Klipsch RB-81II vs Monitor RX6

Discussion in 'Loa' started by HOOD, 5/4/12.

1. HOOD

HOOD New Member

Thưa các anh chị!
    Em dự định sắm 1 cặp loa nghe được một chút, không quá cùi. Sau khi tìm hiểu một thời gian em gút lại sẽ chọn 1 trong 2 cặp: Klipsch RB-81II hoặc Monitor RX6. Dẫu biết rằng RX6 là loa cột sẽ thể hiện tầng số thấp tốt hơn, còn RB-81II là big bookshelf được cho là có khả năng thể hiện bass mạnh mẽ. Em thiên về sự tinh tế. Nếu RB-81II thể hiện tốt hơn ở điểm này em sẽ lấy nó, cho dù ấm trầm không tốt bằng RX6. Còn ngược lại thì đương nhiên em sẽ lấy RX6, vừa tinh tế + bass mạnh mẽ.

- Để topic gọn nhẹ xin các anh chị đường bàn đến ampli gì, giây dẫn gì..v..v nhé. Em được biết thường có 2 dạng nghe: 1/thích nghe nhạc đơn thuần. 2/"nghe âm thanh"-các anh chị dạng này rất rành về thông số kỹ thuật thế này, thế kia. Em là người ở dạng 1, chắc em không 'tọc mạch' lắm đến phần kỹ thuật.
    - Em hay nghe cổ điển piano, guitar, Jazz (đặc biệt thích Diana Krall), pop nhẹ nhàng, hầu như không nghe nhạc rock. Đương nhiên em sẽ đến audio shop để nghe thực tiễn trước khi quyết định
    - Giang hồ gốc của em là classical guitarist nên phần nghe trực tiếp em có thể tự quyết được. Nhưng trước khi nghe trực tiếp bằng tai, em xin nghe nhạc 'bằng chữ' cho thêm phần khách quan. Xin cám ơn anh chị thật nhiều.

Xin lỗi các Anh Chị, em xin tham lam 1 chút. Khoảng 4-5 tháng nữa em sẽ có thể mua 1 cặp loa Haydn Grand. Tuy nhiên Elac 243 LE cũng làm em nao núng. Anh Chị nào đã từng chơi, từng nghe qua cho em xin ít lời bổ ích.
    Xin đa tạ. Chúc các Anh Chị nhiều sức khòe

Tags:
  2. d14

d14 Advanced Member

Nếu đằng nào bác cũng mua con Haydn Grand thì mua RX6 làm gì cho chật nhà. Mua Kilpsch RB-81II dễ phối ghép vì độ nhạy cao.

Biết bác không muốn bàn tới ampli này nọ em chỉ nói sơ 1 kinh nghiệm là klipsch rb81-ii mà ghép với ampli đèn thì đúng phóc với yêu cầu jazz, classic và "thích nghe nhạc đơn thuần" của bác.

:D :D

3. panamera

panamera Advanced Members

Nếu như vậy thì bác lấy Klipsch là chuẩn đấy,độ nhạy cao dễ ghép amp.Nhưng đảm bảo với bác là bác nghe ở showroom 1 kiểu,về nhà lại thấy 1 kiểu khác(nếu amp,CD,dây nhợ khác hoàn toàn showroom),ko fai bàn tính đến thông số kỹ thuật này nọ hay j j đâu nhưng thực sự là những thứ đấy ảnh hưởng rất nhiều tới việc loa ra âm thanh như nào.tốt nhất là mang amp ở nhà đi hoặc chọn luôn amp để ngta ghép thử.OK thì quất.Bao giờ mua được báo tin mừng cho em với nhé.

4. pierre

pierre Advanced Member

Nếu bằng lòng với việc nghe nhạc đơn thuần thì lấy Klipsch B-81 II bác ạ, vì e thấy âm cũng hay mà đỡ đau đầu với phối ghép. Nhưng nếu có ampli hay và khỏe thì RX6 là lựa chọn tốt. Về ngoại hình em thấy dòng RX trông xịn hơn.

5. Asin

Asin Approved Member

Klipsch di ban ! Nho gon va hay. Chan ban lai cung de dang !

