John Shearne F.C

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Hodio, 17/1/13.

1. Hodio

Hodio Advanced Member

Được thành lập vào năm 1990 bởi John Shearne và có trụ sở tại Stevenage, Hertfordshire, Anh. Năm 1991, sản phẩm đầu tiên được tung ra thị trường là bộ Pre/Pow John Shearne Phase 1, đây là dòng pre/pow bán dẫn nhưng lại sử dụng thiết kế như một ampli đèn. Điều đáng chú ý khác là hãng đã thiết kế mặt trước của thiết bị với màu sơn xanh như đá cẩm thạch, khác biệt với các thiết kế đơn điệu của các hãng khác.

Nhưng điều làm nên tên tuổi của John Shearne chính là ampli tích hợp John Shearne Phase 2, rất nhiều bài review của các tạp chí thế giới viêt về nó (hãy google). Có thể tóm tắt như sau: tiếng mid trong suốt, tự nhiên và sạch sẽ, trep trong sáng một cách đáng ngưỡng mộ và không chói gắt, đặc biệt bass xuống sâu chi tiểt. Phase 2 trình diễn quá tốt trên nhiều dòng bookshelf cao cấp châu Âu như Vienna Haydn, Jm Lab Electra, Dynaudio, Heybrook, PSB Stratus Mini, Proac, Harbeth, Celestion SL6Si... loa hay đến đâu, nó chơi đến đó.

Nhưng hãng Shearne Audio gần như biến mất trên thị trường vào đầu năm 2003, tuy nhiên vẫn có thể tìm mua hay nâng cấp mạch phono ở các dealer nhập khẩu của Mỹ như http://www.ossaudio.com/shearnemain.htm hoặc mua đồ cũ ở ebay.

Mình chỉ có Phase 2 nên không thể nhận xét được các dòng khác, hy vọng các bác đang sở hữu các model khác viết vài dòng về trải nghiệm.

Tags:
  2. Hodio

Hodio Advanced Member

Không có ai chơi John Shearne vậy ta?

3. Comeon

Comeon Advanced Member

Thực ra ít người chơi vì chưa biết, chưa nghe thử, nhìn ko HOÀNH nên chưa thích thôi kụ. Kụ đừng bán em nó nhé, hay lắm đấy, mỗi tội vê bề ngoài so với giá cả thì mua amp Nhật được cả đống, trọng lượng lại nặng. Hic hic

4. Hodio

Hodio Advanced Member

Cụ chỉ được cái nói đúng :).
    Thế cụ đang dùng dòng nào?

5. Comeon

Comeon Advanced Member

Em làm gì có ạ. Em thích Amp của Kụ và Amp Anh quốc vì nó cho âm thanh tự nhiên. Dù vậy, E vẫn là người thích HOÀNH nên E toàn đồ Nhật ạ. Hichic

6. Hodio

Hodio Advanced Member

Không có bác nào chơi John Shearne sao ta?

7. volga

volga Advanced Member

tính chơi John Shearne mà bác hodio không chịu bán thì lấy đâu mà lên diễn đàn hóng hớt với người ta.

8. Hodio

Hodio Advanced Member

Bây giờ bán, không mua lại được cái hay như thế bác ợ, thông cảm nhé :)

9. Hodio

Hodio Advanced Member

Mà cũng lạ, ampli nhỏ xíu, ông nào nghe qua phát cứ nằng nặc đòi mua :)

10. quannt

quannt Advanced Member

đã được nghe nhưng chưa được sờ hữu, chất âm trung bình khá trong tầm tiền

11. Hodio

Hodio Advanced Member

Bác nghe với phối ghép thế nào ah?

12. Hodio

Hodio Advanced Member

Thiết nghĩ khi đánh giá hay dở cho một thiết bị audio cần trãi nghiệm và phối ghép.
    Mình chưa được dùng tất cả các dòng JS, chỉ sở hữu Phase 2, cái mà được review rất nhiều trên các diễn đàn và tạp chí quốc tế.
    Giá bảng 1900$, nếu nâng cấp thêm cổng Phono thì thêm khoảng 300$.

