Lắp Pre Aikido với bóng 6N1P và 6H6P

Discussion in 'Đèn điện tử' started by soz, 21/8/07.

1. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

vâng e cũng đã lắp ngược như các bác hướng dẫn nhưng vẫn nổ bác ah.

2. h3tq_qn2002

Em đã tìm ra nguyên nhân gây nổ. hai con A92.
    Do em lắp nhầm con R1 470 Om thành 47 Om. tối về thay lại con r1 này rui test lại. sẽ thông bác cho các bác kết quả sau.

3. traivietnam

traivietnam Advanced Member

ủa hai con transitor A92 này lắp ngược với hình trên board hả bác ?

Attached Files:

4. chipmate

chipmate Advanced Member

Vâng, ngược mà.
    Cái này bác DIY-Lover nói rồi. Mà bác dò chân theo sơ đồ cũng thấy nó ngược mà.

5. NoBG

NoBG Advanced Member

Dùng được, nhưng cũng có thể nói là không. Tùy theo bác dùng cách nào.
    Trong mạch bác post phía trên, tổng trở của tầng phái sau cố định nười thiết kế mạch đã tinh toán xong và biết 0.1uF là đủ. Trong mạch Pre của bác mặc dầu giống như là mạch trên nhưng tổng trở của amplifier bác không biết là bao nhiêu cho nên bác phải tính "worse case". Thông thường input impedance của power khoãng 50K đến 100K (chưa kể loading của sợi dây cáp nối giữa Pre-Pow). Nếu lấy 50K mà tính, nếu bác dùng 0.1uF thì điểm -3dB cutoff khoãng 38Hz. Bác đừng xem thường -3dB nầy, nhiều lắm đó. Tại điểm -3dB, giã thử phía sau vẩn bằng phẳng thì bác sẽ mất đi 1/2 output power. Theo tôi thì 2.0uF la tối thiểu. Chúc bác thành công.

6. tta60

tta60 Advanced Member

Bác nói lý thuyết vậy thì tôi chỉ hiểu láng máng thôi. Trong thực tế, khi đấu song song nhiều tụ, chẳng hạn Jensen 0.1uF với tụ khác kém hơn, cỡ 2.2uF, thì có phát huy được ưu điểm của cả hai tụ không bác?

7. h3tq_qn2002

em vừa thay bằng con trở R1 bằng con 470 Om. Hiện tượng giờ là áp tăng rất chậm. Em cắm điện 5 phút mà điện áp ra mới được 128V. Em dùng 2 con diot ổn 110V loại dùng cho Tivi, áp vào 380V. Tụ C3 em dùng 100u. em không có tụ nhỏ hơn để thay nên bỏ con tụ này đi có được không các bác.

8. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Tụ C3 không quan trọng lắm. Em cũng bỏ không dùng thấy cũng bình thường.
    Thời gian tăng áp lâu là do tụ C1 và R3 hơi lớn. Bác thử giảm các giá trị này còn khoảng 1/3 ----> 1/10 giá trị cũ là được.

9. h3tq_qn2002

Em đã thay thử tụ C1 bằng tụ trị số nhỏ có 2,2U thì áp ra tăng vẫn thế. Rất chậm. Khi thay con trở R3 220K bằng con 100K thì áp tăng nhanh hơn. đạt đỉnh khoảng gần 2 phút. Em thấy Trị số con Tụ C1 không tác dụng làm áp tăng nhanh hay chậm và quyết định là do con trở.

Em dùng 2 con Diot ổn 110V thì áp ra được có 128 V là max.
    Dùng 3 con 110V thì áp ra được 281V là Max.
    Sao lại ra thấp như vậy hả bác DIY-love

10. DIY-lover

Nếu mạch Bác đã lắp đúng và đã kiểm tra không chạm chập chỗ nào cả thì theo Em hiểu thì nguyên nhân chính có thể như sau:

- Zener loại chất lượng không tốt, thông số không đồng đều nhau. Áp danh định là 110V nhưng thực chất sai số rất lớn.

---> Cách giải quyết: Bác thử đo điện áp rơi trên từng con Zener xem có đồng đều nhau không, Con nào không đạt lân cận 110V thì thay thế diode khác và đo thử đến khi đạt.
    - Trường hợp áp rơi trên cả 3 Zener đều bằng nhau thì Bác phải tìm loại zener khác có áp cao hơn rồi.

11. DIY-lover

Về lý thuyết thì C1 và R3 là hai đại lượng ảnh hưởng chính đến thời gian tăng áp của ngõ ra.

Tuy nhiên, trong quá trình lắp ráp thực tế có nhiều nguyên nhân ảnh hưởng đến kết quả này:

- Sai số của linh kiện

- Chất lượng linh kiện

. . . . .
    . . .

- Kỹ năng của người thực hiện: Mối hàn không kỹ, lỏng lẻo . . . , mỡ hàn, chì, keo . . . dính lại trên mạch gây rò rỉ điện, chạm chập.

=> Các Bác nên kiểm tra và vệ sinh mạch in sạch sẽ sau khi hàn mới được cắm điện.

