LEAK FAN

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by cutit, 25/12/09.

1. cutit

cutit Advanced Member

Em rất thích dòng LEAK . Em đang dùng Amply Leak delta 70, Amply Leak Stereo 30 Plus & Loa Leak 2030 . Phù hợp với thể loại vocal , tiếng rất ấn tượng . Mời các bác chia sẻ thêm thông tin .

Amply Leak delta 70

Tags:
    halongaudiophile likes this.
  2. domanhcuong

domanhcuong Advanced Member

Em nghe nói Leak tên tuổi gắn liền với thiết kế driver sandwich, cho âm thanh rất gần gũi nhạc tính, chưa kể hãng có những amp đèn rất rất hay, cũng bị phá sản những năm 80.

Xin các pác cho biết thêm thông tin

3. ntvu

ntvu Advanced Member

Chúc mừng bác. E rất thích LEAK nhưng chưa được sở hữu e nào. Những dòng Leak & Quad ngày xưa nhỏ và xấu nhưng tiềm tàng 1 thứ âm thanh rất kỳ lạ.
    Bác cho vài hình bên trong của Delta 70 đi bác.

4. cutit

cutit Advanced Member

Đúng là hình thức thiết kế rất nhỏ bé ,Leak delta 70 thiết kế các vỉ mạch điện đứng , nhưng bên trong kín mít linh kiện . Do máy ảnh em hỏng nên bác xem tạm ở đây : http://cgi.ebay.co.uk/LEAKDELTA--70-AMP ... 8001r12025

5. audiofan76

audiofan76 Approved Member

Em cũng xin tham gia cùng với. Em có 02 món của LEAK trong đó có 1 chú giống của bác,

Em tìm được một ít thông tin trên mạng , các bác xem nhé:

Hãng Leak (Anh) cũng sớm quan tâm đến việc tạo ra những chiếc loa tốt hơn bằng cách sử dụng các chất liệu tổng hợp mới. Họ đã cho ra đời sản phẩm nổi tiếng Leak Sandwich vào năm 1961. Sản phẩm này sử dụng các tấm nhựa polystyrene siêu nhẹ kẹp giữa hai lá nhôm mỏng. Harold Leak - người sáng lập ra hãng Leak tuyên bố đây là loại loa bass đầu tiên cho những chuyển động dạng piston chính xác nhất. Đó là một tuyên bố rất ấn tượng vì thời đó người ta tin rằng chuyển động kiểu piston của màng loa sẽ cho âm thanh hay. Nhưng sự ra đời của máy đo giao thoa laser những năm 1970 đã nhanh chóng phủ định quan niệm trên.

Leak được nhượng lại cho Rank Organization vào năm 1969, thời điểm mà độ trung thực cao trở nên đặc biệt quan trọng trong kỹ thuật âm thanh, cũng như thời gian dành cho giải trí của dân chúng ngày càng nhiều hơn. Dưới tên gọi mới là Rank Leak Wharfedale, các nghiên cứu về hoạt động của màng loa tiếp tục được tiến hành.

http://www.44bx.com/leak/sandwich.html

6. khivang

khivang Advanced Member

Em mới khai quật đc một đôi Leak Sandwich bass 33cm. Nghe mộc mạc tình cảm lắm các bác ạ. Nó có dải trầm và trung trầm rất tốt, nhiều nhưng ko ồn, đầy đặn ấm áp. Trường âm rộng, âm hình khá chính xác, màu sắc nhạc cụ rất đúng. Nghe nhạc cổ điển phê như con tê tê lun :)

7. khivang

khivang Advanced Member

Nói thật lòng là từ trước đến giờ em ko mấy ấn tượng với các dòng loa Anh vì chót nghiện chất loa Mỹ mạnh mẽ nên có cảm giác hơi nhạt. Nhưng nay nghe đôi này em thật sự ngạc nhiên vì chất âm tự nhiên của nó.

8. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

LEAK 2030 của bác giống đôi nào trong 2 đôi này ạ?:

Hình như bass ko được 30cm đúng ko ạ.

9. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Anh Monkey cho em hỏi, Bác nghe nhạc mà thấy được cả màu của nhạc cụ cơ ạ?
    Bác quả thật là siêu man. :roll: :roll:

10. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Là cách nói ví von thôi bác, "mầu âm" mới nghe thật trừu tượng nhưng lại dễ tưởng tựong

11. khivang

khivang Advanced Member

Em vô miền nam chơi thấy ở trỏng người ta hay nói :"thằng đó man man, con đó man lắm...". Lúc đầu hổng hỉu nhưng sau có người ghé tai em thì thầm :"ý nói nó hơi hâm hâm dở dở đó". Bây giờ bác thêm cho em chữ siêu ở trước chữ man thì chuẩn chả cần chỉnh :mrgreen: . Mời bác xem qua cái ảnh của em xem đúng ko nhé : viewtopic.php?f=87&p=910494#p910494

:lol: :lol: :lol:

12. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Các bác cho em hỏi đôi loa Leak đời nào là nổi tiếng, đắt giá và hay nhất ạ?

13. ngocbaduy

ngocbaduy Advanced Members

Em cũng vừa kiếm được 1 em pre Leak, nhưng pre này lại ăn nguồn từ pow Leak lên.. Thế nên khi chưa kiếm được pow mà muốn nó chạy thì phải DIY 1 bộ nguồn cho nó. Bác nào dùng qua thì cho em ý kiến như vậy nó hoạt động có tốt không và hiệu quả mang lại có được như 1 bộ complet không à.
    Mà nghe chừng ở ta đồ Leak cũng ít bác dùng thì phải..

14. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Cá nhân em nghĩ thay đổi biến thế là thay đổi khá nhiều, như những đồ đời sau này đo đạc chuẩn xác, còn mấy bác biến thế cổ ngày xưa thì nhiều khi thiết kế tập trung vào việc nghe thấy hay là đc, nên quấn lại thông số có tốt hơn cũng chưa chắc đã tạo được chất âm đúng của hãng :D. Vài lời tự suy có sai các bác bỏ qua :D

15. taolao

taolao Advanced Member

Việc này có liên quan gì đến quấn lại nguồn đâu Bác vì bản thân cái pre Leak nó đâu có nguồn.
    Bác kiếm thợ nào làm cho Bác một bộ nguồn với linh kiện tốt em nghĩ là Ok Bác ạ.

16. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

oh vậy hả bác, vậy trước em tưởng lầm nó dùng nguồn chung với pow :D

17. taolao

taolao Advanced Member

Bác tưởng vậy là đúng rồi nhưng giờ chưa có power thì có thể ráp bộ nguồn riêng cho nó.

18. ngocbaduy

Mà em thấy sau đít nó chỉ có mỗi một chân RCA out put R. Vậy còn Out L thì ở đâu ạ, bác nào biết chỉ cho em với. Với lại em muốn ghép pre này với 1 cặp mono block cũng của Leak thì cắm thế nào.. híc, khó quá. Thanks.

19. ngocbaduy

Nội thất đây. Ảnh em mượn trên net nhưng con của em cũng thế ạ.

20. habas

habas Advanced Member

L out nằm chung trong 8 pins cable, cắm vào L monoblock. như vậy chỉ cần thêm 1 dây RCA-RCA cho cục R monoblock.

21. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Pre của Leak sử dụng nguồn từ power của Leak.
    Dây tín hiệu Out L nằm chung trong dây nguồn. Bác có tể cắt bỏ dây tín hiệu Out L trong dây nguồn và diy thêm rack RCA để dùng dây tín hiệu loại tốt hơn tùy theo sở thích.
    Gain của pre Leak (thường dùng 4 bóng EF86) có tín hiệu ra rất nhỏ để phù hợp với power Leak. Power Leak mà sử dụng pre khác thì chỉ cần nhíc volume một tí là đã la ầm ầm, mà có lẽ dùng pre khác theo em không hay đâu.

22. ngocbaduy

Chân thành cảm ơn các bác, nghe chừng phải dùng đúng pow cùng hãng thì mới hay ha. Mà chơi mấy ông Leak này lại tiết kiệm được cả 1 sợi dây RCA.. hay ghê.. :wink: .

23. nqphuoc56

nqphuoc56 Advanced Member

Tôi xin tham gia vào hội LEAK. Tôi đang dùng cặp monoblock TL-25 Plus và cặp pre mono Point One Plus. Ngoài ra tôi còn sưu tầm được 2 pre Point One Stereo

Attached Files:

24. ntvu

ntvu Advanced Member

Làm thêm bộ này đi a :) :

Attached Files:

25. cutit

cutit Advanced Member

Bác show thế này em lại thèm :D

Share This Page

Loading...