Cảm nhận cá nhân về chất âm.
    - Quá hay khi ghép với các dòng bookshelf của Châu Âu như Harbeth, Rogers, Vienna (Haydn), JM Lab Electra, Celestion SL6si... đặc biệt dãy cao và trầm. Trep long lanh, tách bạch, chi tiết. Bass xuống sâu, tròn trịa...
    - Tuy nhiên, do ampli chỉ 50w/ch, nên khi ghép với các dòng loa lớn, khó trị như Rogers, Proac, Ruak... thì bass đánh ko ra, mặc dù trung và cao vẫn giữ được phong độ.

13. quannt

quannt Advanced Member

Loa JM Lab Electra 906
    CDP Naim CD3
    Dây tín hiệu theo máy Din 5 to RCA
    Dây loa Nordost Red Dawn LS.

14. Hodio

Hodio Advanced Member

Hóa ra anh Quân, ai chơi "dìm hàng" thế :)
    Nếu nói trung bình khá trong tầm tiền thì chưa chính xác, accu 306 giá hơn gấp 2 lần, đọ với e nó thua đứt thì gọi là sao hả :))

15. quannt

quannt Advanced Member

sorry bác chủ, dàn máy mình được nghe ampli john shearne đánh với cd Harman Kardon, loa Celestion 6si, Thân

16. Comeon

Comeon Advanced Member

Còn do phòng ốc to, nhỏ...nữa ạ, chứ nhận xét như các kụ thì ai cũng có lý, nhể.

17. volga

volga Advanced Member

cái am pờ li john shearne này không biết đã thử với JBL các đời 4 số chưa nhỉ? không biết kết quả sẽ thế nào khi đọ với acuphase? :wink:

18. watchmen

watchmen Advanced Member

các bác bình nhiều quá! kô thấy bác nào dùng cả mà cứ chém gió như đúng rồi!

19. Hodio

Hodio Advanced Member

bác thích nghe ko? ghé em :)

20. thuandt

thuandt Advanced Member

E đã nghe JS2 với ATC7 rất ổn.Còn với Harbeth thì sao hả bác chủ thớt

21. Hodio

Hodio Advanced Member

Như em nói trên, đặc điểm của JS2 nó cho dãi cao trong trẻo - tách bạch, dãi trung tự nhiên, nhạc tính và dãi trầm êm, tròn trịa, thể hiện được độ ngân, dừng... của âm bass của Cello. TUy nhiên, đó là trên các dòng bookshelf, còn đánh loa lớn, loa cột... 2 dãi trên bao hay, nhưng dãi trầm hơi nhẹ.
    Em chưa sở hữu được Harbeth nên chẳng dám review nhiều, chỉ nghe 1 lần phối ghép, nghe qua thì cũng giống trên... nhưng để review kỹ chắc phải mua 1 cặp về nghe 1 thời gian mới nói được.
    Những cặp loa bookshelf em từng sở hữu như Vienna Haydn Grand, JmLab 906, Ruak, Proac Super EBT Tablette , Rogers Avanti C6-25, Roger LS1, Celestion Sl6si...
    Đọc review của khoai tây thì nó uýnh cặp Heybrook HB2 ác liệt lắm, nhưng chưa có loa để thử.

22. Hodio

Hodio Advanced Member

Vừa kiếm được thêm em John Shearne Phase 2 Ver.2, so sánh với em John Shearne Phase 2 Ver.1 có nhiều điểm khác biệt thú vị cả về cấu tạo lẫn chất âm.
    Sẽ review từ từ cho các bác tham khảo :)

23. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Nhường lại em 1 con đi bác!

24. Hodio

Hodio Advanced Member

Con ver.1 thì chắc không được rồi, con ver.2 em mượn bạn em :).

25. chianh73

chianh73 Approved Member

Thân chào.bữa hôm e đi tp hcm e cũng đã từng ôm e js phaer 2 rùi nhưng nó k có sơn mặt cẩm thạch như bác,nên e k mua nữa,thấy a bạn nói đời này là đời sau nên trạm loa cũng khác vì e k dành nên k mua nữa,e có hỏi ghép với loa j hay họ đều nói giống như bác...tiếc la nhìn đc cầm mà k đc nghe nếu đc như họ nói ghép đc nh loa khó đánh e cũng mua để cùng thưởng thức và học hỏi với ae!

Share This Page

Loading...