Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. ndt

ndt Advanced Member

1 Tháng lặng lẽ trôi qua, chẳng có ai có ý kiến gì giúp em nhỉ

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

BÁc đi lại trang 15,16,17 , mạch đó hay hơn , mạch này yếu

3. ndt

ndt Advanced Member

Em đã xem sơ đồ đó rồi, sử dụng PSE, như vậy biến thế nguồn của em ko đủ dòng để cấp đồng thời cũng ko vừa chassis của em đã chuẩn bị xong. Bác nào có sơ đồ nào sử dụng bóng đơn và hay thì chỉ em với. search trên mạng thì khả năng phân tích của em ko đủ để biết được nó có hay hay không.

4. mrseven

mrseven Advanced Member

Câu hỏi của bác khó quá nên ai dám trả lời, ampli hay hay không chưa lắp chưa biết được, còn tùy thuộc vào chất lượng OPT, linh kiện,... nhiều thứ khác nữa.
    Theo em bác nên chọn 1 mạch nào đó rồi lắp, sau đó còn cân chỉnh nghe sao tai mình nghe hay nhất rồi dừng lại.
    Em đề xuất bác mạch này, bác vducuy đã lắp rồi sau đó thay đổi rất nhiều cấu hình cho tầng đầu, sau đó lại quay về mạch đầu tiên, dĩ nhiên là bác ấy có thay đổi giá trị linh kiện chút xíu & GU50 chạy 5 cực auto bias, bác tham khảo nhé: viewtopic.php?f=46&t=63613

5. ndt

ndt Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, Em chưa nhiều kinh nghiệm lắm để mod đc lại mạch. Có điều kiện bác xem qua cho em cái mạch này với.
    thanks bác.

Attached Files:

6. mrseven

mrseven Advanced Member

Mạch này Lão Đại GVT đã lắp đi giao lưu & đã có review mấy trang đầu rồi bác, hình như nó là cái ampli GU50 SE đầu của thời kỳ đầu :roll: Bác cứ lắp đi & sau này post thông số trong mạch thực tế để các cao tăng tư vấn ạh.

Bóng GU50 rất lì đòn mà rẻ nên rất thích hợp để nghịch ngợm chỉnh chọt các kiểu.

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ạ

Bác ở Hà nội hay ở đâu ?Nếu ở HNI , qua tôi vào dịp cuối tuần , GU50, cấu hình mới nhất của tôi vừa cất tiếng hát đầy đặn , tròn trịa cách đây 2 ngày, Bass rất đẹp khi Vulume ở số 8h30 , đanh chơi TANNOY 811 (đã mod) và kéo thêm CỦ LOA JBL , đường kính 50cm, không thùng
    Nếu bác qua được , tôi sẽ đưa cấu hình các loại cho bác lựa chọn
    Nếu bác ở xa , bác muốn tận dụng tất cả những gì đang có để lắp , bác nên :

1.Đưa bộ nguồn bác có cùng các thông số cụ thể , anh em giúp bác dễ dàng hơn
    2.Các loại đèn bác đang có , anh em sẽ thấy bác nên dùng cái nào
    3.Loa bác có độ nhạy bao nhiêu , từ đó , dễ dàng hơn mách cho bác mạch nào khả thi đánh được nó ra tiếng
    4.Nếu bác không chê , cho tôi số FAX , tôi chuyển cho bác mạch SE tôi đã làm , chạy cho loa 93 dB tạm ổn

Cùng GU50,6146 là một trong những loại đèn có kích thước bé nhỏ (không lớn hơn 6L6 là bao ), nhưng có khả năng chịu áp rất cao , hứa hẹn các Amp SE tiếng tốt , nếu phối ghép hợp lý , điều trị các loa khó chơi
    Điểm dở của 6146 là đèn núm trên
    GU 50 ngày càng khó tìm , bác ạ

8. ndt

ndt Advanced Member

Cảm ơn bác, Được vậy thì tốt quá, Để hôm tới em lên gặp bác nhờ bác tư vẫn cụ thể nhé. không biết chủ nhật tới này bác có bận không nếu không xin phép gặp bác vào chiều. Nếu có thể bác fax giùm em vào số "03213986280" để em xem trước có gì gặp bác nhờ bác tư vấn cho dễ ạ.
    Cảm ơn bác nhiều.