12. chipmate

chipmate Advanced Member

Em thấy sai số thì không nhiều lắm, cái chính là các bác mắt nhắm mắt mở cắm nhầm trị số thôi. Nhất là khi các bác mua trở ngoài chợ, mấy chị chủ dễ bốc nhầm lắm. Cẩn thận thì cứ phải kiểm tra lại. Hôm trước em mua có 5 chục con trở 1M mà nó vô thiên lủng ở trong đó cả. Về lọc toét cả mắt.

Bác h3tq_qn2002 kiểm tra kỹ chỗ con R1 và 2 con A92 xem có vấn đề gì không. Chỗ này dễ gây hậu quả như bác mô tả lắm

13. chipmate

chipmate Advanced Member

Báo cáo với các bác là Aikido dual octal của em hát vang mấy hôm nay roài. Không ù xì gì cả. Với em thì hay lắm rồi.

Em đang chạy 4 quả 6N8P của anh ba. Hôm trước dùng 2 quả 6H8C thì ù ầm lên. Em mà gõ vào chassis một cái thì thôi rồi, không nghe thấy gì nữa. Chả biết có phải tại bóng hỏng rồi không. Dùng 6N8P hay 6SN7 thì không sao

Em còn một vấn đề nhỏ là không thể vặn nhỏ được. Em dùng APLS 100K 8 chân mà chỉ nhích một tẹo là nó kêu to lắm. Pow của em không có volume.

14. h3tq_qn2002

em đã kiểm tra rất kỹ kể cả việc tháo hết linh kiện ra để kiểm tra trị số xem có chuẩn không rồi mới lắp vào. nhưng vẫn bị. Em nghĩ là do sai số tại điot Ổn áp. các bác biết chỗ nào bán loại diot ổn áp lại tốt không ah. Em sợ linh kiện TQ chợ giời lắm rồi.

15. chipmate

chipmate Advanced Member

Chẳng sai nhiều đến thế đâu.
    Diod thì bác ra Cường MC hay Hàn thuyên có hết mà.
    Cứ hỏi diod ổn áp.

16. DIY-lover

- Có một cách làm đơn giản để điều chỉnh điện áp theo ý muốn là Bác mua một ít zener loại 3V về gắn ra board riêng bên ngoài rồi nối tiếp với 3 con diode đen kia, Thêm bớt cho đến khi áp ra đúng yêu cầu là OK.

Diode tivi có loại 135V đó Bác, thử gắn 2 con 110V với 135V xem có được không.

17. cododieutan

cododieutan Advanced Member

Em cũng ráp xong rồi nhưng hiện tại đang ù dữ quá, không biết có phải do đốt tim AC không.
    Cao áp em nắn bằng đèn.
    Đốt tim thì dùng 12,6V cho 12SN7, 6.3V cho 6H8C.

18. DIY-lover

Bác có treo Áp cho đốt tim chưa ạ?

19. cododieutan

cododieutan Advanced Member

Em chưa hiểu lắp, nguồn đốt tim em quấn đều 3A.

Nhưng cái của em đã hết ù rồi, em chơi luôn 4 quả 6H8C vào, sửa lại đốt tim, nối mass chân đèn vào chassis tự nhiên hết ù luôn, chỉ còn tiếng ù nền khi ghé sát tai vào loa. Chắc là do đèn rồi.

Bác DIY-Lover thiết kế mạch rồi nên công đoạn ráp khỏe quá. Thanks bác nhiều lắm. Sau này chơi 300B hoặc 6B4G luôn đi bác, hihi. :D

20. DIY-lover

OK, Bác cho mạch và tìm đồng minh cho đông đông vào, Ra tết Em tranh thủ vẽ. Chắc cũng tương tự cái 845 Em vẽ thôi, Em lấy ra chỉnh một chút xíu là xong ấy mà.

21. tta60

tta60 Advanced Member

Không thấy ai hoàn thiện dự án này nhỉ. Tôi thì dùng bo Aikido để làm Moskido, xin báo cáo bác DIY-lover và các bác.
    Nó hát hay dã man luôn!

Attached Files:

22. tta60

tta60 Advanced Member

Thêm hình

23. addicted

addicted Advanced Member

Bác tta60 làm Moskido theo mạch PP hay SE thế ạ? Bác có mua được BUZ không hay bác dùng IRFP. Hình như bác làm nguồn rời cho moskido này ạ?

24. ncc

ncc Advanced Member

Chúc mừng bác tta60 nhé, khi nào rảnh bác cho em qua nghe nhờ với, em vẫn đang bận quá nên chưa hoàn thành con Moskido được :)

25. DIY-lover

Chúc mừng Bác lại hoàn thành thêm một dự án nữa làm Em cũng được thơm lây :)

Hè này ra Hà Nội chắc xin ghé qua Bác thưởng lãm một bữa công trình này Bác nhé.

Nhưng mà Bác đem râu ông nọ cắm cằm Bà kia thế thì làm cho cái UESUGI lẻ loi một mình à? Còn mấy Ông đang hỏi tìm cái Board này đấy Bác ả !!! :mrgreen:

Share This Page

Loading...