm theo nguyên mẫu thì có gì khó ah bác, chỉ cần ship từ china về là giống hết 99% rồi mà còn rẻ nữa :mrgreen:
    Em muốn làm theo ý em cơ, dù cũng cóp nhặt mỗi nơi 1 chút, nhưng mà cuối cùng thì nó ở với mình và mình ngắm mình nghe mà, heeeee... Về phần nâng cấp thì em cần đủ 6 cặp / kênh và phần code nạp chuẩn bác ah. Thanks.

@[M]issyou: do hàng chưa về đến nhà em nên có nhiêu đó thôi ah, khi nào về em dựng lên rồi sẽ hầu bác hình rõ ràng hơn.

14. diyampli

diyampli Advanced Member

DIY mà các cụ :D

Attached Files:

15. [M]issyou

Mơ ước của em là có bộ áo cho em nó mới nghĩ chuyện hoàn thành. Nhìn chassis của các bác mà nhói hết lòng mề. :((

16. hungrep

hungrep Approved Member

Đọc inbox bạn ơi mình phiền chút.4

17. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Không còn times để lắp mới, niềm an ủi cuối năm của em đây, vui xuân với cặp GM refurbished :mrgreen:
    Thanks all. Chúc anh em vạn sự an lành.

Attached Files:

18. Tun_audio

Đẹp quá bác ơi! Cuối năm em bận tối mặt ko có times dành cho audio! Đành để sang năm làm tiếp vậy!

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Của cố là của được, chúc mừng cụ time gấp gáp thế mà cụ vẫn lên hình được. :D
    Nom hợp cạ ghê cơ cụ ơi! :p

20. [M]issyou

Thế cái vỏ trên kia cho con GM nào nữa thế cụ

21. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Vâng, nó là cặp mono block riêng cụ ah.
    @diyamp: ko lên hình sao được, em nó hát hỏng hay thía mà, mà phải lên chứ phụ lòng cụ hỗ trợ.
    @Tunaudio: em ráng thôi cụ, để mà gác mỏ hàn rồi thì làm biếng lắm ah :)
    Thanks.

22. [M]issyou

Hic, thấy cụ làm mà lòng em cũng nao nao, chân tay em ngứa hết rồi. Cũng quyết mua tản về thực hành thôi.
    Nay em mới bê đc 2 em này, kích thước 450 x 200 x 81 mm
    Nhờ các cụ tư vấn đóng chaasis như thế nào

Attached Files:

23. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Tản nhiệt cánh đứng, khó cho bác rồi, y như trường hợp của em.. phải có thiết kế riêng ah :D

24. [M]issyou

Em định cắt đôi, sau đó ghép 2 tấm lại với nhau tạo thành amp tản nhiệt 2 bên hông, kiểu này thì xưa quá, hoạc là cất 1 tấm đi, cắt đôi một tấm. Có thể tạo mono hoặc dual môn có tản nhiệt nằm sau amp.
    Chứ ko chơi tản nhiệt nằm ngang được, phí lắm. :)

25. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Re: Hướng dẫn cân chỉnh, rắp ráp GM4 The best amp!

Xin chào bác @diyampli.
    Cho mình hỏi, bác đang ở tphcm hay HN thế.
    Kế vạch của bác hoành tráng quá. Nếu gần bên. Cho em đu theo để cóp bi của anh một cái âm ly với tè :p

Share This Page

Loading...