6. d14

d14 Advanced Member

Chủ thớt lên hỏi 1 câu xong chạy mất dép cuối cùng không biết ấp đc em nào chưa... hehehe...

7. HOOD

HOOD New Member

Thưa anh em thấy còn ít reply nên em vẫn đang chờ đợi được nghe thêm. Anh có biết mỗi ngày em nhấn bao nhiều lần F5 để chờ có reply mới.?

- Ngoài việc đợi thêm ý kiến của các anh chị, em cũng lên What Hifi Magazine để xem thêm thì em xin tóm lược vài ý xem như 'key-word' của họ:
    * Klipsch:
    - bass: mạnh mẽ, treble: giòn-sáng nhưng không bị tóe, mid: diễn cảm. Tuy nhiên đọc toàn bộ bài thì em thấy có vẻ họ cho là loa này thiếu sự trung tính, mạnh mẽ thì có thừa và thích hợp chốn tiệc tùng với không gian tràn ngập tiếng bass, nếu không khéo dễ làm phiền lòng hàng xóm
    link: http://www.whathifi.com/review/klipsch-rb-81

* Monitor audio:
    - Một âm thanh khác thường, bass: xuất sắc, mang đến sự trự trình diễn âm thanh rực rỡ
    - âm thanh sạch sẽ, không giả tạo. Giải cao ngọt ngào, tinh tế, bass căng
    link: http://www.whathifi.com/Review/Monitor- ... ver-RS6AV/

2 trích dẫn trên đây cũng là những thông tin em cố gắng tìm đọc thêm. Những thứ 'có thể gọi là tinh tế' mà em đề cập trong phần câu hỏi lại thấy được nhiều trong cặp RX6.
    Mặc dù phát ngôn của What Hifi là phát ngôn của 1 tổ chức mang tính chuyên môn. Tuy nhiên em vẫn rất trân trọng những chia sẻ của các anh chị, và mong nhận thêm 'nhiều ưu tư' từ các anh chị. Xin cám ơn anh chị. Chúc một ngày tốt lành.

8. AnhDuyAudio

AnhDuyAudio Advanced Members

Đánh giá 1 cặp loa phụ thuộc vào phối ghép rất nhiều, tuy nhiên theo yêu cầu của bác chủ topic, em sẽ không đi quá sâu vào phối ghép.
    Theo em RB81II mang nét đặc trưng của Klipsch là âm hình rộng, đẹp, nhưng treble Tractrix horn của Klipsch cho ra dải cao hơi chói gắt, dẫn tới trung trầm hơi lùi nếu phối ghép không ổn. RX6 đáp ứng tốt hơn về 3 dải, dễ đánh, dễ nghe hơn dù theo e tiếng hơi "lạ". Còn lựa chọn loa nào thì theo em phụ thuộc vào cái amply của bác nhiều, Klipsch đừng nghĩ là độ nhạy cao nên cứ đem đèn phang là ổn nhé bác.

9. clio206

clio206 Advanced Member

Mình thấy bạn có ít nhất 2 lý do để không lấy RB, hoặc phải nghiên cứu kỹ đề phòng lấy xong rồi lại hối hận:
    1. Bạn thích sự tinh tế (theo mình dòng K Reference không tinh tế lắm, "khỏe" thì đúng)
    2. Bạn không nghe nhạc rock
    Còn nếu bạn ghép với amp đèn công suất nhỏ thì có thể lại có kết quả tốt (cái này thì nên thử, không dám nói)

10. NNCxSam

NNCxSam Advanced Member

RB81II thì mình chưa nghe, nhưng đã dùng qua Rf82II nghe tiếng mid tốt hơn MA RX6, bas của Klipsch RF82ii mềm mại và rất sâu. Vài cảm nhận cá nhân ^^

11. clio206

clio206 Advanced Member

Mình cũng thấy giống vậy là tiếng trung của Rf khá tốt, và nổi ở phía trước. Bass thì rất tốt (dùng xem phim thì ngon,sub có hỏng cũng không thấy thiếu thốn nhiều lắm). Chỉ có điều dòng này mà để chụm vào vị trí ngồi nhiều quá hoặc tháo lưới bảo vệ thì âm thanh nghe khá khó chịu.

