Lại bàn về thảm

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by emngheo, 23/6/17.

1. emngheo

emngheo Advanced Member

e đang có ý tưởng lót thảm phía dưới dàn máy, kích thước khoảng 0,6mx2,5m (phòng nhỏ nên fix cứng luôn ạ). Loanh quanh 1 hồi ko thấy chỗ nào bán thảm theo khổ hẹp và dài như vậy. Bác nào trc đây có tìm hiểu về món này mách nước dùm cho e với nha, nếu đc thì tư vấn dùm e về chủng loại phù hợp và địa điểm để tham khảo thì càng tốt ạ.
    E ở HN, chân thành cảm ơn các bác
    :)

Tags:
    Thành 1972 likes this.
  2. tuanj

tuanj Advanced Member

Em thấy yêu cầu của bác cũng hơi lạ. Bình thường thì người ta sẽ trải thảm cả phòng, hoặc trải thảm ở giữa giàn máy và vị trí ngồi nghe chứ ít khi trải dưới dàn máy (trừ khi bác thích nhìn giàn máy đẹp hơn). Em nghĩ cho thảm dưới dàn máy ( dưới kệ máy, hoay các thiết bị, loa) làm giảm tác dụng củ các chân chống rung của thiết bị, kệ và ít đóng góp hiệu quả vào xử lý âm học chung của phòng. Thân.

Wilson Fans and emngheo like this.
  3. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Lót thảm ngay dưới và sau dàn máy giảm ù rền rất hay. Nếu dùng thảm sợi càng dài càng tốt.

CHUTICH and emngheo like this.
  4. emngheo

emngheo Advanced Member

E định mua thảm tấm 50x50 đế cao su của thành đạt có ổn không bác?

5. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em mua tấm thảm đểu trải trước dàn máy hôm nào đêm đi giặt thì ko nghe nhạc, phòng em ko thảm bị vang , kì quá.

6. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Mục đích của bác chủ khi lót thảm là gì? hiện trạng phòng nghe của bác thế nào? bác nói rõ thì các bác khác mới chém tiếp được, còn lót để cho đẹp thì em không có ý kiến.

7. duyhungcar

duyhungcar Approved Member

Em cũng đang loay hoay với phòng 4,5m*4,5m , em đang dự tính đầu tư khoảng 2,5 triệu cho việc tiêu tán âm ,
    Em hóng các cao nhân ạ .

8. CHUTICH

CHUTICH Advanced Member

Bác lựa mấy cái ảnh cá nhân hoặc riêng tư, nghệ thuật,.. ra tiệm phóng ảnh vải, khung gỗ kích thước tuỳ bác. Về chỉ việc nhồi ít bông phía sau khung ảnh rồi treo cân xứng 2 bên tường, căng đét 1tr. Bass trap bác mua 4 cục xốp 30x30x30 để 2 góc tường sau loa khoảng 500k (dư dả thì bố trí cả 2 góc tường chỗ ngồi nghe) trần cao 3m khỏi phải tiêu tán, vỗ tay có vang chút vẫn hay hơn câm bặt. Mua thảm lông sale bét tè lè nhè trên lazada trải phòng (3-500k) còn 500k alo shop dũng audio quất 2 tấm xốp tán âm 60x60 đặt phía tường sau loa. 2tr5 oke con dê bác

9. Thành 1972

Thành 1972 Advanced Member

Bác chủ khai sáng cho Em chút,,, Thế sau khi thi công xong việc lót thảm đó, có thu được kết quả cụ thể, rõ ràng nào đáng kể không ạ??

10. Serenade16

Serenade16 Approved Member

Thường thì lót thảm ở giữa vị trí của loa và người nghe là ổn rồi bác, vì âm thanh phản xạ tương tự như ánh sáng. Có cách làm như thế này: Bác nhờ 1 người hỗ trợ dùng gương di chuyển ở các vị trí dưới mặt đất, ở vị trí mà người nghe có thể nhìn thấy loa chính là vị trí cần xử lí. Làm tương tự với các mặt tường còn lại.
    Còn vật liệu thảm thì len tương đối tốt bác ạ.

Share This Page

Loading...