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Để tôi về xem thông số mach công suất đã nhé , mai FAX cho chắc .Bạn qua nhà nên điện trước , nếu có hãy qua , không mất công 8780609

10. ndt

ndt Advanced Member

Nhà bác ở Gia lâm phải không? em thấy đầu số 878 nên đoán thế.
    DS bóng hiện có của em:
    - GU50: 6 chiếc
    - 6P3C-E: 4 chiếc
    - 6C3P-DR: 4 chiếc
    - 6P6C: 2 Chiếc
    - 6E5P: 2 chiếc
    - 6N2P: 4 chiếc
    - 6N2P-EB: 4 chiếc
    - 12AT7 Sylva: 2 chiếc
    - 6SN7WGTA : 2 chiếc
    - 6922 Philips: 2 chiếc
    - 6P43P-E: 4 chiếc
    - 6P14P:2 chiếc
    - 6N7C: 2 chiếc
    - 6H8C: 2 chiếc
    - 6H9C: 2 chiếc
    - EF86: 2 chiếc
    - 6H1P-EB: 4 chiếc
    - 6H3P-EB: 4 chiếc
    Cần thiết bổ sung những bóng gì bác cứ ới em 1 tiếng nhé

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã có P/A cho bạn trong . . . đầu , loa của bạn S = ? , hiệu gì vậy

12. ndt

ndt Advanced Member

Quên mất loa em có độ nhạy 90db ở tần số 2kHz Sansui
    cụ thể đây ạ:
    Form 2 ways, 2 speakers, a sealing scheme, and a bookshelf type
    Using unit For low-pass: 21cm cone type
    For high regions: 2.54cm dome shape
    Maximum permissible input 60W
    Impedance 6ohms
    Output sound pressure level 90dB/W/m
    Frequency characteristic 45Hz - 20kHz
    Cross over frequency 2kHz
    Network 2way, 12 dB/oct, LC parallel type

13. cuongnm

cuongnm Advanced Member

viewtopic.php?f=46&t=2341&start=525

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Vụ này của bác khá mệt đây .Loa Nhật phổ , nhìn chung hay :

1.Loa có thể to , nhưng đường kính Nam châm thường nhỏ (Loa 25 ,loa 20 dùng chung củ Nam châm )
    2.Dây nối từ phân tần lên các loa con rất ẩu .
    3.Cuộn dây trong trong mạch phân tần , thường dùng Fi bé , gây tổn hao nhiều

Nhìn chung, chúng làm hao tổn khá nhiều cho mạch SE Tube .Nếu cứ Ampl Solid mà chơi , nhữngđiều này không nổi bật lắm .Nói vậy để bạn xác định tinh thần đối phó , mạch dùng đèn phổ thông , đánh ra hồn , khá khó khăn đó .Tôi từng giúp một bác thích đồ hoài cổ ,Loa Hitachi gì đó , độ nhạy ghi 96dB , Bass 30 , sau vài lần mới được tiếng Bass như ý (tức là , không cần quá cao Volume , sẽ gây ồn cho các tần khác )

15. ndt

ndt Advanced Member

Vâng cảm ơn bác. Vụ này nghe thì có vẻ thấy mệt nhưng giải quyết thì nhanh lắm ạ. Loa ko hay có thể mua loa khác (rất nhanh) nhưng ampli ko hay mà diy cái khác hoặc mod lại thì mệt hơn nhiều ạ. Mà với amp thì em chỉ thích dùng diy (Vừa rẻ vừa 1 phần là made in my self)

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bạn nghĩ vậy thôi , 6,7 năm trước đây , mua loa tốt khá dễ ở VN .Bây giờ , TQ làm nhái y hệt luôn .Có khi phải mang cân đi để kiểm tra loa có nặng bằng cái loa cũ , đã nghe quen , thấy tốt ấy chứ .Bạn thử đặt địa vị , bạn lắp ampl cho khách hàng , khuyên họ đổi loa , họ sẽ dị ứng ngay.Nếu cần , tôi mod cả loa , thực tế đã nâng loa xoàng xoàng từ 89 lên 92 dB , chỉ tội mất công thôi
    Nếu bạn đổi loa , tốt nhất , bạn vào cửa hàng nào có bán cả Ampl đèn TQ ý , cho nó chơi trên đôi loa định lấy ,chứ về rồi , đánh lại không ra gì , đổi nữa có mà chết tiền

17. ndt

ndt Advanced Member

Vâng chắc nếu đổi loa khác sẽ phải nhờ thêm cả cao thủ đi cùng nữa.