Duyannh2019 likes this.
  12. HOOD

HOOD New Member

Xin cám ơn Anh Chị đã chia sẻ những cảm nhận và nhận định về 2 cặp loa trên. Với những nhận định của anh chị + với những tìm hiểu của em, em đã thấy mình đã nghiêng về cặp loa nào rồi, bây giờ chỉ còn việc đi nghe trực tiếp thôi. Xin cám ơn và chúc anh chị nhiều sức khỏe.

13. TRUONGNGHIAaudio

TRUONGNGHIAaudio Advanced Members

Thế bác đã chọn được cặp nào chưa vậy cho AE chút cảm nhận đi .....

14. xxtkidxx

xxtkidxx New Member

Cho em hỏi ké chút, em đang định lấy cặp RX6, thấy chủ quán tư vấn ghép với Arcam Alpha 9. bộ đôi này có ổn không các bác, em và ông già đều thích nghe nhạc vàng, riêng em thỉnh thoảng thích Susan Wong và Yao Si Ting :)

15. Simple

Simple Advanced Member

Cả 2 cặp đều có cái hay riêng, mình thích cà 2.
    Với gu bác.chủ mình góp ý RB81II

16. mẫn

mẫn Approved Member

:( Chào các bác,. em cũng thử trước khi rước về cặp RB81II này, ở ngoài cửa hàng phối với PMA720AE thì nghe cũng thấy ổn đấy chứ, nhưng khi rước về rồi em phối với PMA710AE thì nghe thế nào ấy, không được như ở cửa hàng. Mà bản chất PMA720 AE với PMA710AE thì có khác nhau là mấy đâu.
    Em đang nghiên cứu xem dòng ampli nào hợp với RB 81 II này, khoảng 10 củ, phiền các bác chỉ giáo. Hay là vì em nghe quen khi ghép với Jamo S606 nên mới có cảm nhận vậy (sau 1 ngày thì cảm nhận vậy)

17. trunghai1180

trunghai1180 Advanced Member

Bên shop Ngon bổ rẻ khá nhiều ampli EU cho bạn chọn đánh hạp với loa của bạn đấy.

18. cocsku

cocsku Advanced Member

Nếu thích sự tinh tế nên chọn dòng nào bác ơi?

19. hidro

hidro New Member

Rx6 bác nhé

20. cocsku

cocsku Advanced Member

Cảm ơn bác, hôm nay em đi nghe thử cặp RX6 ghép với DENON 1510, thấy rất được

21. man462

man462 New Member

Em đang tính phối RB81 II này với ampli đèn, các bác cho xin chút kinh nghiệm, nên ghép với ampli nào, (hang second hand cũng được), thông số ra sao? Công suất khoảng bao nhiêu thì kéo được đôi loa này? Dự toán khoảng 8tr đổ lại. Thỉnh thoảng muốn đổi gió tý. :D

22. superlazy

superlazy Advanced Member

Chắc bác phải thêm tí nữa chứ em e rằng 8tr mà chơi đèn kéo RB81II ko ổn lắm.

23. n_tuanhien78

n_tuanhien78 New Member

.Minh đang ghép Rb81II với PM-80a MosFet nghe rất ổn, cũng định hý hoáy với đèn nhưng chưa có thời gian, trước có ghép với thử với PM 90 lại chẳng ra gì, kể cũng lạ vì PM 90 đắt hơn hẳn và cùng dòng với nhau, bác nào có cao kiến gì hơn không ạ
    Em đang

24. haovan2008

haovan2008 Advanced Member

Pm 90 là dòng cs khoẻ hơn và đẳng cấp hơn pm80, dùng để trị loa khó đánh hơn. Rb81ii là dòng có độ nhậy cao, dễ đánh nên âmli cs nhỏ là vừa với em nó. Nên ko phải cứ âmli mắc tiền hơn, đẳng cấp hơn ghép vào loa nào cũng là hay đâu. Nôm na là: dao mổ trâu thì ko ai dùng để mổ gà cả. Ý kiến riêng của em he he....

Attached Files:

File size:
      82,3 KB
      Views:
      23
  25. Giatrinh

Giatrinh Advanced Member

Klipsch RB-81 II có thể ghép với đèn EL- 84SE khoảng 5Watt được không các Bác ?

Share This Page

Loading...