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ạ

Tôi đã xem kỹ lại mạch và các ghi cú , tôi định rút lại lời hứa FAX cho bác vì với sơ đồ SE 1 đèn như vậy , chắc chắn sẽ làm bác thất vọng và mất công .Tôi muốn đã giúp ai , phải lên bằng được , bác có thể Review các bài tôi tham gia để thấy điều này .Nếu bác có loa ngon , tự tay bác tuyển, sẽ ổn hơn .Tuy nhiên nếu bác cần , tôi sẽ , bác ạ

19. ndt

ndt Advanced Member

Em chưa hiểu vì sao lại thất vọng. Nhưng bác đang lo ngại về vấn đề loa của em đúng không ạ, Đôi loa trên em mua chống cháy khi em ráp bộ 6P6C SE đầu tay thôi ạ, chưa phải là loa chính đâu ạ, vì em mới vào nghề DIY này còn chưa đủ 5 tháng. Có được bác giúp em sẽ ko ngại làm lại chassis và biến thế nguồn khác đâu ạ, hy vọng hôm tới gặp được bác và nhờ bác tư vấn lại cho em.

20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chính vậy đó bác .Các cụ bảo "của một đồng, công một nén", không thể để anh em mất công với những điều mình đã trải qua , biết là sẽ dở .Đổ công đỏ sức theo mấy lời trên mạng , không như ý , cảm giác sẽ rất chán , đánh giá sẽ thiếu khách quan đi .Theo tôi , bác chưa bắt tay vào , bác và tôi tranh tủ gặp nhau 1 buổi , tốt hơn và bác sẽ không mất công vô ích .BÁc không nên chủ quan (về mặt công sức ) , làm lại nguồn , oải lắm , nhất là công dỡ ra sau ngâm tẩm , rồi cửa sổ không đủ , rồi sợ chạm chập do tâm trạng nóng ruột . . . Chassi không lo đâu , Nhôm thành tấm ở nhà còn 4 pcs, giúp nhau được , khoét nhôm cũng dễ

21. ndt

ndt Advanced Member

Vậy bác xem trước giúp em các loại đèn hiện có của em và nếu cần đèn khác bác cứ kêu em kiếm nhé để bác tiện việc lựa chọn giúp em. Tuy em có nóng ruột nhưng vẫn đề an toàn vẫn là hàng đầu.

22. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đằng nào cúng lắp để nghe , lắp cẩn thận mà nghe .6922 là đồ hay đó , tiếng Bass hơn hẳn 6Dj8 Sylvania , 6N23P-E, tiếng cao không khỏe bằng ECC88 TUNGSRAM, nhưng đều dải hơn .Gắng kiếm quả 5998 (của CHATHAM thì tốt hơn TUNLSOL, theo cảm nhận của mình ).Quan trọng hơn , kiếm đôi loa tốt đi là vừa , nếu vẫn tiếp tục nghĩ đến SE (not PSE )

23. ndt

ndt Advanced Member

Chào bác Bacuc,
    Sơ đồ bác cho em là opt trở kháng bao nhiêu đấy ạ, 2,5 hay 3,5 K vậy

24. Bacuc

Bacuc Advanced Member

3.5K đó bạn . Thôi, nghe mình đi ,lắp cái Class A Solid mình chỉ đi , không phí công đâu , đánh ăn luôn đôi loa bạn đang có .Một T/G nữa , có loa ngon , lắp SE đã muộn đâu , phải bắt các mạch cống hiến cho mình nghe trên nền mình đã có chứ , tội gì .cả hai anh em thấy bộ GU của mình thế nào , ưu nhược , cứ góp ý .Chân lý nhiều khi đi từ đau đớn , mếch lòng

25. ndt

ndt Advanced Member

Em vào mục bác chỉ nhưng không đọc được ảnh post lên trong đó, mai nếu có thể bác post lại hoặc fax hộ em theo số trên với.

Cái này thì chắc làm bác thất vọng rồi. Vì với khả năng thẩm âm của em hiện tại thì em chưa tìm đc nhược điểm nào để góp ý cho bác. Chắc phải hẹn bác dịp khác nghe lại bộ GU50 của bác mới tìm được.
    Thanks bác.

Share This Page

Loading...